What's new

CẢNH GIÁC và LƯU Ý trên đường phượt

Sa Pa cháy rừng dữ dội hơn 50 giờ chưa thể dập tắt

Sáng 10/2, chúng tôi có mặt tại thôn Séo Mý Tỷ, xã Tả Van (Sa Pa), nơi lập lán dã chiến của ban chỉ huy phòng cháy, chữa cháy rừng tỉnh Lào Cai. Từ xa đã thấy đám cháy bốc lên dữ dội. Những cột khói theo chiều gió tỏa đi mù mịt. Tiếng nổ lốp bốp từ các đám cháy phát ra vang vọng cả một vùng.

Đường lên khu rừng cháy dốc dựng đứng, trơn tuột. Hàng nghìn người đang dùng dao phát cây tạo đường băng cản lửa. Đang chỉ đạo công tác chữa cháy rừng, ông hạt trưởng hạt kiểm lâm huyện Sa Pa (Lào Cai) cho biết: Đám cháy bùng phát khoảng 13h ngày 8/2 tại khu vực giáp ranh giữa xã Bản Hồ và xã Tả Van (huyện Sa Pa) và hiện đã có 4 thôn thuộc hai xã này (là Séo Chong Hô, Tả Lèng Hồ - xã Bản Hồ, và Séo Mí Tỷ, Dền Thàng – xã Tả Van).

Ngay lập tức, huyện Sa Pa đã huy động đội thanh niên xung kích, dân quân của 7 xã lân cận, cùng lực lượng công an, bộ đội của huyện nhanh chóng tới hiện trường chữa cháy. Ban chỉ đạo phòng cháy, chữa cháy rừng tỉnh Lào Cai cũng điều lực lượng cơ động, đội chữa cháy chuyên nghiệp (114) của Công an tỉnh, bộ đội đến dập lửa. Tổng cộng có tới gần nghìn người tham gia chữa cháy.
http://docbao.vn/News.aspx?catid=29&id=159190

Anyway, chia sẻ 1 chút kinh nghiệm để bà con nghe, đi đứng cẩn thận tẹo ^^

Hi!
Bạn viết liền tù tì một hồi đọc khó quá ;), nhưng đọc hết thì tớ xin phép chen ngang tý.
Tớ đi Thái lần cuối cách đây gần 10 năm, và lần cuối nữa cách đây 10 ngày :p, nhận ra có 1 chuyện ko thay đổi là lái xe tuktuk hay tính giá khác nhau cho đi có shopping và ko có shopping.
Nếu bạn ko care lắm, thì giữa 2 điểm di chuyển, tài xế sẽ nghiễm nhiên ghé vào 1 (vài) cửa hàng, bạn có mua hay ko không quan trọng nhưng họ sẽ được coupon mua xăng miễn phí. Công ty du lịch mà anh lái xe của bạn nói đăng ký, tui đoán là đăng ký cho vụ này thôi.
Cũng nhiều tài xế tốt sẽ nói thẳng với mình việc này, nếu mình ko đồng ý lâu la shopping (trò shop xiếc 5' dễ thành 25') thì nói thẳng luôn, có người tốt Ok ko sao, nhưng đa số sẽ tăng giá lên, ví dụ đang tính 100 bạt thì họ kêu lên 200 bạt. Còn mình dừng ở đó 5' không mua gì cũng ko sao.
Vì thế khi thỏa thuận giá cả với xe tuktuk, nên nói luôn No Shopping, trừ phi bạn dư dả thời gian. Các trung tâm họ đưa vào thường là đồ da và nữ trang. Mở ngoặc là đồ da nhiều nơi cũng khá và rẻ, chưa kể bạn có thể học được cách phân biệt các loại da. ;)

Hôm trước bọn tớ đi kinh qua mấy anh tuktuk mới kiếm được 1 anh nhiệt tình cực kỳ và ko có shopping gì hết.

