What's new

[Hỏi đáp] Cần giúp đỡ cho đoàn Caravan Xuyên Việt

cheguevara

Phượt thủ
Chào các phượt
Sắp tới đây em làm điều phối cho một đoàn xe Caravan từ nước ngoài vào Việt Nam, đây là đoàn xe chuyên dụng đúng nghĩa của caravan luôn, có nghĩa là mọi sinh hoạt đều trên xe, tối lại thì hạ trại nấu nướng ven đường. Chuyến đi này dự tính kéo dài khoảng một tháng từ Nam (Hà Tiên) ra Bắc (Lạng Sơn) đi dọc theo các tỉnh thành phố của VN để vừa du lịch và quay phim phóng sự về đất nước, văn hóa du lịch, sinh hoạt của con người. Do yêu cầu đưa ra là đoàn sẽ không nghỉ qua đêm tại các phòng của khách sạn mà sẽ đỗ xe tại các bãi đổ xe rộng rãi, có nguồn cung cấp nước sạch và điện để sạc các bình ắc qui. Vậy em xin các bác giúp đỡ tư vấn cho em các vấn đề sau:
1/: Cung đường (Bắc Nam, Tây Nam, các nhánh Đường Trường Sơn..v.v..)
2/: Các tỉnh, thành phố nên dừng chân (Tiêu chí: Có tính đặc sắc về kinh tế,văn hóa xã hội hoặc thắng cảnh du lịch)
3/: Các điểm dừng chân thuận tiện (Sân bãi văn hóa, Quảng trường , trường học , Doanh trại bộ đội ,bãi đậu xe của resort. v.v..)
Rất mong các phượt chia sẽ những kinh nghiệm và kiến thức tổ chức cho mình.Cám ơn rất nhiều.

Last edited:
Đúng roài =)) Phượt ê tô mà phải hỏi sao? Tự khám phá đê mới sướng ...mà cũng có gì khó khăn lắm đâu nhể.

Những câu hỏi của anh, anh có thể hỏi bác Gúc. Anh nên tự tìm hiểu trước, còn phân vân chỗ nào thì mọi người tư vấn thêm cho, chứ hỏi kiểu ấy là ngồi chờ dài cổ, tết tới rùi, ai cũng bận làm lịch trình cho riêng mình hết Anh ơi

Bạn đặt câu hỏi khó thế làm sao anh em có đủ trình để trả lời đây.
Phượt là đi và khảm phá, chưa đi kiểu đó làm sao biết để truyền đạt lại được.

Nếu bác chủ máu thì cuối tháng 2 này em làm chuyến Xuyên Việt bằng xe hơi, bác đi cũng em thì sẽ có đầy đủ cho các câu hỏi của bác

...mọi sinh hoạt đều trên xe, tối lại thì hạ trại nấu nướng ven đường...có nguồn cung cấp nước sạch và điện để sạc các bình ắc qui

Em lạy bác...một bên thì kiểu bụi, một bên thì đòi tiện nghi ! Bác tính toán lại khoản này đi, em thấy không ổn chút nào.

Nếu như tiêu chí của bác thì chỗ nào có dân cũng sẽ đáp ứng được nhu cầu điện nước cho đoàn. Chỗ dừng xe cũng đầy chỗ, xóm nào cũng có sân bóng hoặc bãi trống để đỗ xe, về các xã hoặc thị trấn thì chỗ đỗ xe hoặc xin nước là rất đơn giản, vào TP thì hỏi các bãi giữ xe qua đêm thì thoải mái, lựa mấy chỗ xa xa trung tâm thì thoải mái. Điện nước thì em nghĩ với chưa đến 100.000đ các bác thoải mái xin tầm vài m3 nước và sạc chục cái bình, đi đâu cũng chẳng sợ.

Nếu bác chủ máu thì cuối tháng 2 này em làm chuyến Xuyên Việt bằng xe hơi, bác đi cũng em thì sẽ có đầy đủ cho các câu hỏi của bác
Bac Le Khai khởi hành ngày nào vậy?Cuối tháng 2 co khi em bay về Hà Nội để làm thủ tục cho đoàn, anh em mình gặp nhau somewhere nhé!? A, mà bác khởi hành từ đâu vậy?

Yêu cầu của bạn căn bản còn thiếu vài thứ
1- Đoàn bao nhiêu xe, bao nhiêu người
2- Sắp tới là khi nào (1 tuần, 1 tháng, hay 1 năm..)
3- Vấn đề đỗ xe thì thoạt nhìn có vẻ đơn giản, nhưng phức tạp ở chỗ vệ sinh, điện nước..

