What's new

Cần hỗ trợ thông tin, Nhà Ở của Phượt Thủ: Đà Nẵng - Hội An - Mỹ Sơn (25-30/12/2012)

[Đóng] Dịch vụ Homestay (free) của Phượt Thủ:Đà Nẵng - Hội An- Mỹ Sơn (25-30/12/2012)

Chào các bạn,
Mình là Hải Phong, nữ, 22, Hà Nội; dự tính sẽ đi #phuot một mình bằng oto/ các phương tiện công cộng từ Hà Nội - Đà Nẵng - Hội An - Mỹ Sơn từ khoảng 25/12 đến 30/12/2012 (Thời gian có thể sẽ sơm/ chậm hơn 1/2 ngày)

Lịch trình cụ thể như sau:
Ngày 1: (Dự kiến) sáng 25 tớ sẽ có mặt ở Đà Nẵng:
Sáng: thăm quan thành phố Đà Nẵng - bảo tàng điêu khắc Chăm - lên núi Ngũ Hành Sơn
Chiều ra bán đảo Sơn Trà, hoặc biển Mỹ Khê...
Tối đi dạo Thành Phố, thưởng thức ẩm thực

Ngày 2:
Sáng: di chuyển ra Hội An - thăm làng nghề, chùa chiền
Chiều: ra Mỹ Sơn
Tối: Nghe nói ở Hội An có nhiều làng nghề và văn hóa rất đặc sắc, tối mình muốn trở lại Hội An, nghỉ 1 đêm

Ngày 3: Ngày dự trù, nếu danh sách các địa điểm đáng chú ý về danh thắng, lịch sử, văn hóa, con người ở Đà Nẵng, Hội An tăng lên, và nguồn tài chính cho phép :D, nhưng tớ muốn ở lại đây 3 đêm, 4 ngày, rồi đi thẳng vào Gia Lai.

Theo lịch trình mong muốn, mình muốn ngủ tại Đà Nẵng 1/2 tối, Hội An 1 tối - để tìm hiểu văn hóa mỗi nơi, một chút để thăm thú danh thắng, các di sản Miền Trung, và làng nghề truyền thống, văn hóa, con người nơi đây...nên mình muốn cắt giảm mọi chi phí cho chuyến đi (Giành dụm số tiền cuối cùng của đời sinh viên để đi du lịch Hướng về Cội nguồn :D) tìm một bạn nữ/gia đình nào đó, có thể cho mình NGỦ nhờ 1 vài tối - CHỈ (TẮM) NGỦ THÔI - và nếu ai đó cùng có cảm hứng như mình, chúng ta có thể cùng thuê xe máy và đi du lịch ở Đà Nẵng và Quảng Nam

Kinh phí dự kiến: Trừ phí ô tô từ HN - Đà Nẵng (xin được tài trợ) thì tớ tính toán chi phí cho 3 đêm 4 ngày, nếu có sự hỗ trợ nhà ở của các bạn ở Đà Nẵng - Quảng Nam sẽ là 1 triêu. Rất mong còn đủ tiền cho đến khi vào Gia Lai @.@)

Mình chưa tìm hiểu được: ra bán đảo Sơn Trà và có mất vé thăm quan không? chi phí tàu phà (nếu có ra sao)
chi phí đồ ăn ở Đà Nẵng có đắt không (Hà Nội 30k/bữa ~ 100k/ngày)
Thuê xe máy thì ?k/xe/ngày và thuê ở trường Đại học BK Đà Nẵng hay chỗ nào sẽ hợp lý (ngày xưa 100k thì phải) nếu Xe ôm thì có đắt không, cần mặc cả không?
Thời gian leo núi Ngũ Hành Sơn khoảng 3h?? Ra bán đảo Sơn Trà, leo núi mất ? thời gian
còn các chùa cổ và làng nghề nữa, từ trong Thành phố ra làng nghề Làm Chiếu/ Làm Mè ..... (đó là các làng mình google được) có xa trung tâm thành phố không mình cũng đang tìm hiểu nhưng vẫn gặp nhiều khó khăn nên mong các bạn giúp đỡ)

Thân ái,
Hải Phong

PS: Tớ là người rất thân thiện, trung thực, và ham học hỏi, nên sẽ rất an toàn, và không biết làm hại ai cả, mong các bạn giúp đỡ. Ơn này không biết bao giờ mới báo đáp được, nhưng nếu các bạn/ bạn của các bạn ra HN thì tớ sẵn sàng làm tourguide...homestay và vận dụng mọi mối quan hệ của tớ để giúp đỡ và trả ơn nhé :D

Last edited:
Re: Cần hỗ trợ thông tin, Nhà Ở của Phượt Thủ: Đà Nẵng - Hội An - Mỹ Sơn (25-30/12/20

Xem ra chả ai hào hứng với dự án này, và ở Đà Nẵng rồi :)) . Thật làm phiền các bác quá ^^

Re: Cần hỗ trợ thông tin, Nhà Ở của Phượt Thủ: Đà Nẵng - Hội An - Mỹ Sơn (25-30/12/20