Hi!
Bạn viết liền tù tì một hồi đọc khó quá ;), nhưng đọc hết thì tớ xin phép chen ngang tý.
Tớ đi Thái lần cuối cách đây gần 10 năm, và lần cuối nữa cách đây 10 ngày :p, nhận ra có 1 chuyện ko thay đổi là lái xe tuktuk hay tính giá khác nhau cho đi có shopping và ko có shopping.
Nếu bạn ko care lắm, thì giữa 2 điểm di chuyển, tài xế sẽ nghiễm nhiên ghé vào 1 (vài) cửa hàng, bạn có mua hay ko không quan trọng nhưng họ sẽ được coupon mua xăng miễn phí. Công ty du lịch mà anh lái xe của bạn nói đăng ký, tui đoán là đăng ký cho vụ này thôi.
Cũng nhiều tài xế tốt sẽ nói thẳng với mình việc này, nếu mình ko đồng ý lâu la shopping (trò shop xiếc 5' dễ thành 25') thì nói thẳng luôn, có người tốt Ok ko sao, nhưng đa số sẽ tăng giá lên, ví dụ đang tính 100 bạt thì họ kêu lên 200 bạt. Còn mình dừng ở đó 5' không mua gì cũng ko sao.
Vì thế khi thỏa thuận giá cả với xe tuktuk, nên nói luôn No Shopping, trừ phi bạn dư dả thời gian. Các trung tâm họ đưa vào thường là đồ da và nữ trang. Mở ngoặc là đồ da nhiều nơi cũng khá và rẻ, chưa kể bạn có thể học được cách phân biệt các loại da. ;)

Hôm trước bọn tớ đi kinh qua mấy anh tuktuk mới kiếm được 1 anh nhiệt tình cực kỳ và ko có shopping gì hết.

Chuẩn ko cần chỉnh. Đi tuk tuk thông thường là ko nên để họ dẫn vào những nơi họ gợi ý. Shopping thì OK vì mua hay ko do mình nhưng chỗ ăn uống thì đặc biệt ko nhé. Kể cả taxi nuwax. Bọn tớ một lần tí choảng 1 tay taxi vì tội đi lòng vòng và giwois thiệu lung tung

Thể theo gợi ý của nhà Black, đưa vào mục Cảnh giác cao 1 chi tiết nhỏ.
Nhóm đi Myanmar vừa về để lạc ở Myanmar ko chỉ những thứ liên quan đến máy ảnh đâu B ơi!
- 2 thứ 1 ngắn 1 dài đều to cả, tên gọi liên quan đến 1 thứ mặc mùa đông có thể làm bằng lông cừu hoặc ko, chủ nhân đau đớn đến nỗi cấm nói thẳng tên chúng :(
- 1 cái sạc và 2 đĩa máy quay, chủ nhân này cầm hộ 1 chủ nhân khác mà cái gì đau thì lại thích cứ nói luôn ko cần kiêng cữ (nói đến nhiều nó mòn đi, là hết đau)
- 1 cái tương tự như trên, ko được phép nhắc tên!!
- 1 cái điều khiển từ xa
- 1 cái màu giữa vàng và đỏ dùng để đo những thứ gần với dấu phảy
- 1 cái để liên lạc về Việt nam và hải ngoại, mà nghe nói nó rứt đắt!!!
- 1 đôi dép hình thức xù xì nhưng đi nhẹ như cánh hoa, sinh ra và lớn lên ở Zambia, bên bờ thác Victoria và (theo bàn chân Việt) chu du khắp thế giới, ôi má ơi . . thiệt hại tinh thần thì đúng là vô phương :((
- 1 chiếc mũ màu tự nhiên ko còn rõ rệt, chắc vì lưu lạc 4 phương cũngnhiều . .

Hình như còn nữa nữa . . ..

