What's new

[Hỏi đáp] Cần tư vấn mua máy GPS để "đi bụi".

làm cái labàn khi đi rừng cho phiêu bác ah
e xem bên mĩ thấy họ dùng labàn khi đi rừng...
và trc khj đi in bản đồ địa chất vùng đó

Chuẩn lun mấy con smartphone giờ hỗ trợ GPS bắt lúc 10 vệ tính phe phé.Bản đồ thì được hãng điện thoại cậph nhật liên tục free :D.Dùng google map offline or here map nokia dẫn đường giọng nói hỗ trợ tốt lun!:D

Khổ quá, chủ thớt muốn có 1 cái bắt được GPS đi leo núi, đi ra nước ngoài mà vẫn dẫn đường được , nếu điện thoại mà bạn chuyển sang chế độ máy bay mà còn bắt được GPS thì giới thiệu với mọi người vài dòng điện thoại nha

Cảm ơn các bác đã ghé topic và tư vấn.

Tình hình là hên sao em đã "múc" được con 76CSx second hand giá rẻ + mua cái bản đồ 300k của bác trantin84.

Mọi thứ đều ok hết, nhưng tuần qua vừa "đi thử" Quốc Lộ 28 từ Gia Nghĩa về Di Linh thì mới biết được là bản đồ của bác này chưa cập nhật. Cả đoàn đi lạc, người dân chỉ "đừng đi", cuối cùng tưởng là "bỏ mạng", may sao con máy Android bác bạn đi cùng đã load sẵn Google offline maps từ ở nhà nên thoát được khỏi rừng trước 6h30 chiều...

Cách đây mấy tháng bọn em cũng có đi thác Triệu Hải qua đèo Triệu Hải từ Dambri, không có trên Google Maps (kể cả ảnh vệ tinh), vừa check lại thì đường này cũng không có trên cái map em vừa mua luôn.

Giờ em đang lên kế hoạch cho 1 chuyến xuyên Việt theo "phong cách đất đỏ", mà chưa biết là phải dùng bản đồ nào đủ tin tưởng nhờ các bác tư vấn thêm.

Thanks.

Bạn dùng cái GPS ngoài như mình đi
https://www.phuot.vn/threads/214982...ện-thoại-không-cần-mạng-3G-và-trạm-điện-thoại

thấy hài lòng
bản đồ lấy từ google map nên nó có cập nhập gì thì mình cũng có
vẫn dùng được chuơng trình google map trong điện thoại, nên khi đi đâu, chỉ cần save khu vực đó sang chế độ offline nà ok
rút kinh nghiệm từ chuyến đi rừng Tam Bố , đến khu có nước bỏ vào bao nilong cột lại ..thành GPS chống nước kaka

Chủ thớt cần GPS, một số bạn tư vấn xài điện thoại.

Smartphone cũng có cái hay của nó, nhưng thiết kế hẳn nhiên không phù hợp cho mục đích định vị, dẫn đường như một chiếc máy GPS chuyên dụng.

Bàn chải đánh răng vẫn dùng để cọ toilet được nhưng bạn liệu có muốn dùng một chiếc bàn chải đánh răng để làm việc đó?

Mình thấy có bác trantin84 có những bài post rất chi tiết về GPS và cách dùng, bạn @Runner pm hỏi xem

Nếu có gì sai xin bõ qua nha
Tại mình đọc thấy chủ thớt ghi rằng tư vấn máy GPS để "phượt bụi" , cứ nghĩ là máy gì đó có GPS là được (tại không thấy chủ thớt ghi rõ là hãng nào, dòng gì), và phượt bụi mình hiểu là tiết kiệm , nên mình mới tư vấn vậy ấy mà

