What's new

[Hỏi đáp] Cách vệ sinh giày outdoor!

vietneo

Người vận chuyển
Cuối năm rồi, ae thu dọn lại đồ nghề sau 1 năm đã sử dụng, sau cả năm các em nó đã hỗ trợ mình đắc lực thì cũng nên dành thời gian sửa sang sắc đẹp lại cho các em 1 tý, em muốn lập ra cái topic này để ae có thể chia sẻ cách vệ sinh 1 số đồ nhỏ nhỏ hay sử dụng như giày dép, balo, mũ bảo hiểm...
Mở đầu em xin hỏi cái vấn đề em đang quan tâm nhất là các vệ sinh giày outdoor ! nhất là mấy đôi giày chống thấm, cao cổ, bình thường sau khi đi xong em chỉ lau nhẹ bằng nước thôi, cuối năm muốn đem ra vệ sinh sạch sẽ, kỹ càng 1 tý nhưng ko biết có dùng xà phòng được không và nên đánh rủa ntn cho đúng cách! Với mấy đôi da thì em đã có kế hoạch đi đánh xi lại cho mới nhưng không biết xi loại nào tốt để mau về đánh oặc mang ra hàng đánh thì đánh ở chỗ nào cho tốt các bác nhỉ? Với đôi columbia da lộn của em thì không biết có đánh xi được không ạ?
Với mũ bảo hiểm thì em cũng không biết nên giải quyết ntn nữa.
Ae vào có gì góp ý để mọi người không vô tình làm hỏng hay mất đi các tính năng quý giá của đồ dùng chỉ vì chưa biết!

em xin chia sẻ 1 cách em loay hoay tìm đc trên mạng
Giặt giày đúng cách
1. Khi giặt nên xả thật sạch toàn bộ xà bông.

2. Tránh phơi giày trực tiếp dưới ánh nắng mặt trời.

3. Nên dùng giấy vệ sinh bao bọc bề mặt giày vì giấy có khả năng thấm sạch xà bông còn động lại bên trong giày. Khi giày khô bạn sẽ thấy giấy thấm biến thành màu vàng nhưng giày thì rất trắng.

4. Còn có 1 bí quyết nho nhỏ là vệ sinh giày bằng kem đánh răng, hiệu quả cũng ok.

vừa áp dụng cách này để giặt đôi giày da lộn của em chiều nay, thấy cũng khá ổn, chia sẻ với ae luôn
1) Vệ sinh hàng ngày.

Đôi giày được vệ sinh thường xuyên là điều cần thiết nó giúp cho đôi giày luôn luôn mới. Bạn sẽ tự tin phối với nhiều loại đồ khác nhau

Với giày da lộn thì việc vệ sinh hàng ngày khá đơn giản

Bạn chỉ cần mua 1 cây lăn bụi quần áo trong siêu thị với giá khoảng 20.000 VND cho 1 cây lăn bụi có từ 45-60 lớp keo

Cây lăn bụi này có bán tại hầu hết các siêu thị với giá khoảng 20K cho 1 cây với 45-60 lớp keo

Bạn sử dụng lăn đi lăn lại trên bề mặt da lộn của đôi giày. Lớp keo mỏng sẽ giúp lấy đi bụi bám trên đôi giày mà ko ảnh hưởng đến da giày

2) Giặt giày da lộn

- Bạn sử dụng các loại xà bông, nước rửa chén, kem cạo râu.... để giặt. Chú ý là nên sử dụng bàn chải mền hoặc khăn mềm để chà giặt sẽ tốt hơn cho đôi giày của Bạn

- Bạn nên phơi đôi giày trong mát. Không nên phơi trực tiếp dưới ánh nắng mặt trời

- Sau khi giặt xong để ráo nước sử dụng giấy mền, thấm nước cuốn 2-3 vòng phủ toàn đôi giày. Bạn có thể đem phơi trực tiếp dưới nắng mà không ảnh hưởng đến đôi giày, Lớp giấy phủ bên ngoài giữ cho da giày không bị khô cứng và da giày không bị bạc màu do tác động của ánh nắng