Tất cả tội là tại em Myanmar, nên các nhóm đi sau có ngơ ngẩn vì hoàng hôn, bình minh hay tanakha thì cũng cứ tóm thật chặt các thứ gì là của mình và đừng để chúng đi lạc lung tung, hậu quả nghiêm trọng lắm (NO) (NO)

Last edited:
Chuẩn ko cần chỉnh. Đi tuk tuk thông thường là ko nên để họ dẫn vào những nơi họ gợi ý. Shopping thì OK vì mua hay ko do mình nhưng chỗ ăn uống thì đặc biệt ko nhé. Kể cả taxi nuwax. Bọn tớ một lần tí choảng 1 tay taxi vì tội đi lòng vòng và giwois thiệu lung tung

Nhung nói thiệt là đi Thái kì rùi thấy đi tuk tuk là vui nhất, mấy anh ấy chạy máu kinh luôn, ở VN mình chạy xe cũng dữ lắm, nhưng chạy hem lại mí anh ấy, :gun

Nhung nói thiệt là đi Thái kì rùi thấy đi tuk tuk là vui nhất, mấy anh ấy chạy máu kinh luôn, ở VN mình chạy xe cũng dữ lắm, nhưng chạy hem lại mí anh ấy, :gun

Viết đúng chính tả tiếng Việt bạn nhé.

Chuyện tuk-tuk đưa khách du lịch vào các shop để kiếm coupon mua xăng ở Thái khá phổ biến, kể cả taxi nữa.

Hôm 16/02/2010, chúng tôi gặp một anh lái tuk tuk tự tiếp thị là sẽ đưa chúng tôi đi tham quan 03 chùa với giá 40baht/xe cho 3 người. Khá bất ngờ với giá đó vì các chùa mà anh chỉ ở khá xa, chúng tôi hỏi kỹ lại thì anh cho biết rằng hôm nay là ngày Tết Trung hoa và là ngày lễ Phật gì gì đó ở Thái nên khách du lịch được ưu tiên. Nhìn dáng vẻ, cung cách của anh rất thật thà và thân thiện. Vậy là cả nhóm lên xe.

Sau khi đi thăm một ngôi chùa rất hoành tráng, anh chở thẳng chúng tôi đến chỗ bán nữ trang !!!! và năn nỉ chúng tôi vào trong, nói là chờ chúng tôi trong 10'. Sau 10', chúng tôi yêu cầu anh chở tiếp đến điểm tham quan thì anh lại năn nỉ chúng tôi ghé thăm một cửa hàng thời trang ở cạnh đó trong 5' để anh có thể lấy hoa hồng và cam đoan rằng cửa hàng đó trên đường đi. Xiêu lòng, chúng tôi đồng ý.

Quả thật, sau 5' ở cửa hàng thời trang, anh chở chúng tôi đến ngôi chùa thứ hai cũng rất đẹp (tên Maple Temple thì phải, tên tiếng Thái dài quá nhớ không nổi). Chúng tôi tham quan xong quay ra là 11h00 AM và tìm khắp nơi cũng không thấy 3 chiếc tuktuk đã chở nhóm đâu nữa. X(

Một bác tài xế taxi thấy chúng tôi đi tìm mới hỏi thăm và nói rằng tay tuktuk đó đã có dư tiền hoa hồng ở hai shop nên về rồi!!!!, không cần tiền xe của tụi mày đâu. Nếu muốn về KS thì đi taxi tao chở cho, giá có ghé 01 shop là 50baht/xe, không ghé shop là 200 baht/xe. Thế kẹt, chúng tôi đồng ý ghé 01 shop trong 5' và sau đó phải chở thẳng về KS, không ghé đâu nữa hết. Bác tài đồng ý và chúng tôi về đến KS đúng 12h00 AM để trả phòng.

Rút kinh nghiệm, các bạn đi tuktuk hay taxi ở Thái phải giao hẹn rõ ràng là có ghé shop hay không và giá cả như thế nào.

Còn một điều nữa, trường hợp các bạn thuê xe hơi loại 12/16 chỗ phải giao hẹn rõ tiền thuê xe có bao gồm các thứ tiền khác, đặc biệt là tiền xăng, hay không kẻo bị tính thêm tiền.

