What's new

Các phần mềm quản lý và chỉnh sửa ảnh

vâng ạ, bác gọi là em lên ngay!!!
Em nói cách làm của em, chả trường lớp nào nên có gì sai thì mọi người... đừng cười ạ.
* bác làm 1 cái action khung, nhà em có 3 cái dùng dần: 1 cái ngang, 1 cái dọc, 1 cái... chung để up lên net. Em nhớ là trong Phượt đã có 1 bài hướng dẫn làm action rất là kĩ.

Quy trình làm khung ngang của em như sau:
1. Sau khi ảnh bác thấy ưng rồi-> resize ảnh bác muốn nhé (ví dụ là ngang 1000px)-> áp dụng cho mọi ảnh ngang.
2. Bật maquee tool, vẽ chữ nhật đó thành cái khung bo theo ý bác.
3. Chuột trái -> stroke -> đặt ở khung colour màu gì tùy bác, width 5-10 px -> ok
4. Kí tên bác vào bằng type tool.
5. Flatten images.

Thế thôi, là bác có cái action rồi đấy, sau này cứ play là nó diễn.

Nếu bác muốn làm khung ngoài nó có hiệu ứng thì từ bước 3 -> select convert -> douple layer lên, rồi bác muốn làm gì nó thì làm!!!

Nhưng cuối cùng, em cũng nghĩ như Anh Già, khung cũng chỉ là vui mắt thôi, bà con thích xem ảnh của bác cơ ạ!!!

mấy bác cho em hỏi cái picasa up ảnh lên mạng nó có giới hạn số hình ảnh ko?
hay sau vài tháng nó có bị die như photobucket ko?
với có phần mềm nào đóng mộc lên hình ảnh hay hay ko ah? em đang dùng goldframe nhưng phải cái frameworld rắc rồi quá

Sau khi tự mày mò và hỏi a.Gu Gờ vẫn chưa biết làm cách nào nên E đành úp lên đây nhờ các Bác chỉ bảo giùm E mấy vấn đề.
Nó nằm trong cái ảnh này ạ :

-E ko biết dùng PTS.
-E đã thử dùng AutoPano 1.3.0 nhưng ko làm sao save đc ra file ảnh mà nó chỉ cho ra 1 Projec để Preview bằng phần mềm AutoPano. Nhưng Preview ảnh E vẫn thấy những vết xước đen phần nối những bức ảnh.
- E đã nhờ bạn ghép hộ tấm trên để hỏi các Bác.
* Bác nào có phần mềm ghép ảnh Panorama nhỏ gọn có thể share cho E với đc ko ạ !
* Xử lý những vết xước đen nơi gần phần nối các ảnh có giải pháp nào tốt kô ạ.
Cám ơn các Bác nhiều !

Bạn đưa ảnh gốc lên xem nào.
Có nhiều lý do bị như thế lắm: Có thể do ống kính (bị tối xung quanh), ko chỉnh độ méo của ống kính chính xác, do chồng 2 mép ảnh ít quá (về diện tích) hoặc ko đúng cách .... .
Nếu ko biết dùng PTS thì tớ cũng ko biết cách nào để giúp vì lâu lắm rồi ko chụp panorama :D.

E đã sử dụng phần mềm Panorama Maker 4 mà Cụ Quạt gợi ý để ghép 4 cái ảnh sau thành 1, nhưng khi review thì vẫn có những vệt xước :(.
E nghĩ chắc do Chân không vững tay không cứng lúc chụp ạ.

Bạn thử tìm phần mềm Realviz Stitcher mà dùng đi, phần mềm đấy khá là tốt từ hồi xưa. Bây giờ thì chắc còn ngon hơn. Mà ảnh của bạn chụp bị sáng ko đều, phần giữa sáng hơn xung quanh.

Rất cám ơn bạn đã chỉ bảo phần mềm này. Tôi muốn hỏi bạn là những ảnh gửi ở yahoo mesenger có hiện ra cửa sổ của Picasa không? Nếu hiện phải làm thế nảo? làm ơn chỉ bảo.

mình nghĩ là mọi người nên biết 1 ít về PTS, cái đó có nhiều hiệu ứng hay lắm. mình cũng tự mày mò với học lỏm của thằng bạn đây, nói chung là còn gà lắm nhưng mà trình ít thì mình làm theo kiểu của ít, cũng không đến nỗi nào đâu.
PTS là chuyên về xử lý ảnh mà, ko ai qua nó cả đâu.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back