What's new

Cambodia và những ấn tượng khó quên !

Cambodia một góc nhìn khác...

Mấy hôm nay đọc lại một số topic về Cambodia làm mình nhớ chuyến đi của mình hồi đầu năm quá ! Đọc 1 lượt hết các trang miêu tả chi tiết của các bạn, nhưng vẫn thấy thế là chưa đủ. Ngay cả bản thân mình nếu có quay lại Seamreap, đến thăm Angko, thì cũng không thể có những khoảnh khắc, những cảm xúc như thế. Bởi vậy, mặc dù có nhiều topic về Cambodia rồi nhưng mình vẫn muốn chia sẻ thêm những gì mình cho là ấn tượng nhất về đất nước này.

Hai chị em mình đi Cam vào mùng 9 Tết, ở bên đó đang là mùa khô, vì thế mình không có được những tấm ảnh chụp Angkor với bầu trời trong xanh, mây trắng nổi từng cụm trắng xốp. Nhưng bù lại, chúng mình lại được thấy một khung cảnh vàng óng như thế này. (Ảnh do e gái mình chụp nhé )

Nhìn cứ như hoang mạc ý nhỉ ! Mùa này trong Angko toàn cỏ khô và lá vàng, những con đường đất đỏ bụi bay mù mịt, cây cối vẫn xanh tốt nhưng dưới gốc cây thì lá vàng lại phủ kín. Trên con đường vào Angkor, hai bên bình thường là hồ nước thì bây giờ chỉ còn là những bãi cỏ trải dài. Một không gian rộng lớn và yên tĩnh ! Chị em mình buổi sáng đã vào thăm thú bên trong rồi nên đến buổi trưa vắng vẻ, cảm thấy ngồi chơi không thì phí quá nên lại lọ mọ đi ngắm nghía bên ngoài. Những gốc cây bồ đề tán lá xum xuê tỏa bóng làm dịu bớt cái nắng buổi trưa. Khung cảnh này làm mình liên tưởng đến những khu rừng thưa bên châu Âu hay xem trong các bộ phim. Lá kêu lạo xạo dưới chân, một chút gió nhè nhẹ, và chỗ nào cũng rất sạch. Chỉ muốn ngồi hàng giờ đọc sách dưới những tán cây bồ đề này thôi.

Cảm giác bước chân đi trên con đường đầy lá khô thật là thư thái

Có một anh họa sỹ ngồi vẽ dưới gốc cây, với một khung cảnh đẹp và lãng mạn như thế này mình không biết vẽ mà cũng muốn cầm bút vẽ theo hihi.

Thêm cái ảnh panorama chụp 1 góc Angkor

Last edited:
Đến thăm quần thể Angkor, chắc hẳn các bạn sẽ ghé qua hầu hết các địa điểm nổi tiếng như Angkor Wat, Angkor Thom, phim trường Bí mật ngôi mộ cổ, đền Bayon..., nhưng chị em mình lại luôn thích lần mò vào những nơi ít người biết đến. Và kết quả là khi mọi người về ăn trưa thì bọn mình lại lọ mọ leo lên đỉnh ngôi đền nằm ẩn mình dưới bóng những tán cây hàng trăm năm tuổi.

Theo Wikipedia, TaKeo là một ngôi đền chưa hoàn thành theo phong cách Khleang được xây làm ngôi đền nhà nước của vua Jayavarman V. Nó được dự kiến xong năm 1000 nhưng công trình phải dang dở giữa chừng do cái chết của nhà vua. Những tảng đá của ngôi đền được sắp xếp xong nhưng những người thờ điêu khắc đã không quay trở lại. Vì thế ngôi đền này không có những hình điêu khắc như hầu hết các nơi khác trong Angkor.

Tuy là như vậy nhưng đây lại là ngôi đền còn giữ được hầu như nguyên vẹn nhất trong cả quần thể, và vì chỉ có một mình đơn lẻ nên dễ dàng có thể ngắm được tổng thể kiến trúc rất đẹp của ngôi đền này.

