What's new

[Chia sẻ] Buổi chia sẻ kỹ năng về cách sử dụng dây trong các tình huống sinh tồn ngày 13-9

fisher

Phượt thủ
Buổi chia sẻ kỹ năng về cách sử dụng dây trong các tình huống sinh tồn ngày 13-9

Trong cuộc sống bình thường và trong tình huống sinh tồn, thì tầm quan trọng cũng như ứng dụng của 1 sợi dây là vô cùng lớn. Tuy nhiên, có bao nhiêu cách buộc 1 sợi dây, có bao nhiêu nút buộc 1 sợi dây, có bao nhiêu ứng dụng của 1 sợi dây... chắc chắn rằng nhiều người cũng không rõ.

Một Việt kiều chuyên training cho quân đội Slovakia về nhảy dù, lặn... đã đối đầu với rất nhiều tình huống sinh tồn. Một chuyên gia nhảy dù VN. Một chuyên gia thuyền buồm... họ sẽ cùng chúng ta chia sẻ những kinh nghiệm thực tế về sinh tồn, về các cách sử dụng dây.

photo.php

Mời các bác quan tâm cùng đến chia sẻ và giao lưu nhé. Các bác đăng kí tại đây luôn ạ.

Thời gian: 19h, thứ 5 ngày 13-9-2012. Tại Outdoor Club, ngõ 200 Âu cơ, Tây Hồ, Hà Nội. Bản đồ ở đây:
http://www.place.vn/dia-diem/outdoor-club-66308

Mỗi người đến mang theo 1 sợi dây dù dài khoảng 2,5m nhé.
(Tiền đồ uống tự thanh toán)

Re: Buổi chia sẻ kỹ năng về cách sử dụng dây trong các tình huống sinh tồn ngày 13-9

Tiếc quá, tối đó mình ko đi được>.<

Re: Buổi chia sẻ kỹ năng về cách sử dụng dây trong các tình huống sinh tồn ngày 13-9

Cho em đăng ký 1 suất ạ. SDT 01634848474, em tên Việt ạ.

Đơn giản mà bổ ích!
Rất mong BTC quay lại video clip và gửi lên phuot.vn để anh em mọi miền (Trung và Nam) có thể cùng học hỏi!

Ok bạn Việt nhé. Bạn có thể join event trong facebook:
http://www.facebook.com/outdoorclubvn

Hi vọng sẽ thường xuyên có những buổi chia sẻ kinh nghiệm offline như thế này

TRANG BỊ

Trang bị tốt và đầy đủ là yếu tố quan trọng để tổ chức một cuộc sống nơi hoang dã được tiện nghi, an toàn và thành công.
Trang bị cho những cuộc phiêu lưu mạo hiểm cũng khác với những cuộc cắm trại, vì chúng ta sẽ mang theo nhiều lương khô, thuốc men, dụng cụ cấp cứu, bản đồ địa bàn, dụng cụ phát tín hiệu cấp cứu, máy truyền tin... tùy theo mục đích hoặc địa thế, chúng ta có thể trang bị thêm: phao vượt sông, dụng cụ leo núi... và một vật không thể thiếu đó là “túi mưu sinh” (Survival Kit), là một túi nhỏ, trong đó đựng những vật dụng thiết yếu nhất để có thể sinh tồn nơi hoang dã (xin xem bảng liệt kê vật dụng).
Nhưng các bạn hãy lưu ý: Với thể lực và đôi chân của các bạn, cộng với đoạn đường dài mà các bạn cần phải vượt qua, các bạn không thể cõng trên lưng toàn bộ “tài sản” của mình (cho dù bạn rất muốn) mà chỉ có thể tuyển chọn những vật dụng cần thiết nhất cho phù hợp với cuộc hành trình mà thôi. Cho nên người được trang bị tốt là: người có thể tận dụng tối đa mọi chức năng của một số vật liệu, dụng cụ ít ỏi bằng kiến thức và tài tháo vát của mình. (thí dụ: chỉ với chiếc gậy đi đường, các bạn có thể biến nó thành: thước đo, vũ khí tự vệ và tấn công, cột lều, cần bẫy, sào dò độ sâu của dòng sông, cầu vượt khe, cán cuốc, xẻng, cáng cứu thương...) Do đó, hành trang của người phiêu lưu mạo hiểm tuy gọn nhẹ, nhưng đầy đủ.
Nếu bạn là một Hướng Đạo Sinh, đã từng đi trại nhiều lần, thì việc lựa chọn vật dụng để mang theo không khó khăn lắm, cho dù cắm trại và phiêu lưu mạo hiểm có khác nhau.

10 CÔNG CỤ THIẾT YẾU CHO SỰ SỐNG CÒN NƠI HOANG DÃ...

10 Công cụ này là những thứ tối cần thiết trong bất kỳ tình huống sống còn nào. Đây là những thứ mà bạn sẽ mang theo trong những chuyến đi dã ngoại phượt.... chúng cần thiết được lựa chọn để cung cấp cho bạn những gì bạn cần cho sự sống còn cơ bản.

1. Dụng cụ cắt gọt (dao rựa dao găm...)
2. Nhóm lửa(đánh lửa diêm bật lửa...)
3. Dây buộc
4. Ca nhôm (đun nước nấu ăn...)
5. Ba lô
6. Định hướng (la bàn GPS....)
7. Che chắn (lều trại túi ngủ chăn khẩn cấp...)
8. Đèn pin
9. Dụng cụ đa năng (multitools dây cước & lưỡi câu còi gương phản xạ dụng cụ y tế...)
10. Khăn vải

Dây dù

Dây dù hoặc Paracord (vòng đeo tay bện bằng dây dù) là một trong những thứ cần thiết phải mang theo vì trên thực tế nó rất hữu ích cho việc cắm trại.. Paracord là đồ trang sức ưa chuộng của các Chuyên gia sinh tồn (CGST) bởi vì nó nhỏ gọn trọng lượng nhẹ và có đủ độ dài cần thiết. Chúng ta cần có ít nhất 30m dây dù trong bộ công cụ của mình .

Paracord có thể tự làm bằng dây dù nhiều màu và dùng làm đồ trang sức khá thú vị. Khi cần thiết thì nó lại trở nên rất hữu dụng.

(Lấy từ link : http://tongdodoitruong.com/forum/topic/281)

Sẽ có buổi hướng dẫn tết dây dù thành vòng tay sinh tồn Paracord do anh Oliver Pham hướng dẫn.

Paracord thực tế:

Sợi dây dù chỉ là một sợi dây, nhưng khi tết lại thì nó thành chiếc vòng dây trang sức khá ấn tượng. Đặc biệt trong những tình huống khẩn cấp, chỉ cần rút nhẹ là được một sợi dây dù dài 3,5m có thể sử dụng để buộc đồ, làm dây cung, làm bẫy t...hú, chuôi dao, lấy lửa... Một chuyên gia về dù đặc nhiệm của Slovaki, một chuyên gia và dù cứu hộ của Việt Nam và một chuyên gia về thuyền sẽ chia sẻ kỹ năng tết dây, buộc các nút dây và những kỹ năng khác thiết thực cho cuộc sống.

Chuẩn bị 3,5m dây để thực hành.

Cho tôi đăng ký tham gia nhé: Tô Lịch, 0903403569

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,173
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back