What's new

CẢNH GIÁC và LƯU Ý trên đường phượt

Chia buồn với gia đình Nguyên và Hiền. Bận quá không viết được, nhưng gặp chuyện này mình không thể không kể lại chuyện tương tự của lớp mình để các bạn cùng tránh. Đi rừng các bạn cũng cần tránh những cơn mưa rừng nữa, nhất là mùa hè đi nắng nóng gặp mưa rừng rất dễ bị cảm. Anh lớp trưởng lớp mình năm 79 đánh Tàu trên Cao bằng tơi bời, luồn rừng vượt vòng vây 2 tuần mới thoát ra không hề sứt mẻ. Vậy mà đi lao động cùng lớp, gặp mưa rừng nhảy xuống suối bơi về lán, đuối luôn. Cả buổi chiều tối, đêm hôm đó mấy lớp sinh viên đi tìm, dăng lưới, giăng dây không thấy. Hôm sau thấy ở chỗ cách đó chừng 3-400m, khám nghiệm không có nước trong phổi. Pháp y kết luận bị cảm trước khi đuối! (NT)

Last edited:
Trên tất cả những cung đường mà các phượt gia đã, đang và sẽ đi đều ẩn chứa những nguy hiểm nhất định. Rủi ro là điều khó có ai có thể nói trước được, chỉ mong nó đừng xảy ra, bất kỳ ai đã là mem phượt thì đều có máu phiêu lưu ở trong người, đều chuẩn bị cho tất cả mọi tình hướng xấu nhất có thể xảy đến với mình nên nếu nó đã xảy ra thì xin đừng phán xét một điều gì vội mà hãy giúp đỡ nhau vượt qua cú sốc đó . Hy vọng mọi ngừơi khi đi Phượt cần tuân thủ theo đúng yêu cầu của lịch trình, và tự bản thân mình cần phải cẩn trọng để còn có mặt trên những cung đường mới. Nhớ mua bảo hiểm du lịch trước những chuyến đi nữa nhé.

Last edited by a moderator:
Phát quang hay đốt đều được (sẵn dao hay sẵn lửa), đằng nào thì rừng cũng đã cháy!:)

Nên đốt một vòng lửa cho cháy hết rồi cả nhóm chạy vào trong vòng lửa đã cháy đó. Như vậy sẽ thoát vì khi lửa cháy đến gần bạn thì không còn vật dẫn cháy, nên ngọn lửa sẽ lụi dần, tuy nhiên chỉ áp dụng với các đợt cháy nhỏ thôi vì cháy lớn quá nhiệt sẽ tỏa ra và bạn bị chết vì mất nước và bỏng.

