What's new

[Hỏi đáp] các bác cho em hỏi về việc khi xuyên Việt, qua đêm bằng lều có an toàn không?

Re: các bác cho em hỏi về việc khi xuyên Việt, qua đêm bằng lều có an toàn không?

Khả năng mất xe là thấp nếu bạn chuẩn bị kỹ, nói chung là vấn phượt vô tư.
trước cũng có lần mình đi phượt cả đoàn để xe sát mép đường rồi lăn ra ngủ qua đêm. :))

Re: các bác cho em hỏi về việc khi xuyên Việt, qua đêm bằng lều có an toàn không?

Bạn nên tính toán lại,4ngưòi 10t không đi được nhé.nếu xuất phát từ Hn vào đến TP HCM 1800km. Xăng xe ăn uống ngủ nghỉ. khó mà đủ lắm đấy. theo kinh nghiệm của mình thì tiết kiệm tối thiểu cúng phải 20t mới đủ.vì vào đến tp HCM bạn phải mua vé tàu hoặc xe oto về lại Hn, riêng tiền vé xe cho ngưòi và xe máy . 800k/1ngưòi. 800k/1xe máy vị chi là mất gần 5t rồi. nếu đi tàu còn đắt hơn nữa, vậy chỉ còn lại 5t bạn sẽ làm gì với chuyến đi từ Hn vào tp HCM cho 4 ngưòi và xăng dầu cho 2 xe máy đây

em tính mốt đi 1 mềnh...có bác nào cho ngủ ké hok..:LL

cứ xin vào các chỗ theo thứ tự như sau, những chỗ mà theo mình an toàn và thích hợp nhất:
1: chùa (xin mấy chỗ này dễ lắm, cứ xin mấy thầy, ăn nói đàng hoàng là ok)
2: đồn công an, biên phòng (mấy a công an bộ đội tốt tính lắm)
3: trường học (xin bảo vệ hoặc hiệu trưởng hiệu phó gì đấy)
4: nhà dân
5: khách sạn
6: dựng lều trại

Nếu ngủ nghỉ dọc đường cứ chui vào cây xăng dựng trại ở 1 góc là thuận tiện nhất.Xe có thể gửi tại đó luôn.Họ thường bán xuyên đêm,lại có chỗ về sinh,tắm rửa. Qua vùng miền nào đó nhớ thông tin liên tục sẽ có các bạn Phượt ở vùng đó tiếp đón. Tớ đi chuyến năm ngoái gặp các bạn ý cứ gọi là say bét nhè. Thành nhậu xuyên Việt luôn(beer).

Nghe nhậu xuyên việt mình thích quá đi! Mình cũng dự định 1 chuyến từ Nam ra Bắc! ko biết bác từ đâu đến đâu?

Theo mình để có giất ngủ sâu, không chập chờn tốt nhất là mang xe đi gửi trước. Địa điểm như bệnh viện, Kiến trúc xá, cơ quan nhà nước, các doanh trại quân đội, cây xăng.... nhưng cần thiết là chuẩn bị ổ khóa tôt tốt để khóa là an toàn rồi.
Nếu đến TP. Hồ Chí Minh mình giữ xe cho bạn nha!

Theo em thấy 10tr mà 4 người thì thật không nên đi , khá là bất tiện , chưa kể nguy hiểm trên đường đi . Những rủi ro không nói trước .Ngu kiến của em là vậy :shrug:

cứ xin vào các chỗ theo thứ tự như sau, những chỗ mà theo mình an toàn và thích hợp nhất:
1: chùa (xin mấy chỗ này dễ lắm, cứ xin mấy thầy, ăn nói đàng hoàng là ok)
2: đồn công an, biên phòng (mấy a công an bộ đội tốt tính lắm)
3: trường học (xin bảo vệ hoặc hiệu trưởng hiệu phó gì đấy)
4: nhà dân
5: khách sạn
6: dựng lều trại

Ý tưởng của bác và của bác Hà ở trang trước rất hay. Em sẽ thử trong các lần tiếp theo. Nhưng xin nhà dân thì chắc tùy hoàn cảnh nhỉ. :D

Theo e nghĩ nếu ko mất tiền ngủ thì 10 triệu đủ cho 4 người ăn + đổ xăng 2 chiều đấy :D.... Hồi tết e đi 2 ng trong vòng 10 ngày chưa hết 10 triệu ( bao gồm cả gửi xe tàu + đi máy bay+ Ksạn & mua quà) đấy ạ. Nhưng vẫn nên đem dư ra phòng khi xe hỏng hoặc bị CA phạt như e :))

Đến địa bạn Bình Thuận alo cho mình nhé, chỗ ngủ nghỉ thì nhà mình thoải mái.

Chúc bạn nhận nhiều sự hỗ trợ trên đường đi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,940
Latest member
rummyofficialorg
Back