What's new

[Hỏi đáp] các bác cho em hỏi về việc khi xuyên Việt, qua đêm bằng lều có an toàn không?

Re: các bác cho em hỏi về việc khi xuyên Việt, qua đêm bằng lều có an toàn không?

Bạn nên tính toán lại,4ngưòi 10t không đi được nhé.nếu xuất phát từ Hn vào đến TP HCM 1800km. Xăng xe ăn uống ngủ nghỉ. khó mà đủ lắm đấy. theo kinh nghiệm của mình thì tiết kiệm tối thiểu cúng phải 20t mới đủ.vì vào đến tp HCM bạn phải mua vé tàu hoặc xe oto về lại Hn, riêng tiền vé xe cho ngưòi và xe máy . 800k/1ngưòi. 800k/1xe máy vị chi là mất gần 5t rồi. nếu đi tàu còn đắt hơn nữa, vậy chỉ còn lại 5t bạn sẽ làm gì với chuyến đi từ Hn vào tp HCM cho 4 ngưòi và xăng dầu cho 2 xe máy đây

Bác phân tích rất chuẩn về tiền bạc

Cá nhân mình nghỉ nếu là đi xe đạp thì 10tr khả dĩ đủ nếu gói ghém, còn xe máy thì quả thực bó tay vì XĂNG

Quãng đường 1800km
Trung bình 1 lít xăng chạy đc tối đa 35 km (chưa tính đèo dốc), nếu bạn đi xe có Phun Xăng Điện Tử thì có thể lên đc 45km/1 lit
1800/35 = 52 (lit, làm tròn rồi)
52 * 22700 = 1.180.400 (vnd)
Các bạn có 2 xe, vậy là tốn hết 2.4 tr (1)
Vào tới Saigon, các bạn phải đi xe lửa trở về, giá rẻ nhất là 800k/1 người, các bạn 4 người, mất thêm 3.2 tr nữa (2)
Tiền gửi xe máy về là 500k 1 chiếc, 2 xe là hết 1 tr (3)

(1)+(2)+(3)= 6.8 tr làm tròn thành 7 tr (vì tiền xăng chắc chắn phải hơn con số dự tính do có đèo dốc)

Các bạn chỉ còn đúng 3 tr cho 4 người ăn ngủ dọc đường trong khoảng 10 ngày

Chưa kể xe các bạn có thể hư, phải sửa dọc đường nữa.

Re: các bác cho em hỏi về việc khi xuyên Việt, qua đêm bằng lều có an toàn không?

Bác phân tích rất chuẩn về tiền bạc
Quãng đường 1800km
Trung bình 1 lít xăng chạy đc tối đa 35 km (chưa tính đèo dốc), nếu bạn đi xe có Phun Xăng Điện Tử thì có thể lên đc 45km/1 lit
1800/35 = 52 (lit, làm tròn rồi)
52 * 22700 = 1.180.400 (vnd)
Các bạn có 2 xe, vậy là tốn hết 2.4 tr (1)
Vào tới Saigon, các bạn phải đi xe lửa trở về, giá rẻ nhất là 800k/1 người, các bạn 4 người, mất thêm 3.2 tr nữa (2)
Tiền gửi xe máy về là 500k 1 chiếc, 2 xe là hết 1 tr (3).
-Thứ nhất mình xin phép bàn về mức tiêu thụ xăng!Thông thường nếu chạy đường bộ bằng phẳng thì trung bình xe phải chạy được 50km/lit thì mới nên vác đi phượt (Với các dòng xe phổ thông chủ yếu của dân phượt), nếu nhỏ hơn con số này thì nên để chiếc xe này ở nhà vì không sớm thì muộn cũng có sự cố trên đường.
-Thứ 2:Nếu các bạn eo hẹp nhiêu đó thì mình nghĩ chắc chắn các bạn cũng không muốn ghé vào những nơi tốn tiền quá nhiêu và khả năng chịu kham khổ được! thế nên mức vé tàu tối ưu là chọn vé "Ngồi cứng, tàu chậm nhất-TN2" sở dĩ mình khuyên bạn là vì tàu TN2 giá vé rẻ nhất khoảng 500-550K/người, xe thì khoảng 500k là cao nhất cho HAN_SAG, vì đi tàu chậm nên các bạn có cơ hội chiêm ngưỡng nhiều cảnh đẹp trên đường hơn do tàu phải dùng nhiều "hihi" so với khi đi tàu nhanh giá mắc!
-Thứ 3: các bạn nên có lịch trình hoặc ý tưởng cụ thể cho chuyến đi thì các bạn trên đây mới có thể dự chi cho bạn sát thức tế hơn.
-Thứ 4: các bạn hãy kêu gọi sự giúp đỡ của các mem trên đường đi! Mình chắc chắn 1 điều là không ai sẽ từ chối nếu có lời yêu cầu, chẳng hạn như ở Huế có bạn Rùa bé bự nè :https://www.phuot.vn/threads/14012, Đà Nẵng có bạn Linh Nguyên: ww.phuot.vn/threads/30231, Và 1 một topic tổng hợp nữa nè: https://www.phuot.vn/threads/35705. Nếu đến Đồng Nai mà chưa có mem nào thì liên lạc PM vào inbox cho mình sẽ giúp đỡ được chỗ ngủ. Còn về tới Tp. HCM thì liên lạc với các mem trong nhóm PKM https://www.phuot.vn/forums/99....vui đấy!
-Thứ 5: nên chuẩn bị kỹ con ngựa................

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back