What's new

[Chia sẻ] Cẩm nang du lịch Đà Lạt cho dân phượt

Status
Not open for further replies.
Bác HolidayVN cho mình hỏi có vườn trồng thật nhiều Mai Anh Đào để mình vào chụp hình hay không? Bác cho mình xin địa chỉ cụ thể hén...Định lên ĐL chụp hoa dã quỳ nhưng hình như mùa này đã hết hoa dã quỳ rồi đúng ko? Nếu còn thì đoạn đường nào còn nhiều nhiều hoa dã quỳ, Bác tư vấn lun nhe :) Mình lên 31/12, ở Cadasa (lần trước có nhờ Bác tư vấn đấy :) )

Daugaunhoibo: Làng hoa Vạn Thành đường đi như sau: bạn đi từ TT chợ Đà Lạt xả dốc 3/2 đến bùng binh phía trước KS Sài Gòn - Đà Lạt thì rẽ phải theo hướng thác Cam Ly dến chỗ ngã 3 Nam Thiên bạn rẽ phải theo hướng thác Cam Ly, tới thác Cam Ly xổ cái dốc mấy chục mét thì gặp cái ngã 3 chỗ Lăng Nguyễn Hữu Hào thì rẽ phải tiếp theo hướng tà Nung, chạy khoảng 2km thì đến chỗ sân bay Cam Ly đó là bắt đầu làng hoa Vạn Thành. tại đây cả làng là vườn hoa và trồng rất nhiều loại hoa đa phần là trồng trong nhà kính, chính vì thế không thể nói địa chỉ cụ thể được vì thế cứ dạo xe máy thấy vườn nào nở rộ, nở đẹp thì vào xin tham quan và chụp hình, thường thì dân họ không khó khăn gì và cho vào ngay nhưng xui gặp cái người chủ vườn bữa đó họ sao đó không cho vào thì đi vườn khác vì có rất rất nhiều vườn.

- Với làng hoa Thái Phiên thì bạn đi hướng ngược lại, từ Hồ Xuân hương bạn đi theo hướng ga Đà Lạt và đi theo đường Quang Trung (hai bên hoa ban đang nở trắng) đến ngã 4 Phan Chu Trinh thì đi thẳng khoảng 1km thì đến cái ngã 3 Chi Lăng, 1 đường đi Hồ Than Thở bên phải và bên trái thì đi vào chỗ ngã 3 của học viên bạn cứ theo đường nhựa đi tiếp đến cái cây ăng thì lại chập với đường đi theo Hồ Than Thở, tại đó bạn cứ đi thẳng tiếp khoảng 1km nữa thì đến cái ngã 3 có cây xăng, nếu đi tiếp thì sẽ gặp đường đi mới đi Nha trang con ngước lại cái nhánh kia thì là làng hoa Thái Phiên, ở đó có một cái bia gi làng hoa Thái phiên.

(Đi bất kỳ làng hoa nào cũng dễ chỉ cần nhớ chút địa danh và hỏi vì dân Đà Lạt rất nhiệt tình chỉ giúp, bất cứ chút nghi ngờ nào thì dừng hỏi ngay).
@nguyendinhngoc: Mai anh đào thì cũng chẳng có cái vườn nào trồng toàn hoa, có một chỗ đó là công viên Bà Huyện Thanh Quan thì trồng nhei6u2 theo vườn nhưng mới trồng vài năm nữa mới có hoa, tuy nhiên Mai Anh Đào đường trồng hầu như khắp các con đường Đà Lạt từ cửa ngõ đến Trung tâm và mọc dại đâu đó trong các khu rừng hay thung lũng, vào mùa nở rộ nó rất rực rỡ và đẹp. Hiện tại cũng chỉ có mấy cây nở rớm đầu mùa, chưa rực rỡ ắm, dịp bạn nên cũng sẽ có nhiều cây nở nhưng chưa nở rộ rực rỡ đúng mùa đâu.

@mayvothuong: KS Trung Nghĩa trước đây là của nha 2xe Phương Trang, bây giờ hình như vẫn còn thì phải, tại đây dịch vụ KS thuộc dạng trung bình và cũng sạch sẽ, nó nằm giữa đường Phan Đình Phùng gần ngã 3 Chùa từ đó đi chùa Linh Quang hay nam nướng Bà Hùng, bánh bèo số 4 quán nướng cu Đức thì gần. KS này không quá gần và cũng không quá xa trung tâm và giá cũng rẻ.