Ra bán đảo Sơn Trà ko mất vé thăm quan đâu bạn nhé (là bán đảo nên ko cần đi thuyền ), bạn có thể làm một vòng xe máy quanh đảo ghé qua làm vài pô ảnh kỷ niệm trên đường như đỉnh Bàn cờ , cây đa nghìn năm và chùa Linh Ứng .( cung đường quanh BĐST là cung đường tuyệt đẹp bạn nhé )... Chi phí đồ ăn ở ĐN ko mắc hơn HN đâu , chỉ có rẻ hơn thôi ..:D Ngũ Hành Sơn thì gần và cũng ko mất nhiều thời gian thăm quan ..còn đi các làng nghề ở ĐN ko có thông tin rỏ ràng khó đi lắm bạn mà còn mất nhiều thời gian nữa ...!! Đà Nẵng còn có Bà Nà đẹp như tiên cảnh nữa ...:D . chúc bạn có 1 chuyến đi tốt đẹp nhé !!

Cám ơn bạn Luongvanphap nhé. Có vẻ mọi thứ cũng bắt đầu sáng tỏ ra một chút rồi. hihi.

@Hai phong08.

Mình Nghĩ có thể hỗ trợ bạn chỗ ở tại Đanang và Hoi An, nhung ban phải ở chung với các bạn Sinh Viên nhé. Có gì cứ liên lac mình qua sdt : o chín một bốn 231 chín ba một . Mr Quý .
Chúc Bạn chuyến đi rất là “ sinh viên” nhưng hứa hẹn đầy thú vị và ý nghĩ.
Thân

Em vào box phượt theo khu vực có nhà Đà Nẵng đấy. Mọi người Đà Nẵng hoạt động online cũng như offline đều rất tích cực. Chắc không khó để hoàn thành chuyến đi đúng theo tiêu chí em mong muốn. Anh cũng mới vào và được mọi người tiếp đón cực kì nhiệt tình ;).

Chào Hải Phong,

Tớ là Kim Nguyên, nhà Phượt Đà Nẵng, gia đình tớ ở Hội An nhưng tớ làm việc ở Đà Nẵng, cuối tuần tớ mới về nhà.

Như lịch trình của HP dự kiến, tớ thấy ngày 1 khá ổn vì Đà Nẵng loanh quanh một ngày các điểm là okie, tối dạo sông Hàn... chỉ tiếc là tớ làm giờ hành chính không cùng bạn thăm thú ĐN được.
Lịch trình ngày 2: theo tớ bạn nên đi như thế này:
Từ Đà Nẵng bạn có thể chạy xe máy thẳng vào Mỹ Sơn, nên đi sớm tí vì nó có thể mất của bạn tầm 1h30p hoặc có thể hơn vì bạn phải hỏi đường. Tham quan Mỹ Sơn xong, bạn chạy về Hội An, trên đường đi về, bạn tạt vô tham quan làng gốm Thanh Hà. Tham quan 2 nơi này, bạn về đến phố cổ Hội An cũng tầm 3h hơn rồi đó. Nếu còn sức, thì bạn có thể tham quan luôn làng rau Trà Quế (khá gần khu phố cổ - chỉ tốn của bạn tầm 1h để tham quan), nếu ko thì bạn hãy để nó vào sáng sớm ngày hôm sau.
Chiều tối bạn loanh quanh phố cổ Hội An, rất nhiều người thích phố Hội về đêm đấy bạn ạ.

Bạn nói đến Hội An để tham quan chùa chiền, nhưng thật ra ở Hội An dễ bắt gặp nhất là các Hội quán của người Hoa gồm có Phước Kiến, Quảng Đông, Triều Châu...; những Hội quán này khá đẹp nhưng nếu mình vào để xem nội thất và thờ cúng bên trong thì mình phải mua vé. 60k/vé bạn có thể tham quan Hội Quán, nhà cổ 200 năm tuổi, Chùa Cầu, xem biểu diễn dân ca Quảng Nam và xưởng thủ công mỹ nghệ. Cũng không bỏ đâu bạn ạ.

Nếu bạn sắp xếp về Hội An vào cuối tuần (29 hoặc 30) thì tớ có thể cùng bạn đi tham quan Hội An và giới thiệu với bạn vài thứ.

Về chố ở ở Hội An, bạn có thể ở nhà tớ dù lúc đó tớ có ở nhà hay không ở nhà. Bạn đừng ngại.

Mong có thể giúp được bạn. Thân!

(sdt 0906.149.492: điện thoại cho mình nếu bạn cần)

Chào Hải Phong,

Tớ là Kim Nguyên, nhà Phượt Đà Nẵng, gia đình tớ ở Hội An nhưng tớ làm việc ở Đà Nẵng, cuối tuần tớ mới về nhà.