Bàn chải đánh răng vẫn dùng để cọ toilet được nhưng bạn liệu có muốn dùng một chiếc bàn chải đánh răng để làm việc đó? => bạn nói rất hay , nhưng mà thời đại công nghệ phát triển nên nên tương lai sẽ thay đổi thói quen , nhớ cách đây 10 năm chẳng ai dùng điện thoại thông minh đễ dẫn đường trong thành phố , toàn cầm bản đồ đi , nhưng giờ giới trẻ hầu như không còn cầm tắm bản đồ , và tương lai các hảng điện thoại sẽ ra 1 dòng điện thoại cao cấp , chống nước, dùng GPS không cần sóng điện thoại, pin trâu , lúc đó sẽ là 1 chào lưu mới ấy mà
Chốt lại mình chỉ theo tinh thần của chủ top : 1 thiết bị dẫn đường GPS đi trên mọi địa hình và bền , mình nghĩ điện thoại bay giờ đã đáp ứng được , 1 cái điện dùng trung bình thì cũng vài năm mới hư ,dùng bất cứ lúc nào vì điện thoại bọc bên mình 24/24 khi ra đường, muốn đi lâu thì mua cục sạc dự phòng và tắm sạc pin mặt trời 10w , bảo đảm đi vào rừng nguyên 1 năm vẫn không sợ hết pin , nếu bạn muôn chóng nước thì hy sinh phần gọi điện : tức là đỗ keo trong toàn máy (phần màng hình không đỗ vì có kinh hoăc chơi 1 lớp mỏng, lỗ sạc điện dùng silicon siêu mềm để pít lai vừa chống nước khi sạc thì lấy ra dễ) bảo đảm bỏ vào nước 10 phút độ sau 2m không vào nước
Kết lại nếu có tiền chơi luôn 2 loại 1 cái chính 1 cái làm dự phòng , đề phòng cái này rớt xuống vực thì còn cái kia kaka

@khobautruytim: đồng ý vs quan điểm của bạn.

Nhân tiện, mình đọc thấy bạn có đề cập "tấm sạc pin mặt trời", bạn có thể chia sẻ cách sử dụng để sạc cho điện thoại được không?

@khobautruytim: đồng ý vs quan điểm của bạn.

Nhân tiện, mình đọc thấy bạn có đề cập "tấm sạc pin mặt trời", bạn có thể chia sẻ cách sử dụng để sạc cho điện thoại được không?

mua máy loại có sẵn cổng USB,bạn chỉ việc lấy cáp sạc đa năng có đầu của điện thoại bạn cần, hoặc nếu cáp điện thoại của bạn có thể tháo ra khỏi sạc được giống cổng USB thì chỉ việc cắm vào
ví dụ :
http://9mui.com/nang-luong-mat-troi/141-sac-nang-luong-mat-troi-3w.html

nếu điện thoại pin 2200mAh thì dùng 6w, đúng theo lý thuyết thì chỉ cần 3w là sau 4h là có thể sạc đầy, nhưng thực tế bạn di chuyển có lúc vào bóng răm, lúc trời có mây che mặt trời nên muốn nhanh thì thường dùng loại 9w-10w (3 tấm ghép lại) , nếu bạn biết cách chế thì với 3 tấm này có thể sạc acquy 12v dành cho vùng sâu vùng xa khi trời tối dùng để thấp điện

lúc di chuyển, bạn chỉ cần cố định tấm sạc bằng băng keo hay dây treo trên BaLo , nếu có pin dự phòng thì gắn ngõ ra vào pin dự phòng ,như vậy chúng ta vừa di chuyển, mà vẫn vừa thu điện liên tục , khi nào điện thoại hết pin, nếu trời còn sáng thì dùng năng lượng mặt trời , nếu trời tối thì dùng pin sạc di đồng mà nguyên 1 ngày bạn sạc , theo thông số kỷ thuật 9w-10w mặt trời thì 1h sạc đầy cục pin 3000mAh, thời gian sạc lý tưởng là từ 8h-16h (máy giờ con lại vẫn sạc, những điện vào yếu hơn) , chung bình là có thể sạc được hơn 24.000 mah cho 1 ngày , đủ để bạn nghe nhạc chơi game, gps 24/24 ngày nếu bạn đủ sức để thức trong 3 ngày liền kaka

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back