What's new

Cameron Highlands – chốn bình yên trên cao nguyên

Nói đi Mã, ai cũng nghĩ ngay đến Kuala Lumpur, Penang, Melaka ... các kiểu, quen quá rồi nên lần này, 2 chị em mình quyết định mò đến 1 xó xỉnh chả ai thèm đi bao giờ, đó là Cameron Highlands. CH là 1 huyện thuộc tỉnh Pahang của Malay nằm ở độ cao 1500m và cách thủ đô KL hơn 4 tiếng xe bus.

Như bao vùng đất cao nguyên khác, Cameron có khí hậu quanh năm mát mẻ, thời tiết ôn hòa, thích hợp để trồng nhiều loại hoa cỏ ôn đới. Cameron được biết đến như vựa dâu và chè lớn nhất đất Mã. Biểu tượng của mảnh đất nhỏ bé này chính là quả dâu, đến Cameron, bạn sẽ bặt gặp hình ảnh này xuất hiện trên hầu như mọi thứ, từ biển hiệu, quà lưu niệm, đến những đồ ăn, thức uống hàng ngày. Một điều đặc biệt khác đó chính là Cameron Highlands từng là thuộc địa của Anh trong một thời gian dài nên văn hóa Anh ở đây bao trùm rất đậm nét, thể hiện rõ ràng nhất ở kiến trúc và phong cách ẩm thực. Vì vậy, những ngôi nhà cổ kiểu Anh nép mình bên những đồi chè và vườn dâu chính là hình ảnh đặc trưng nhất mà người ta thường nghĩ về Cameron.

Chè đây ạ

Còn dâu đây ạ

Nhiều người nói Cameron u buồn quá, đi làm gì, hãy tìm những nơi sôi động và thú vị hơn mà đi nhưng cá nhân mình lại thầm cảm ơn chính sự vắng vẻ của mảnh đất cao nguyên ấy. Nhất là sau gần 2 ngày kẹt giữa những trung tâm mua sắm không sale >.<, mặc cả vỡ mồm với tụi taxi và chạy như vịt trên đường xá KL để rình sang đường thì không khí bình yên, tĩnh lặng và chậm rãi của Cameron quả là một món quà vô giá.

Và sau đây là màn nhá hàng mấy tấm gọi là đặc trưng ở cao nguyên Cameron ạ :D Chúng tớ đi giữa mùa mưa (tháng 9) nhưng thế nào mà lại được zời thương, trải qua đủ cả 4 mùa ở Cameron chứ trộm vía, ko phải chỉ hứng mỗi mưa.

Đồi chè Sungai Palas

Bữa trà chiều yên bình với vài vị không tặc ghé thăm :D

Thị trấn Tanah Rata

Last edited:
Mình đi thì khoảng gần 200$ 4 ngày bao gồm tiền vé máy bay, tàu xe, khách sạn các kiểu nhưng chưa tính tiền ăn (bọn mình ăn uống ko được tiết kiệm lắm :">)

Vậy là rẻ quá rồi, cảm ơn bạn Chân đất. Cuối tháng 6/14 mình cũng đi Malay, đang search tìm địa điểm để chơi thì gặp bài viết của bạn. Tks bạn nhiều lắm. Nhân tiện cho mình hỏi, ở Kuala lumpur bạn nghỉ ks nào, giá cả bao nhiêu nhé bạn.

Mình tới cameroon 5-6/4/2014 này. Lang thang thế nào lại tìm được blog của Chân Đất. Và ngất ngây vì ảnh và lời bình của bạn, chỉ muốn đi ngay.
Nhóm mình đặt ở nhà nghỉ tại Brinchang thì phải; có đi tour Mossy và Đồi chè; nhưng mình đang tính chỉ đi 1/2 ngày còn lại tự khám phá. THích đi cái kiểu lung tung và ngắm bình minh trên đồi chè, đi bộ mỏi cẳng như Chân Đất lắm :)

Chân đất cho mình hỏi xíu là lên cameron tgian gấp 4 lần lên sapa tức là mấy tiếng vậy? (mình đi sapa bằng tàu hỏa :)
Đường uốn éo lắt léo và có vực sâu như sapa hem :(

Bắt đầu thích CH rùi :)

Mạo phép bạn chân đất, m trả lời dùm nhé.
Ko bít bạn xunu đi từ đâu lên came nhưng m đi từ KL bằng bus thì mất 5h, trong đó 2h toàn là đường đèo ko, nhìn đường đèo thì ớn vô cùng nhưng phong cảnh thì tuyệt vời ạ...

Thanks bạn Iceberg86 nghen, mình đi từ KL đó. Nhưng coi trên net thấy Cameron cách KL 205km. Bus chuyến sớm nhất là mấy giờ vậy bạn?
Mình đọc bài này của chandat thích quá nên bắt đầu tìm hiểu cách đi cameron đây nhưng chưa hình dung rõ lắm. Mình định sang đó tùy lịch trình mới mua vé bus đi CH ko biết có còn vé ko?

Sớm nhất là 8h30am muộn nhất là 5h30pm bạn ạ :D Cụ thể hơn thì bạn nên lên busonlineticket.com để tra schedule chính xác vào ngày bạn định đi. Tất cả các chuyến lên Cameron đều khởi hành ở bến Puduraya cả. Bạn chọn hãng nào đi cũng được, t9 năm ngoái mình đi của Unititi có book trước nhưng thực tế xe thì cũng chỉ full tầm 1 nửa. Khi xe lên đường đèo bạn chú ý giày dép dưới chân nhé. Đường toàn khúc cua gấp giày dép trượt khắp nơi nên lên đến nơi ai cũng xuống cuối xe tìm giày hết =)) Nếu ai tiền đình ko tốt lắm thì nên uống chống say cho an toàn.

Chất lượng xe thì cũng khá tốt, 3 hàng ghế rộng rãi thoải mái có cả mát xa :v Có người nôn cũng mang xô chậu lên lau sạch sẽ. Nhìn chung với khoai tây có thể 1 2 điểm tụi nó chưa hài lòng, chứ so với bus Việt Nam thì tốt hơn chán :3

Mình ở Cameron 3 ngày 2 đêm, cuốc bộ cũng tạm kha khá chỗ nhưng chủ yếu là Tanah và Brinchang. Phong cảnh đẹp, thời tiết dễ chịu vì mình cũng may ko bị dính mưa ngày nào. Nắng ấm và gió hơi lạnh. Đi bộ xuyên rừng hay dọc đường đều tuyệt vời cả. Đồ ăn thì thú thật là mình ko thích đồ Malay cho lắm :">

Theo mình thì ko cần mua vé trước đâu vì ở bến Pudu rất nhiều hãng xe đi Came, cứ hầu như cách 30ph lại có 1 chuyến.
Nếu bạn muốn an tâm thì khi tới KL chỉ cần mua vé trước 1 ngày thôi cũng Ok.
Nhưng nên đi ban ngày, vừa ngắm cảnh đẹp lại đỡ sợ đường đèo hơn

Cảm ơn 'chân đất' về bài review, 2 tuần tới chắc mình sẽ theo lịch trình của bạn mà chiến thôi, hi vọng đến năm 2015 mọi thứ vẫn ko thay đổi nhiều, chứ như những địa điểm ở VN là ko có hi vọng đó rồi ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back