Nhớ một điều là PHẢI TRẢ GIÁ KỊCH LIỆT KHI ĐI XE Ở THÁI LAN VÀ GIAO HẸN CÀNG RÕ CÀNG TỐT. :)

. . anh chở chúng tôi đến ngôi chùa thứ hai cũng rất đẹp (tên Maple Temple thì phải, tên tiếng Thái dài quá nhớ không nổi).

Chắc là Marble Temple, có tên Thái nhưng thường được gọi là Chùa Cẩm thạch, làm toàn bằng đá cẩm thạch Ý màu trắng, mái vàng, nhìn từ cổng vào y như một chú đại bàng đang tung cánh ;)

Các bạn Thái làm du lịch vậy mà 1 năm vẫn tà tà 20 triệu khách, năm nào biểu tình tụt xuống còn "mỗi" 15 triệu, trong khi VN vừa lên được 1 lần 4 triệu năm ngoái lại xuống còn 3 triệu roài, hu hu :( :(

Sáng 10/2, chúng tôi có mặt tại thôn Séo Mý Tỷ, xã Tả Van (Sa Pa), nơi lập lán dã chiến của ban chỉ huy phòng cháy, chữa cháy rừng tỉnh Lào Cai. Từ xa đã thấy đám cháy bốc lên dữ dội. Những cột khói theo chiều gió tỏa đi mù mịt. Tiếng nổ lốp bốp từ các đám cháy phát ra vang vọng cả một vùng.

Đường lên khu rừng cháy dốc dựng đứng, trơn tuột. Hàng nghìn người đang dùng dao phát cây tạo đường băng cản lửa. Đang chỉ đạo công tác chữa cháy rừng, ông hạt trưởng hạt kiểm lâm huyện Sa Pa (Lào Cai) cho biết: Đám cháy bùng phát khoảng 13h ngày 8/2 tại khu vực giáp ranh giữa xã Bản Hồ và xã Tả Van (huyện Sa Pa) và hiện đã có 4 thôn thuộc hai xã này (là Séo Chong Hô, Tả Lèng Hồ - xã Bản Hồ, và Séo Mí Tỷ, Dền Thàng – xã Tả Van).

Ngay lập tức, huyện Sa Pa đã huy động đội thanh niên xung kích, dân quân của 7 xã lân cận, cùng lực lượng công an, bộ đội của huyện nhanh chóng tới hiện trường chữa cháy. Ban chỉ đạo phòng cháy, chữa cháy rừng tỉnh Lào Cai cũng điều lực lượng cơ động, đội chữa cháy chuyên nghiệp (114) của Công an tỉnh, bộ đội đến dập lửa. Tổng cộng có tới gần nghìn người tham gia chữa cháy.
http://docbao.vn/News.aspx?catid=29&id=159190
Ối trời ơi, hôm nay tình cờ đọc tin cháy rừng, ngó xuống dưới thấy chữ ký của aK mà em phát ngất, sao lại "khóa quần" hộ em hở?
Em có mặc quần đâu mà ak đòi khóa hộ nhỉ :T, a muốn khóa hay "mở" nói cho chính xác rồi em duyệt cho :Dam
*Trả lời:
Cái này chỉ là do bạn dangkhoaquan bạn ấy sử dụng code [ you] (dùng đúng là ko có khoảng cách giữa 2 dấu[] đâu các bạn nhé). Cách dùng như sau :
Khi bạn sử dụng chữ ký hay 1 câu muốn gây cười bạn chẳng hạn: anh rất thích uống bia với [ you] thì khi bất cứ ai vào nó sẽ hiện lên tên người đó. Chẳng hạn bạn red_dao vào nó sẽ hiện lên thành " anh rất thích uống bia với red_dao".... Đây là một tính năng giúp diễn đàn thân thiện hơn tuy nhiên mong các bạn dùng hạn chế và tránh những câu chữ gây phản cảm nhé.
HP_2

Ái chà đang trekking trong rừng mà gặp cháy rừng thì phải làm sao các bác ?

Last edited by a moderator:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,114
Latest member
vaota88
Back