What's new

[Hỏi đáp] các bác cho em hỏi về việc khi xuyên Việt, qua đêm bằng lều có an toàn không?

quangphuc1610

Phượt tử
các bác cho em hỏi về việc khi xuyên Việt, qua đêm bằng lều có an toàn không?

Vào giữa tháng 6 này em với 3 người bạn nữa định làm 1 chuyến xuyên Việt từ Hn đến Cà Mau. Tình hình tài chính của bọn em không lấy gì làm dư dả lắm, 4 người chỉ có khoảng 10 triệu :( . Bọn em định vác theo cái lều du lịch có thể ngủ được 4-5 người để ngủ qua đêm đỡ phải thuê nhà nghỉ. Mong các bác đi trước có kinh nghiệm chỉ giáo cho vài điều chưa rõ:
1) Đi vào giữa tháng 6 (đầu tháng 7) có gì bất tiện về thời tiết không nhỉ? nếu có bất tiện thì bọn em nên đi vào tháng mấy là đẹp?
2) Bọn em định ngủ bằng lều trại du lịch (mượn bạn) không biết có an toàn không nữa ? Cái này là cái em muốn hỏi nhất vì bọn em đi 2 xe máy, chỉ sợ sáng ra lại phải đi bộ về Hn. Thêm nữa là tình hình an ninh ở các địa phương em không nắm rõ lắm :( . Không biết ngủ lều giữa mùa hè có nóng không?
3) Nếu phương án ngủ lều không khả thi thì bọn em thuê 1 phòng nhà trọ rồi ngủ 4 người, liệu chủ nhà trọ có đồng ý không khi mà giờ là mùa du lịch :help.

Tạm thời em mới nghĩ đến và lo lắng mấy việc này, mong các bác nhiệt tình giúp đỡ lính mới!
Tiện thể giới thiệu qua, em ở Hn các bác nào nhỡ nhàng cần giúp đỡ cứ alo cho em, số dt của em 0903469595

Re: các bác cho em hỏi về việc khi xuyên Việt, qua đêm bằng lều có an toàn không?

Reply: sáng ra lại phải đi bộ về Hn ---
===========================

Cái này khả năng lên đến 99/100...
===========================:)

Re: các bác cho em hỏi về việc khi xuyên Việt, qua đêm bằng lều có an toàn không?

có 4 người thì bạn cứ chia nhau ra gác rồi ngủ là okie mà!

T đang đi 1 mình! theo t nghĩ thì việc bạn mang lều trại theo là hoàn toàn hợp lí, ko phải khi nào mình cũng cần ngủ Ks! Quan trọng là bạn phải hạ trại ở đâu thôi. Thêm nữa bạn mang theo những đồ thiết yếu thôi thì cũng ko đáng lo lắm đâu mà.

Theo mình nguy cơ mất xe là khá cao cho nên bạn tốt nhất nên gửi ở đâu đó rồi ngủ là an toàn nhất, chi phí gửi xe chắc không đáng bao nhiêu, hoặc là cứ người gác người thì ngủ. Người gác nhớ phải tỉnh táo đấy nhé :LL

Phương án ngủ lều cũng tốt , nhiều người đã áp dụng rồi mà. Chỉ phải lo vấn đề tìm địa điểm đẹp để hạ trại nữa thôi.

Cũng có nhiều nhà nghỉ cho phép ngủ 4,5 người /1 phòng mà. Cái này bạn đi đến điạ phương nào thì hỏi cho rõ là ok, không thì lưu số của anh chị em phượt ở địa bàn đó ,khi nào đến thì call họ sẽ chỉ cho.

Vào nhà trường hoặc trạm xá , nhà văn hoá thôn dựng lều ngủ , ở đó cũng có điện nước và vệ sinh luôn , xe thì gửi nhà nào ngay cạnh là khả thi nhất chứ hơi đâu mà canh.

@ Anh tú : Thank bác! em sẽ cố gắng giảm tỉ lệ xuống :)

@ Hà Trần : phuơng án này hợp lý, nhưng có vẻ tội nghiệp người thức canh 1 mình quá (wait)

@ Jin07 : Thank bác đã động viên. Chúc bác có một hành trình thuận lợi! Hi vọng vài hôm nữa sẽ được nghe bác tâm sự về chuyến đi (beer)

@ Hoàng Phi Hồng: Cảm ơn bác! Ý kiến của bác rất chất lượng, em sẽ nghiên cứu thêm về thông tin các phượt tử từng vùng, hi vọng đựoc giao lưu với mọi người :L

@ Nguyenhoangha : Thank kiu bác về ý kiến rất hữu ích! Qua cách trả lời của bác em thấy bác có vẻ là người quyết đoán rất bản lĩnh. Hi vọng có dịp được giao lưu với bác (beer)(beer)

Một lần nữa cảm ơn tất cả các bác ! Em đang lên kế hoạch, nếu em có gì thắc mắc, xin phép các bác cho em lại được hỏi tiếp nhé.

Last edited:

Khó́ thì̀ khó́, dễ̃ cũ̃ng là̀ dễ̃. Bạ̣n cứ́ kiế́m lấ́y cá́i nhà̀ dân nà̀o đó́ có́ khoả̉ng sân rộ̣ng rộ̣ng mộ̣t chú́t xin dự̣ng lề̀u trạ̣i thì̀ cũ̃ng chẵ̃ng ai nỡ̃ nà̀o đuổ̉i bạ̣n đi mà̀. Trên đườ̀ng đi bạn gặp các quán ăn bên đường quốc lộ thì vào đó ăn & mượn đất dựng lều ngủ ăn toàn luôn. Nếu muốn lưu trú trên bờ biển dọc đường thi cứ canh giờ nghỉ muộn một chút sẽ không bị làm phiền.

Nếu ngủ nghỉ dọc đường cứ chui vào cây xăng dựng trại ở 1 góc là thuận tiện nhất.Xe có thể gửi tại đó luôn.Họ thường bán xuyên đêm,lại có chỗ về sinh,tắm rửa. Qua vùng miền nào đó nhớ thông tin liên tục sẽ có các bạn Phượt ở vùng đó tiếp đón. Tớ đi chuyến năm ngoái gặp các bạn ý cứ gọi là say bét nhè. Thành nhậu xuyên Việt luôn(beer).

4 người thì sự hỗ trợ lẫn nhau sẽ cao hơn, các bạn đi xe máy nên lựa chọn chỗ ngủ khá thoải mái nhưng bất tiện 1 cái là chỉ rất ít nhà tư nhân có đủ chỗ ngủ cho 4 người và cũng ko thoải mái. Em đi ngủ nhà dân và anh em trên 4um nhiều nhưng đi 1 mình, bạn lên plan và sẽ dc a.e tư vấn chỗ dựng lều đẹp và an toàn. Tớ nghĩ lựa chọn tốt nhất là nghỉ tại trường học, bệnh viện, trạm y tế và các địa điểm công cộng xin dc. Xe thì tìm chỗ nào gần đó mà gửi, tớ nghĩ sẽ ko khó. 4 người 10tr thì sẽ phải tính toán kỹ đấy.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,491
190,104
Latest member
tranvouu12
Back