Giày da lộn, bạn ra mấy trung tâm mua sắm hỏi mua cái bàn chải với chai nubuck/suede cleaner về xịt lên khắp giày rồi dùng bàn chải chuyên dụng mà chà, còn giày da mượt bình thường thì bạn mua mấy loại lotion cho da (leather lotion), cho ra miếng khăn rồi bôi lên thật đều va nhiều lần tới khi sạch. Sau đó đánh xi Kiwi lên cho bóng, rồi mua chai xịt chống thấm của Ecco xịt lên.
Để chống thấm cho da lộn khi đi xa mùa mưa, mua chai chống thấm cho da lộn xịt lên nhiều lớp vô.
Mình có đôi giày Botte De Sault da của Mỹ, mình cũng bảo quản kiểu này nên đi nay cũng 5 năm mà chưa thấy nó có dấu hiệu gì.

Quan trọng hoá vấn đề thế, giầy trek của mình đi về đất bám đầy, để mấy hôm cho khô rồi đem ra đập đập rơi hết đất là xong, nhét vào trong giầy mấy viên long não nữa.

Mũ mà muốn như mới thì sơn lại thôi.

Của bền tại người. Đôi khi bảo quản hay giữ gìn không phải vì giá trị của đôi giày, mà còn là những kỉ niệm gắn bó cùng nhau trên những cung đường. Cảm ơn các bác đã chia sẻ kinh nghiệm.

Bạn làm sao thì làm. Hư giày ráng chịu nha.
Giày, muốn bảo quản cho tốt, thì phải biết chăm sóc. Mà chăm sóc thì không phải quăng bỏ xó là xong. Đi giày như vậy, tiền nào mà chịu cho nổi?
Giày da, lại càng phải ưu tiên hơn các loại giày khác. Khi da bị bám đất bùn hay ngâm nước lâu quá, sẽ sớm hư hay nứt da. Tới đó thì ngồi khóc hối hận chứ làm ăn thêm cái gì nữa.
Đánh xi cho giày da, đánh cho bóng đã là bình thường, nhưng đánh thế nào mà sáng bóng lẫn chống thấm, ố, nước và chống cả bùn lại là chuyện khác.
Giày vải và da lộn thì phải làm sạch, giữ khô và phải luôn luôn xịt chống thấm. Mua chai chống thấm của Bata hay Ecco về xịt, khi đi trek thì dám thách cả thần sông thần nước được (Ối lạy thần sông thần biển con không cố ý!).
Nếu bạn có thể thực hiện các bước trên, lo gì giày bị hư hao tổn thất nữa? Quân tử nhắm lợi lâu dài, nhiêu đây xin kính tặng.

Giày da lộn, bạn ra mấy trung tâm mua sắm hỏi mua cái bàn chải với chai nubuck/suede cleaner về xịt lên khắp giày rồi dùng bàn chải chuyên dụng mà chà, còn giày da mượt bình thường thì bạn mua mấy loại lotion cho da (leather lotion), cho ra miếng khăn rồi bôi lên thật đều va nhiều lần tới khi sạch. Sau đó đánh xi Kiwi lên cho bóng, rồi mua chai xịt chống thấm của Ecco xịt lên.
Để chống thấm cho da lộn khi đi xa mùa mưa, mua chai chống thấm cho da lộn xịt lên nhiều lớp vô.
Mình có đôi giày Botte De Sault da của Mỹ, mình cũng bảo quản kiểu này nên đi nay cũng 5 năm mà chưa thấy nó có dấu hiệu gì.

Bạn này chỉ đúng này. Thông thường METRO hay Lotte mart sẽ có mấy cái đồ dùng cho da lộn "Suede". Hồi trc mình cũng lên goolge search làm sạch giày da lộn, và họ cũng chỉ y chang như vậy.
Nếu bạn ko tìm thấy mấy chai đó or quá mắc, thì mình chữa cháy như sau:
1. Bàn chải đánh răng đầu mềm cứng đều dc, phủi hết mấy vết bụi nhé. Nên nhớ, bụi dính nước sẽ còn dơ hơn, nguyên tắc là cứ quét hết bụi, sình dính vào, rùi dù có giặt nước ko cũng sạch.
2. Dùng xa bong pha nước loãng, do giày out door bản chất mình mua các màu cũng tối ( ko phải sáng), nên ko cần xà bông có tính tẩy.
3. Chỗ nào dơ thì lấy bàn chải quẹt lên rùi chà nhẹ, vết dơ sẽ ra.