Về xe taxi thì Đà Lạt có 4 hãng chính là Taxi Mai Linh, Đà Lạt Taxi, Taxi Thắng Lợi và Taxi giá rẻ mới ra. Nói về xếp hạng thì mình đánh giá Đà Lạt Taxi là số 1, hãng này của hợp tác xã, xe do cá nhân tự góp và toàn là xe đẹp, xe nhiều nên gọi nhanh và đội ngũ lái xe cũng nhiệt tình, về giá cả thì tính theo km nên các hãng cũng gần bằng nhau. Nếu đi từ sân bay về hoặc xuống sân bay liên khương thì Dalat taxi va Thắng lợi là giá rẻ nhất,thuê theo ngày để chạy các điểm du lịch trong TP thì Dalat taxi là rẻ nhất 600K/1 ngày các điểm nội thành và 700K nếu đi các điểm xa nội thành cho xe 7 chỗ có thể đi 7-8 người, nếu đi đông thì chia ra quá rẻ. Thứ 2 là Mai Linh đây là công ty có bề dày lịch sử và có ở nhiều nơi nên không cần giới thiệu nhiều, cuối cùng là Thắng Lợi, xe này chỉ lợi khi đi sân bay và ngược lại, trong nội thành gọi hơi bị chậm vì số xe ít đáp ứng không kịp. Còn taxi giá rẻ thì không biết thế nào vì mới ra chưa có dịp thử nghiệm.

Mình đi về 2 tuần rồi mà bận quá, hôm nay vào chia sẻ tý xíu coi như cám ơn các bạn tư vấn. Về vụ đi Máy bay lần trước mình có hỏi thì đi về mình có tý chia sẻ, bạn bay đến DL ra đến cửa có 2 quầy vé 1 là xe buýt giá 40 K 1 người về đến trung tâm gần ngay chợ DL, nếu KS bạn ở gần đó hay tiện đường tài xế cũng vui vẻ chở qua dùm, còn 1 quầy vé taxi Thắng lợi về đến KS là 250 K trọn gói. Ngày về nếu đi xe buýt bạn gọi trước họ sẽ đón tận khách sạn trước 2 h so với giờ cất cánh, vẫn giá 40 K 1 người. Mùa này DL khá lạnh so với dân SaiGon như mình, nghe anh onlyDalat trước nói ngắm DL trên đồi robin rất đẹp mà mình chạy lên đó đứng tý chịu ko nổi phải về :(. Với các bạn thích đi xe lửa đến ga Trại Mát thì lưu ý là giờ xe chạy như mọi người đưa trên đây là đúng nhưng ko đầy khách họ không chạy đâu, nếu bạn đến khách vắng thì cho họ sdt rồi qua khu biệt thự đường sắt chơi, khách gần đầy họ kêu bạn. Mình xui đi không được vì ko có khách suốt.
Về các khu vui chơi mọi người chia sẻ hết rồi, mình xin nói thêm vụ vườn dâu. Vườn Dâu chị thủy chỗ Vòng Lâm Viên thì hết cho vào vì chị ấy nói khách có người vào ko biết giữ gìn làm hư hại quá nhưng nếu bạn đi ít khéo nói thì chỉ vẫn hướng dẫn cho vào. Vườn dâu bác Hùng bên khu Thánh Mẫu khách khá đông giá dâu 100K 1 kg. Vườn dâu biofresh hơi xa, gọi trước vài tiếng trước khi đến, họ cho hái 1 ít chứ ko phải hái bao nhiêu mua bao nhiêu như bên Thánh Mẫu. Qua lần đi này mình thấy người DL rất dễ thương, hiếu khách ko đến nỗi như báo nói, chắc do mình ko đi khu vực trung tâm. Mình quen 1 chị thu mua dâu chị ấy nói dâu DL giá nào cũng có 25 K -30K cũng có và dâu thủy canh giá 150 K-180K cũng có. Dâu rẻ do họ phun thuốc nhiều cái này mình khó biết lắm.
Vài hình ảnh về DL cho vui

mùa này cafe chín trên đường khu vực Hồ Tuyền Lâm

Last edited:
Mình tiếp thêm hình về DL

Chỗ này nhìn từ đồi robin mình định đợi đêm phơi tý nhưng lạnh quá phải chạy về

Ga DL

Cao Đẳng Sư Phạm DL, T7 và CN cho vào cả ngày luôn

Nhà thờ Mai Anh

Hoa gì đó đẹp quá mà em không biết tên

Hồ tuyền Lâm

Hình thì nhiều mà up hết chắc bị nhắc nhở quá :)