Ngôi đền này là kiến trúc cao nhất trong quần thể Angkor với chiều cao 21,6 m. Xung quanh có các bậc thang lên tầng trên cùng của nó từ 4 phía. Tại tầng đó, 5 ngôi tháp được bố trí bốn ngôi nằm ở bốn góc và ngôi còn lại ở trung tâm. Takeo là ngôi đền đá từ ngoài nhìn vào khá nguy hiểm. Độ cao của nó khiến cho nhiều người e ngại. Những bậc thang dốc đứng được ghép từ các khối đá lại với nhau. Đây là kiểu bậc thang truyền thống trong Angkor, bậc nào cũng nhỏ bằng nửa bàn chân nhưng lại cao gần đến đầu gối. Mục đích của việc làm bậc thang dốc và hẹp là vì người Khmer ngày xưa muốn thể hiện sự cung kính tối đa đến các vị thần. Vua quan và tất cả mọi người muốn lên tế lễ đều phải bò lên theo những bậc thang. Và khi trở xuống phải bò ngược xuống để không bị quay lưng lại, hành động được coi là thể hiện sự bất kính.

Những bậc thang này có rất nhiều bên Angkor Wat, tuy nhiên để đảm bảo an toàn cho du khách, ở đó họ đã dựng những cầu thang gỗ lên trên và thêm cả tay vịn ở hai bên nên việc lên xuống khá dễ dàng. Còn ở Takeo, vì ít người đến nên mọi thứ còn khá hoang sơ. Những bậc thang bằng đá đôi chỗ lại rạn nứt, tạo ra một cảm giác nếu đặt chân lên thì nó sẽ vỡ bất kỳ lúc nào.

Thú thật là lúc mới đến nhìn những bậc thang dốc đứng đó mình cũng hơi hoảng, xung quanh chỉ có vài em nhỏ người bản xứ và lác đác bóng vài bạn Tây đang bò 1 cách thận trọng lên đỉnh đền. Em gái mình còn lỉnh kỉnh máy ảnh, balo, ống kính, trời thì nắng gay gắt lúc 12h trưa. Nhưng chả lẽ đến đây rồi mà ko leo lên thì phí quá. Thế là quyết tâm bò lên. May có 1 em nhỏ ra hướng dẫn rất nhiệt tình, bước vào đâu, bám vào đâu, chỗ nào không vững... nên sau 1 hồi lần mò thì cũng lên được đến nơi.

Điểm khác biệt là Takeo không có mái như Angkor, mỗi tầng đều như một khoảnh sân rất rộng với những ngôi đền nhỏ nằm ở 4 hướng. Màu đá không đen mà hơi ngả xanh, rất đặc biệt. Có 3 tầng tất cả để lên đến đỉnh trên cùng, tổng cộng cả lên và xuống là 6 lần bò xuôi bò ngược trên những bậc thang dốc đứng :).

Lên đến nơi, tất nhiên cảm giác là rất tuyệt vời, nhìn những người đang lần mò leo lên mà thấy sung sướng, nhìn xung quanh cảnh vật rất đẹp, gió thì mát, đói và mệt dường như tan biến. Sau khi chụp ảnh chán chê đến từng viên đá thì đến đoạn bò xuống. Than ôi, cái chân của mình như cứng đờ, hậu quả của sự lười vận động hàng ngày :D. .

Vừa bò xuống vừa quay đầu lại nhìn xem sắp đến nơi chưa. May sao e nhỏ lúc nãy lại ra hướng dẫn, nhìn e ý nhảy thoăn thoắt trên các bậc đá mà thèm ghê. Mình vừa đi vừa run, chỉ cần bước hụt 1 phát là teo

Vẻ đẹp hoang tàn, cổ kính rêu phong ở Takeo.

Hậu quả của vụ leo trèo này là về nhà 1 tuần sau cứ lên xuống cầu thang là ê hết cả chân, cứ thấy cầu thang là sợ :D.

Last edited:
Ở bên Angkor Wat các bạn ý thêm vào cái cầu thang gỗ thế này này

Còn ở Takeo chị e mình phải bò lên bò xuống đúng kiểu người Khmer ngày xưa :D. Vì có nhiều người đi Angkor và bỏ qua ngôi đền này cũng như cảm giác mạo hiểm một chút để leo lên leo xuống nên mình miêu tả Takeo kỹ trong topic này. Thật sự phải bò lên và bò xuống như vậy mình mới được hòa mình vào văn hóa Khmer cổ kính nơi đây, để hình dung xem hàng trăm năm trước người ta đã lên xuống những bậc thang để tế lễ như thế nào. Hơn nữa cảm giác liều lĩnh 1 chút để leo lên đến đỉnh ngôi đền thực sự rất tuyệt vời :).

Last edited:
Chuyến đi vào mùa nắng nhìn khung cảnh cũng thú bạn nhỉ? nó làm hình ảnh có tone mầu ấm , nhìn một số góc chụp như đâu đó vùng sa mạc. có lời khen em bạn có nhũng góc chụp gọn, đẹp.
Đợi xem tiếp nè!!
Linh Ngọc

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back