Như lịch trình của HP dự kiến, tớ thấy ngày 1 khá ổn vì Đà Nẵng loanh quanh một ngày các điểm là okie, tối dạo sông Hàn... chỉ tiếc là tớ làm giờ hành chính không cùng bạn thăm thú ĐN được.
Lịch trình ngày 2: theo tớ bạn nên đi như thế này:
Từ Đà Nẵng bạn có thể chạy xe máy thẳng vào Mỹ Sơn, nên đi sớm tí vì nó có thể mất của bạn tầm 1h30p hoặc có thể hơn vì bạn phải hỏi đường. Tham quan Mỹ Sơn xong, bạn chạy về Hội An, trên đường đi về, bạn tạt vô tham quan làng gốm Thanh Hà. Tham quan 2 nơi này, bạn về đến phố cổ Hội An cũng tầm 3h hơn rồi đó. Nếu còn sức, thì bạn có thể tham quan luôn làng rau Trà Quế (khá gần khu phố cổ - chỉ tốn của bạn tầm 1h để tham quan), nếu ko thì bạn hãy để nó vào sáng sớm ngày hôm sau.
Chiều tối bạn loanh quanh phố cổ Hội An, rất nhiều người thích phố Hội về đêm đấy bạn ạ.

Bạn nói đến Hội An để tham quan chùa chiền, nhưng thật ra ở Hội An dễ bắt gặp nhất là các Hội quán của người Hoa gồm có Phước Kiến, Quảng Đông, Triều Châu...; những Hội quán này khá đẹp nhưng nếu mình vào để xem nội thất và thờ cúng bên trong thì mình phải mua vé. 60k/vé bạn có thể tham quan Hội Quán, nhà cổ 200 năm tuổi, Chùa Cầu, xem biểu diễn dân ca Quảng Nam và xưởng thủ công mỹ nghệ. Cũng không bỏ đâu bạn ạ.

Nếu bạn sắp xếp về Hội An vào cuối tuần (29 hoặc 30) thì tớ có thể cùng bạn đi tham quan Hội An và giới thiệu với bạn vài thứ.

Về chố ở ở Hội An, bạn có thể ở nhà tớ dù lúc đó tớ có ở nhà hay không ở nhà. Bạn đừng ngại.

Mong có thể giúp được bạn. Thân!

(sdt 0906.149.492: điện thoại cho mình nếu bạn cần)

Chào Kim Nguyên ! Đã nghe về sự hòa đồng, hiếu khách của các bạn Phượt ĐN đã lâu. Mình cũng đi ĐN vào t4 năm sau 1 mình thôi. Bạn có thể cho mình hỏi nếu chiều từ ĐN đi Hội An thì mình có thể về ngay trong tối được ko ? Vì mình cũng ko biết ở lại đêm ở Hội An có gì vui nên muốn về ĐN trong tối, khoảng tầm 9-10h gì đấy. Đoạn đường mình biết là ko xa nhưng đi đêm như thế thì liệu có an toàn ko ?

Và nếu như mình muốn đi Huế từ ĐN thì sẽ mất thời gian bao lâu và di chuyển như thế nào ? Cám ơn bạn nhiều lắm

Tớ list giá vé của một số điểm tham quan có trong lịch trình của bạn nhé:
- Bảo tàng điêu khắc Chăm Đà Nẵng: 30k
- Ngũ Hành Sơn: 15k
- Mỹ Sơn: 60k
- Làng gốm Thanh Hà: 25k
- Làng rau Trà Quế: 30k
- Phố cổ Hội An: 60k

P.S: Như tớ nói, phố cổ Hội An nếu bạn chỉ đi vòng vòng quanh phố cổ thì ko cần mua vé, nhưng nếu bạn muồn vào bên trong của các điểm tham quan như Hội Quán, nhà cổ, chùa Cầu, xem biểu diễn dân ca Quảng Nam và xưởng thủ công mỹ nghệ thì pải mua vé. Một vé bạn có thể đi tất cả các điểm tớ vừa nêu.

Chào Triết Lâm,

Nếu không muốn ở lại Hội An, bạn có thể về lại ĐN lúc 9-10h. Đường đi dễ, có một đoạn ngắn không có điện nhưng ko sao, một đoạn ngắn thôi, đi khoản 45 phút là đến ĐN rồi bạn ạ. Nhà Phượt Đà Nẵng vừa rồi off ở Hội An xong, chạy ra lại ĐN ngon lành.

Từ Huế đi ĐN thì mất tầm 2h30p, bạn có thể đến bến xe phía Nam thành phố Huế bắt xe buýt để đi. ra lúc nào cũng có xe cả, 50k/vé. (chuyến đầu tiên lúc 6am và chuyến cuối lúc 6pm)
Nếu không vội và muốn xe không phải chất nhiều người như xe buýt, bạn có thể đi The Sinh toursit (Sinh cafe) xuất phát tại văn phòng của nó, ngay trung tâm tp Huế, đi tại Huế lúc 7:30 (69K) và 13:15 (89k), đến ĐN lúc 11:00 và 16:30. Bạn đi chuyến buổi chiều thì có xe giường nằm cho bạn đấy. Nó có thể dừng lại ở Trạm dừng chân Hải Vân, cảnh vật ở đó cũng có thể cho bạn vài shots ảnh. sdt Sinh cafe Hue: 054.3823.309.
Thân!

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,147
Latest member
daniel22
Back