Nhóm tụi mình dự định thuê xe máy đi Thác Voi sau đó đi tiếp đến Làng Cù Lần nhưng vẫn còn mơ hồ về đường đi, các bạn chỉ đường cho mình với ạ (có bản đồ càng tốt ạ ^^). Tụi mình ở ks trên đường Hồ Tùng Mậu. Cám ơn :L

Đi Thác Voi Nam Ban: - đi theo đường 1 dài khoảng 50km: xuống đèo prenn chạy theo đường cao tốc Đà Lạt - Liên Khương hoặc chạy theo đường cũ song song dành cho xe máy Đà Lạt - Liên Khương, đến ngã 3 Liên Khương rẽ vào QL 27 chạy đến Ngả 3 Cửa rừng thì rẽ phải cứ chạy theo đường chính vào đến Gia Lâm - Nam Ban ngay chỗ cầu sắt nhìn bên trái là Thác Voi
- Đường 2 dài khoảng 25km: Từ TT Hòa Bình (Chợ) chạy 3/2 gặp ngã 4 KS sài Gòn - Đà Lạt rẽ phải chạy theo Hoàng Văn Thụ theo hướng thác Cam Ly đến ngả 3 Nam Thiên chỗ cây xăng rẽ phải chạy tiếp qua thác Cam Ly có ngã 3 chỗ lăng Nguyễn Hữu Hào rẽ phải và cứ theo đường đó chạy qua sân bay Cam Ly, qua làng hoa Vạn Thành đến cái ngã 3 hình chữ Y có chỉ đi suối vàng và đi Tà Nung thì rẽ theo nhánh trái cứ thế theo đường đèo và đường nhựa chạy thêm 20km thì tới nam ban, chạy qua thị trấn Nam Ban đến cái cầu sắt thì Thác Voi bên tay Phải. Chỗ nào ngã 3 ngã 4 thấy nghi ngờ thì hỏi đường.

Đi theo đường đỏ nhé bạn

Đi Làng Cù Lần cũng có 2 đường: 1: chạy theo hướng đi thác cam ly như đi Thác Voi nhưng đến chỗ ngã 3 chữ Y thì rẽ nhánh phải (thay vì nhánh trái đi thác Voi) chạy tiếp theo đường nhựa đến cái ngã 3 có cái dốc thì rẽ trái và cứ thế chạy thì tới Thung Lũng Vàng, đến đó chạy tiếp mấy km nữa thì đến Làng Cù Lần, hai bên đường có cái bảng chỉ đường đến làng cù lần.
- Đường 2: chạy theo Xô Viết Nghệ Tĩnh đến ngã 3 chỗ Nhà Thờ Tùng Lâm có ngã 3, nhánh phải đi lang biang, nhánh trái đi Thung Lũng Vàng, cứ thế chạy theo đường nhựa sẽ gặp cái ngã 3 từ đường 1 nhập lại, chạy thẳng tiếp sẽ giống như từ đường 1 đã chỉ.

Mình đi Đà Lạt 2/1 này. Dự tính 1 buổi sáng đi làng hoa vạn Thành. Theo chỉ đường của bạn nào đó trên này thì gần gần đó là KDL Giao Hưởng Xanh. Mình định kết hợp ghé qua. Nhưng kg thấy ai trên này ghé đó cả, chỉ có mấy studio ảnh cưới trưng hình thấy đẹp quá chừng thôi. Vậy kg biết chỗ này có cho vào tham quan, chụp ảnh bình thường được kg ah? Ai đã đi, cho mình xin tí kinh nghiệm nha!

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,590
190,140
Latest member
inhopanphat
Back