What's new

Brisbane - Sydney - Canberra - Mel - Adelaide 9/9/2013 - 9/10/2013

Hi all,

Mình dự định thực hiện 1 Tour du lịch dã ngoại tại Australia như sau:

• Thời gian gian khởi hành: Đầu tháng 9/2013 (Dự kiến 09/09/2013).
  • Thời gian hoàn tất chuyến đi: Khoảng 30 ngày. Có thể tăng hoặc giảm tùy vào sở thích.
  • Hành trình chung: Brisbane - Sydney - Canberra - Melbourne - Adelaide - Brisbane.
  • Phương tiện của mình: Xe máy.
  • Phương tiện của bạn đồng hành: Xe máy, Xe hơi (Không phải các phương tiện vận tải công cộng).
  • Chi phí: Chưa xác định. Có thể xác định sau khi các bạn đồng hành thống nhất về: Ăn, ở và phương tiện di chuyển.

Hành trình cụ thể:

Lượt đi:

Chặng 1: Brisbane - Sydney: 920km (2 days)
Nghỉ ngơi tại Sydney từ 1- 4 days.

Chặng 2: Sydney - Canberra: 280km (1 day)
Dạo chơi Canberra từ 1- 2 days.

Chặng 3: Canberra - Melbourne: 660km (1 - 3 days).
Chặng này có thể nghỉ chân tham quan tại Snowy Mountain. Nếu vậy hành trình sẽ dài thêm 1 ngày.
Nghỉ ngơi mua sắm tại Melbourne: 1 - 4 days.

Chặng 4: Melbourne - Adelaide via Great Ocean Road: 1,000km (3-5 days)
Đây là chặng đẹp nhất của chuyến đi, đi dọc theo đường Great Ocean Road. Sẽ nghỉ chân theo hướng dẫn của TripAdvisor.
Nghỉ ngơi phục hồi tại Adelaide: 2-4 days.

Lượt về:

Adelaide - Brisbane: 2030km. (3-5 days) via Inner Route.
Tùy theo sức khỏe các thành viên mà có thể chọn lộ trình đi bên trong đất liền hoặc đi ngược lại lộ trình cũ nêu trên.

Kết thúc hành trình và chia tay tại Brisbane.

Yêu cầu cho các bạn đồng hành:

• Sức khỏe tốt.
  • Khả năng chịu đựng tốt.
  • Có xe máy, xe hơi (hoặc có thể thuê / mượn).
  • Có bằng lái xe hợp lệ phù hợp với loại xe sử dụng.
  • Trang bị cá nhân tốt.

Đây là chuyến đi cá nhân nên nếu không có ai đi mình vẫn đi. Welcome các bạn tham gia. ;)

Saodo@

Re: Tìm bạn đồng hành Brisbane - Sydney - Canberra - Mel - Adelaide 9/9/2013 - 9/10/2

Chuyến này hơi phức tạp nên khó tìm partner nhỉ?

2 vc mình cũng đang muốn join nhóm nào đi phượt ở Úc, đọc lịch trình của bạn thấy ok mỗi tội đi 30 ngày thì hơi bị tốn time 1 tí. Ko biết chi phí cho 30 days này thế nào nhỉ?

Một câu hỏi muôn thưở đặt ra là nên book vé trước hay nên xin visa trước, vì chuyến bay đi còn lâu quá. Mong các bác chia sẻ chút kn cho chuyến đi này.

Một câu hỏi muôn thưở đặt ra là nên book vé trước hay nên xin visa trước, vì chuyến bay đi còn lâu quá. Mong các bác chia sẻ chút kn cho chuyến đi này.

Theo kinh nghiệm thu thập được của mình thì cứ mua vé Vietnam airline trước để xin Visa Úc. Sau khi đạt Visa thì trả vé lại (hình như chỉ mất 300 000 VND, xem trên website của VNA), rồi book lại vé rẻ của hãng khác.

Mà sao quynhnhu hỏi chỗ làm Visa thì tình trạng của mình khó xin đi Úc lắm hix hix, hông lẽ phải đi trước một nước nào đó thì sau đó mới dễ xin Visa đi Úc ? (đang khủng hoảng kinh tế mà sao không kích cầu du lịch, làm khó Visa quá hà :D)

Theo kinh nghiệm thu thập được của mình thì cứ mua vé Vietnam airline trước để xin Visa Úc. Sau khi đạt Visa thì trả vé lại (hình như chỉ mất 300 000 VND, xem trên website của VNA), rồi book lại vé rẻ của hãng khác.

Mà sao quynhnhu hỏi chỗ làm Visa thì tình trạng của mình khó xin đi Úc lắm hix hix, hông lẽ phải đi trước một nước nào đó thì sau đó mới dễ xin Visa đi Úc ? (đang khủng hoảng kinh tế mà sao không kích cầu du lịch, làm khó Visa quá hà :D)

Theo như mình biết thì phải chứng minh tài chính và đơn xin nghỉ phép (đối với người đi làm) và vài giấy tờ khác nữa. Nói chung là thủ tục xin visa cũng hơi loằng ngoằng.

Hi các bạn,

Chi phí chưa bao gồm vé máy bay và tiền thuê xe (nếu không mượn được của ai) như sau

Tiền ăn 30 - 60$/người/ngày tùy yêu cầu khẩu phần.
Tiền ngủ Motel: Trung bình 65$/người/ngày cho phòng đôi.
Tiền xăng: Tùy phương tiện.

Thân,

Saodo@

P/S: Xin Vía du lịch Úc tự túc tương đối khó nha các bạn.

Yêu cầu của HS xin Visa Úc là bạn phải có Booking vé máy bay khứ hồi VN - Úc

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back