What's new

[Chia sẻ] Bruges - Venices of the North

whynot

Phượt thủ
Xin lỗi bác LinhEvil chứ tớ chả thấy Bruges và Venice giống nhau chỗ nào cả, gọi như thế thì tội cho Bruges quá. Bruges có vẻ đẹp của riêng nó. Một vẻ đẹp thanh bình, nhẹ nhàng với những con đường lát đá trải dài theo các dãy nhà bằng gạch đỏ, điểm xuyết bởi những chậu hoa rực rỡ. Khách du lịch cũng không quá đông, giúp cho thành phố có được 1 sự tĩnh lặng cần thiết. Bạn có thể dễ dàng lạc vào 1 con phố không 1 bóng người, chỉ có nắng vàng, gió nhẹ và những cánh hoa rung rinh chào đón.

Ai đến Bruges vào dịp cuối tuần thì nên ghé qua chợ trời ngay cạnh Tourism Information Center, trên đường từ nhà ga vào trung tâm thành phố. Tạt vào đấy mua 1 tảng sườn nướng, vài loại bánh mì rồi kiếm thêm mấy chai bia lạnh, bạn sẽ có một bữa ăn không thể nào quên trên bước đường phượt của mình. Lưu ý là sườn nường tại chỗ, nóng hôi hổi, bia Bruges thì khỏi phải bàn-thương hiệu mạnh mà. Thèm quá đi mất !!! Theo lời 1 cụ thổ địa kinh doanh bia thì Bruges có khoảng 2300 (2nghin 3trăm) loại bia, catalog bia to như 1 cuốn từ điển. Tuần trăng mật nên dẫn vợ đến đây, giao kèo khi nào nếm hết các loại bia mới được về.

Đến Bruges nên đi thăm bảo tàng socola xem cách sản xuất và nếm sản phẩm mới ra lò, rình rình bẻ ngón tay mấy pho tượng socola to như người thật ( có bị bắt thì đừng đổ tại tớ đấy). Tớ mua socola ở đấy cho mấy bạn khoai đồng nghiệp, đứa nào cũng xuýt xoa khen ngon, khoái mê tơi. Tuy nhiên Bruges không có những cửa hiệu bán socola hoành tráng và bài trí đẹp mắt như ở Brussels.

Ngoài ra có chỗ đan đăng-ten cũng khá thú vị, đến xem cho biết cách đan của họ với cách đan ở xứ mình và đảo Burano ( Italia) khác nhau thế nào. Đăng-ten ở Bruges cũng khá nổi tiếng đấy nhé.

Tourism Information Center của Bruges rất tốt, không như các bạn Itali chỉ chăm chăm cho thuê phòng để ăn huê hồng. Bản đồ (phát miễn phí nhưng không có quảng cáo loạn xạ) chia làm 2 mặt, 1 mặt cho các địa chỉ tham quan ban ngày và mặt còn lại dành cho giải trí ban đêm. Ngoài ra bản đồ cũng có 2 loại, 1 loại dành cho các bạn trẻ - 1 dành cho những người còn lại.

LinhEvil

Mẹ em Mins
Bạn ơi, cái câu Bruges - Venices of the North là 1 câu nói nổi tiếng ở Châu Âu thôi, còn trong bài viết thì tớ cũng không so sánh 2 thành phố này với nhau tí nào... lí do thì hoàn toàn nhất trí như bạn nói.

Có lẽ người ta ví Bruges với Venices của phương Bắc không phải bởi vì A giống A, B giống B... mà vì cái vẻ đẹp thanh khiết, quyến rũ của 2 thành phố.

Vì ít bị ảnh hưởng tàn phá của chiến tranh

Vì kiến trúc vẫn được gìn giữ tốt

Vì hệ thống kênh điều hòa quanh thành phố. Tất nhiên Venices di chuyển chủ yếu bằng thuyền, nhưng ở Bruges thì di chuyển bằng thuyền chỉ là gia vị...

Cái sự so sánh đôi khi chỉ là một đường dẫn cho những khách du lịch, những người chưa biết đến Bruges để rồi càng lần theo cái đường dẫn ấy người ta càng khám phá ra những nét riêng thật vớ vẩn nếu so sánh... Điều này đúng không chỉ với các thành phố, con người... vvv đi nhiều mới thấy thế.

Nhưng đến Bruges vào mua Sales sau tết Dương Lịch thì mua sắm tẹt ga... Thế nên bruges thú vị ở chỗ đấy, vừa thăm thú vừa mua sắm vừa ăn uống đến no căng bụng.

Mình nhớ hốt đc 1 đống H&M ở Bruges :D

nq19832005

Phượt thủ
Em xem phim In Bruges xong cũng muốn đến Bruges !!!
Các bác cho hỏi là đến Brussel rồi mua vé tàu đi Bruges hết bao nhiêu euro ạ?
Em định dành 1 ngày ở Brussel và 1 ngày đi Bruges thôi, sau đó đi tiếp đến Paris, như thế thì sau khi đi Bruges phải quay về Brussels đúng ko ạ?
Cám ơn các bác nhiều !

saigonzoomtoday

Phượt thủ
Em xem phim In Bruges xong cũng muốn đến Bruges !!!
Các bác cho hỏi là đến Brussel rồi mua vé tàu đi Bruges hết bao nhiêu euro ạ?
Em định dành 1 ngày ở Brussel và 1 ngày đi Bruges thôi, sau đó đi tiếp đến Paris, như thế thì sau khi đi Bruges phải quay về Brussels đúng ko ạ?
Cám ơn các bác nhiều !
heya!!..bi giờ mà nhớ tử Brusell tới bruges nhiêu tiền thì tớ chịu.

hồi ở bruges tớ ở H snuffel (tìm được trên hostelworld.com) giá vừa phải, vị trí ok.

Từ Bruges tớ đi Lille nên có thể đi Paris được vì Lille cũng là tp lớn.

Nên đi Bruges.
Cần thêm gì cứ nhắn tớ.

Elite

Phượt tử
Tớ vừa đi tháng trước là 12.30 euro 1 chiều, từ ga Central đến Bruges mất khoảng 1h. Cũng có một huyện ảnh nhưng lười/bận quá chưa up lên đâu chưa viết gì cả.

Elite

Phượt tử
Đóng góp với các bạn một góc nhìn về Bruges - những khung cửa xinh đẹp.

Khung cửa trắng nổi bật trên nền bức tường quán ăn gần quảng trường chính.

Khung cửa sổ tái hiện các nhân vật trong chuyện cổ tích: các chàng kỵ binh, bác nông dân, bác thống chế...

Hay là khung cửa sổ giới thiệu dòng sản phẩm mới nhất của vương quốc sô cô la ;-)

Khung cửa sổ rất đỗi giản dị đi cùng những ngôi nhà 400 năm tuổi

Hay khung cửa mở ra không gian ấm cúng và mầu sắc của những quán bar

Elite

Phượt tử
Những ô cửa, ngôi nhà, con đường, mầu sắc... chắc ở đó hàng trăm năm rồi, nhưng vẫn hiện đại như mới được xây xong ngày hôm qua

Hàng chữ và chậu hoa đỏ làm khung cửa rất cũ, rất bình thường nổi bật hẳn lên

Đâu có cửa, đấy có hoa