What's new

Các lễ hội văn hóa, nghệ thuật và âm nhạc

Ảnh của bạn đẹp quá thật quá thật may mắn chiêm ngưỡng các tấm ảnh của bạn, xin chúc mừng(beer)

Công chúa thân yêu, có thể contact ngay với tớ được ko?

Làm thế nào để được chát với CCh ạ???

Santa Claus là 1 ông già vui tính có bộ râu dài trắng muốt ( người ta không rõ ông bao nhiêu tuổi), mặc 1 bộ quần áo màu đỏ có những viền trắng. Người ta đồ rằng ông ý sống đâu đó ở Bắc Cực vì ông ý chỉ thích di chuyển bằng xe trượt tuyết do các con tuần lộc kéo, mà tuần lộc thì sống ở vùng lạnh giá Một số rất ít các nước trên thế giới có khí hậu lạnh, nhiều tuyết mà lại có tuần lộc

Và như mọi người đã đoán được :D , Công chúa Bắc Cực thì phải sống ở Bắc Cực, CCh vì thế phải gặp 1 ông già Santa Claus rồi :)

Xa thật xa về phía Bắc của quả địa cầu có 1 vùng rộng mênh mông hoang dã gọi là Lapland, ở đó có 1 ngọn núi có tên Korvatunturi. Ngọn núi này rất bí ẩn ở chỗ: bạn có thể tìm thấy tên ngọn núi đó trên tất cả các bản đồ nhưng bạn ko thể tìm ra cách đến đó Vì đó là nơi trú ẩn của ông và bà Santa Claus. Korvatunturi nghĩa là "hình cái tai" (ear mountain) là nơi thích hợp để ông già Santa Claus cư ngụ vì ông có thể nghe được hết các điều ước và hi vọng của không chỉ trẻ em mà mọi người ở các lứa tuổi

1 khách du lịch tình cờ đi qua Ear Mountain hơn 1 trăm năm trước và tung tin về ngọn núi này cùng những cư dân ở đây Trẻ em bày tỏ nguyện vọng đến thăm Santa. Tất nhiên Santa Claus không phản đối nhưng Koratunturi quá nhỏ và xa xôi cho trẻ em và mọi người đến thăm. Thêm nữa ông cũng muốn giữ nơi ở của mình bí mật (đây là điều Santa rất thích thú, bí mật về Santa Claus là phần quan trọng của câu chuyện về Giáng Sinh) Vì vậy ông nảy ra ý tưởng cho phép tất cả những ai yêu Giáng Sinh được gặp ông. Khoảng nửa thế kỉ trước bằng việc mở văn phòng của mình (Santa Claus Office) trên đường chí tuyến bắc

Santa Claus sống Korvatunturi nhưng trước đó ông từ đâu đến thì vẫn là điều bí mật. Ko ai biết câu trả lời. Ngay cả bản thân Santa Claus. Giữa những ngày hè dài ô tận không có bóng đêm (nightless midsummer night), Santa nghĩ về thánh Nicholas, vị thánh của người nghèo. 2000 năm trước, thánh Nicholas có lẽ đã rời Rome đến vùng Bắc Cực này và giúp đỡ mọi người, như Santa Claus ngày nay

(Theo các giả thuyết, sự xuất hiện của Santa Claus có thể bắt nguồn từ nhân vật thánh Nicolas sống ở vùng Minor Asia (vùng bán đảo giữa biển Địa Trung Hải và biển Đen thuộc Thổ Nhĩ Kỳ ngày nay) håi thế kỉ 4, ng*êi nổi tiếng vì làm việc thiện, bảo vệ trẻ em và những ngư dân)

Bên cạnh văn phòng của mình, Santa cũng mở công viên cho trẻ em từ khắp nơi trên thế giới đến vui chơi và một bưu diện để mọi người có thể gửi thư với dấu và tem bưu điện đề "Santa Claus Post Office" Đây là bưu điện Santa Claus duy nhất thế giới và có 1 điều nữa là bạn có thể đề nghị ông già Santa Claus gửi thư chúc mừng giáng sinh và năm mới đến những người thân thương của mình bằng việc đặt "a Santa Claus letter".

Dĩ nhiên bưu điện mở ra chính là để Santa nhận thư bày tờ mong ước và hi vọng của trẻ em khắp nơi trên thế giới , ông nhận được hàng trăm ngàn lá thư mỗi năm và phải có một đội những người giúp ông (gọi là "helpers") trả lời thư.....

P/S: Bài viết là tổng hợp (có chi tiết là hư cấu nhưng mình ko nói chính xác là đoạn nào để giữ sự bí mật về Giáng Sinh :) ) và dưa vào thực tế mình đã gặp Santa Claus kể trên và từ nghe người dân nước này nói về ông giá Santa Claus của họ

Rudolph, the red-nosed reindeer !

Tặng các bạn 1 trong những bài hát vui thường được nghe dịp Xmas:

[YT]55j7rLp8iIY[/YT]

Bản này do Ringo Starr hát:

[YT]zKfW2osk900[/YT]

"Rudolph, wont you guide my sleigh tonight?"

Last edited:
Lâu lâu rồi ko post video nên quên mất cách post - > đã sửa và giờ các bạn có thể nghe bài hát nếu muốn Bác anhminh ghé qua thấy mà ko sửa dùm (BB)

Tiếp

Mở quà của ông già Santa

Trang trí cây thông Noel

Quà gì đây năm nay

(Quà cô bé nhận được năm nay là 1 máy điên thoại, ở một nước mà số thuê bao điện thoại di động nhiều hơn cả số dân thì chắc nhiều cô cậu bé nhận được 1 chiếc máy điện thoại dịp Giáng Sinh lắm)

2 chị em

I am not lucky enough !

Văn phòng Santa Claus ở Arctic Circle

Không phải ngẫu nhiên mà người ta để đèn chiếu sáng văn phòng của ông già Santa Claus màu sắc như thế này

Màu sắc này làm ta liên tưởng đến cái gi đây?

Có bạn đã từng nghe đến và xem ảnh về hiện tượng thiên nhiên trên? Tớ mới chỉ biết hơn 1 năm trước, cũng muốn được chứng kiến lắm nhưng chưa đủ may mắn và kiên nhẫn (như các bạn Nhật). Ảnh trên tất nhiên ko phải do tớ chụp, trình độ của tớ chưa đạt được vậy và máy ảnh hiện giờ chắc cũng ko chụp được :) Ảnh sưu tầm hơn 1 năm trước và ko nhớ nguồn nữa nhưng đó là những bức ảnh đẹp nhất của năm về chủ đề này

Có lẽ như bạn nào gợi ý, có lẽ phải làm 1 chủ đề Vẻ đẹp băng giá :)

Trang trí cho Giáng Sinh

Đồ trang trí cho Xmas ko nhất thiết phải là màu đỏ, 3 ảnh ở giữa là xmas của tớ năm nay

2 ảnh cuối trong ảnh có những vật bằng rơm (vật treo lơ lửng góc trên tay phải của ảnh áp chót là bằng rơm), rơm cũng được treo trên cây trước cửa 1 số nhà dịp Noel. Rơm có ý nghĩa gì chăng?

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back