Nhìn chung, bạn nên ghé các cây xăng để đổ xăng, làm vệ sinh và tiếp nước.
Sạc pin thì mình nghĩ là xe vừa chạy vừa có thiết bị sạc, ac quy thì chỉ sạc đc ở nơi có tp, thị xã, thị trấn.. và thướng sạc acquy thì mất 1 ngày, ko biết các bạn sac ac quy làm gì nhỉ?

Nếu đoàn không muốn dịch vụ, nhà hàng, khách sạn, mình nghĩ bạn có thể làm giấy giới thiệu trước, nếu có việc nấu ăn, dựng trại, các bạn phải tránh các thành phố, thường thì cách tp hay quá tp, nói chung là vùng ven, chứ ngay trung tâm tp mà hạ lều dựng trại, nấu ăn thì chắc là ko có chỗ rùi..

Ngày trước, mình đi XV, có gặp 1 đoàn caraven đi từ Phan Thiết -> Nha Trang, tốc độ họ rất cao và tối đó mình gặp đoàn đậu xe trong sân khách sạn ở Nha Trang, có trên 20 xe, nhiều nước khác nhau, có dán cờ và logo các nhà tài trợ trên mỗii xe, vì vậy, mình ko biết trong 1 tháng các bạn tính đi đâu, tốc độ thế nào, cung đường thế nào, cà QL hay tỉnh lộ, rồi các đường nhỏ....

QL 1A thì vô tư chuyện nước nôi, còn cung Trường Sơn thì vô tư chuyện chỗ ngủ, ăn uống, vệ sinh.. Mà đi từ Hà Tiên ra Lạng Sơn có thể kết hợp nhiều đường, vấn đề là thích đi đường nào đã ^^

BẠn thêm thông tin chi tiết đi, với 30 ngày đi hết toàn VN thì có thể, vì xe hơi ngày chạy 200-300km là thường.

^^,

Cảm ơn bạn Deny nhiều
Bạn hỏi thì mình trả lời trước luôn!
1/Số lượng thành viên đoàn không nhiều, khoảng 15 đến 20 người
2/Thời gian hành trình qua lãnh thổ VN là giữa tháng Ba đến cuối tháng Tư.
3/Chính xác,điểm đổ xe luôn luôn là vấn đề đau đầu với mình. Không chỉ là điện nước đâu mà còn nhiều thứ khác như : An Ninh, Vệ sinh, người hiếu kỳ...
Rút kinh nghiệm từ chuyến lần trước mình muốn tránh các rắc rối tại các điểm đổ xe như: Quá hẹp, quá dốc (xe gầm thấp!) quá đông người hiếu kỳ, gần ổ chích xì ke,mất vệ sinh .An ninh, dân phố đến hoạch hẹ., chặt chém....v.v những cái đau đầu trên cộng với một nguyên tắc tại VN nữa đó là Khách nước ngoài phải lưu trú tại cơ sở lưu trú (Khách sạn) để Đăng lý tạm trú , mà vào KS thì các bác ấy đòi hỏi phải thuê phòng! Mà thuê phòng ở thì còn gì cái lãng mạn của Caravan. Vậy là vấp... "phải dòng đời , thuyền tình vỡ tan".Chúng ta đang kêu gọi khách du lịch nước ngoài vào thật nhiều để tăng nguồn thu nhập quốc dân nhưng nhìn vào cái hạ tầng cơ sở của ta thì thiệt là tồi tệ và bất cập, để mà sẳn sàng đón tiếp và níu chân du khách quay lại thì các ngành chức phải làm nhiều lắm (cái này nói hoài , đến nhàm nhỉ!)

Lộ trình sẽ bám vào QL 1 A và coastal route,tốc độ không cần cao để đảm bảo an toàn. Đoàn mình di chuyển mỗi ngày đều tầm 200kms, để thành thời gian ăn uống khám phá nữa chứ, nói chung là lịch trình thong thả, không gấp gáp và cũng không đặt nặng vào nhiều mục đích khác ngoài du ngoạn, vãn cảnh.

Nếu bạn có ý tưởng hoặc đề xuất gì thì mình rất hoan nghênh!À, bạn ở tỉnh thành nào?nếu có nằm trong cung đường mà mình đi qua thi hẹn nhau đến uống cafe nhé!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back