Thế là xong. Thông thường giày out door nó thường "hôi" là chính chứ ko phải dơ. Chịu khó làm sạch phần ở trong, thơm tho là dc. Còn vẻ ngoài thì chỉ cần sạch là ok. Muốn hết hôi thì ko có cách nào ngoài việc giặt lớp trong. Việc "giặt" lớp trong thì mỗi ng mỗi cách. Bên us thì có chai xịt khử mùi. Mà mình ko thấy ở VN bán. Hazz xem clip thấy tụi nó có quẹt quẹt, xịt xịt là xong đôi giày. Còn vn mình rị mọ cả buổi mới xong

Uầy uầy, trong siêu thị Intimex bán rất nhiều chai xịt khử mùi mà
Hàng Hàn Xẻng đâu như > 100k mình ko rõ, để tối coi lại :D

Bạn này chỉ đúng này. Thông thường METRO hay Lotte mart sẽ có mấy cái đồ dùng cho da lộn "Suede". Hồi trc mình cũng lên goolge search làm sạch giày da lộn, và họ cũng chỉ y chang như vậy.
Nếu bạn ko tìm thấy mấy chai đó or quá mắc, thì mình chữa cháy như sau:
1. Bàn chải đánh răng đầu mềm cứng đều dc, phủi hết mấy vết bụi nhé. Nên nhớ, bụi dính nước sẽ còn dơ hơn, nguyên tắc là cứ quét hết bụi, sình dính vào, rùi dù có giặt nước ko cũng sạch.
2. Dùng xa bong pha nước loãng, do giày out door bản chất mình mua các màu cũng tối ( ko phải sáng), nên ko cần xà bông có tính tẩy.
3. Chỗ nào dơ thì lấy bàn chải quẹt lên rùi chà nhẹ, vết dơ sẽ ra.

Thế là xong. Thông thường giày out door nó thường "hôi" là chính chứ ko phải dơ. Chịu khó làm sạch phần ở trong, thơm tho là dc. Còn vẻ ngoài thì chỉ cần sạch là ok. Muốn hết hôi thì ko có cách nào ngoài việc giặt lớp trong. Việc "giặt" lớp trong thì mỗi ng mỗi cách. Bên us thì có chai xịt khử mùi. Mà mình ko thấy ở VN bán. Hazz xem clip thấy tụi nó có quẹt quẹt, xịt xịt là xong đôi giày. Còn vn mình rị mọ cả buổi mới xong

Cái chủ yếu giày da bị hôi là tại vì bảo quản không đúng cách, khiến cho lỗ chân lông của da không "thở" được khi sử dụng. Do đó mới có mấy chai chống thấm, chủ yếu là để tẩm da trong thành phần chống thấm, khiến cho da dễ thở mà vẫn không thấm nước. Vì lâu nay mọi người sử dụng xà bông, khi rửa ra hết trên mặt da, số xà bông còn lại hãy còn lấp kín lỗ chân lông. Khi đi giày da, nhất là khi đi giày da lộn, lúc mới mua, da đi êm, thoải mái, thở tốt. Nhưng sau vài lần rửa, sẽ thấy giày đi kém chất lượng, do đó sinh ra vấn đề chán nản giày da, thế nhưng vẫn không ai hiểu tại sao lại vậy, do đó đưa ra kết luận vẩn vơ, dẫn đến những sai lầm hao tiền tốn của.
Chai xịt, theo mình thấy, không mắc tới nỗi đó đâu. Có lẽ nó mắc thật, nhưng đáng tiền mà. Thà tốn tiền vì vài chai xịt vẫn đỡ hơn là tốn tiền vì giày, mình nghĩ cũng không đến nỗi vô lý.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back