Mình cũng chỉ mới đi lòng vòng và mỗi lần đi đều có bạn và host địa phương (hix dzị ko biết có phải là phượt ko nữa) nhưng mình cũng xin đóng góp vài lưu ý từ những chuyến đi của mình:
1. Đi thì phải đem đầy đủ các vật dụng (nghe cũng hơi thừa) nhưng dao kéo mọi thứ đem đầy đủ khắc có khi cần và nhất là đem cái đèn pin theo nhé. Hồi đấy mình cũng may mắn lắm, cứ nghĩ lại vẫn rùng mình, đi vào Ankor khoảng 4:45AM, ai đi Cam chắc cũng biết lối đi vào 2 bên là 1 cái hồ ko bé :( trời tối thui thui mình đi theo con bạn đi trc, ko thấy gì cả đạp nước đọng tùm lum lại còn bị mấy người kia đạp chân nữa mà may là ko nhảy ra phải cho tỏm luôn xuống hồ (hix nghĩ lại thấy còn may)..
2. Trả giá trước thỏa thuận trc nếu ko sau phải cãi vả rất phiền phức. Mình cũng vì cả nể quen biết mà sau rất khó xử và cuối cùng phải bỏ ra 10$ cho yên thân.
3. Phải mua bảo hiểm du lịch trc khi đi, mình trc khi đi hay mua của AIA (lúc đầu tính mua của Bảo Việt hay Bảo Minh cho rẻ nhưng nó bảo nó ko bán cho khách lẻ chỉ bán khách đoàn)... tính ra thì mạng sống mình vẫn quý hơn vài trăm nghìn nên trc khi đi nên mua bảo hiểm kỹ lưỡng. Hì nhìu khi nói xui chứ có gì cũng có bồi thường à nha :p. Mua bảo hiểm rồi thì photo lấy 1 bản xách theo, bản chính để ở nhà cho người thân quản giúp
4. Luôn đem theo 1 cuốn sổ để ghi chép, và tất cả giấy tờ sách vở balo túi xách mọi thứ mình luôn đánh máy in rõ ràng tên mình + tên vài người để liên lạc khi mình có mệnh hệ gì, rồi dán sau đấy. Hồi lúc mình đi con bạn người nước ngoài cười mãi vì mình giở bất kì thứ gì ra cũng đầy đủ thông tin liên lạc và tất tần tật :"> thôi kệ kỹ tý cho nó đỡ phải hối hận
5. Cái nữa là vì mình chỉ biết tiếng anh và tiếng việt nên khi ra nước ngoài mình hay túm mấy bác mắt xanh mũi cao để hỏi han, cái này cũng tốt vì đa số các bác í biết tiếng anh nhưng các bạn cũng nên cẩn thận mấy bác tự dưng xông vào hỏi chuyện và tự nhiên quá đáng. Mình đã từng gặp rồi, đang đi bộ thì 1 bác chạy tới tuôn xối xả tiếng anh sau khi hỏi mình là du khách phải ko (nói thật nhìn bác này kinh kinh, mắt lờ đờ soi mói, tay chân thì cứ loạn xạ thế nào í_ ko biết có phải do mình nhạy cảm quá ko nữa) mà mình vẫn lịch sự trả lời sau kiếm cớ chuồn. Sau đấy mình túm đc 1 bác khác và bắt chuyện thì bác í bảo đứng đợi 15' sắp có sự kiện lớn mình đợi rã rời 30' hơn chả thấy gì túm bác khác bắt chuyện mới biết mình bị lừa -> tóm lại tùy vào may mắn à, mình vẫn còn may mắn khi chỉ mất 30' mà ko phải tài sản hay thứ khác nhưng sau đấy mình thận trọng hơn trong thông tin khi hỏi thì hỏi nhiều người.
6. Khi đi vào những nơi nguy hiểm (hốc đá, thác, núi trơn..) thực ra nên lượng sức mình thôi, ko nên cố quá. Mình khúc nào thấy ko đc nữa thì quay lại, có lần mình leo vào hốc đá của Cam rất hẹp, tối tăm và trơn dù bạn của mình đã qua tới bên kia nhưng nếu lượng sức ko làm đc thì cứ leo ngược lên và đi bộ 1 vòng qua, ko trải nghiệm đc cái thú leo vách đá ih nhưng mà còn đỡ hơn là té xuống dưới nhìn toàn đá lỏm chỏm phát khiếp. Tuy nhiên có những cái ko quay lại đc, như đi Datanla ở Dalat thì đã ra giữa dòng chỉ có nhảy xuống thôi chứ lúc đấy đi ngược thì nguy hiểm càng cao.

Cảnh báo tại khu vực bia ghi công những TNXP cống hiến cho công trường đường Hạnh Phúc

Mỗi lần qua đèo Mã Pí Lèng phần lớn mọi người đều dừng chân tại địa điểm này để ngắm nhìn dòng Ngo quế, cảnh núi non hùng vĩ, con đường như dải lụa vắt qua núi ... với cảm xúc thật tuyệt vời, đấy cũng là thời điểm thăng hoa nhưng có lẽ dễ thăng thiên nhất với tình trạng xuống cấp của dãy lan can tại đài vọng cảnh này.
Sau 30 phút ngồi tại đây gặp 2 nhóm thanh niên khoảng 9-10 người từ miền xuôi lên thăm bạn tất cả đều dừng lại và đều dựa lưng vào lan can ngắm núi. Cá biệt 1 thanh niên trong nhóm điện lực sau khi dừng xe đã nhảy thẳng lên lan can này, dang 2 tay định chạy dọc ... sau tiếng quát, được xem lại tình trạng hiện tại của lan can này đã xanh mặt đứng lặng không nói được gì. Sau khi khẩn khoản mời nhau quay ngược lại Đồng Văn nhậu không được các bạn đã chạy xe đi rất chậm.
Đây chỉ là một ví dụ trong số nhiều mối nguy hiểm mà chúng ta gặp phải trên đường nhất là tại vùng cao, không thể trách những người quản lý, bất cứ ai .... mà cần hạn chế những rủi ro đáng tiếc bằng sự cẩn trọng cần thiết trong mỗi chuyến đi.

[video=youtube;u7eBwkPFvPE]http://www.youtube.com/watch?v=u7eBwkPFvPE[/video]​

mình cũng chỉ mới đi lòng vòng và mỗi lần đi đều có bạn và host địa phương (hix dzị ko biết có phải là phượt ko nữa) nhưng mình cũng xin đóng góp vài lưu ý từ những chuyến đi của mình:
1. Đi thì phải đem đầy đủ các vật dụng (nghe cũng hơi thừa) nhưng dao kéo mọi thứ đem đầy đủ khắc có khi cần và nhất là đem cái đèn pin theo nhé. Hồi đấy mình cũng may mắn lắm, cứ nghĩ lại vẫn rùng mình, đi vào Ankor khoảng 4:45AM, ai đi Cam chắc cũng biết lối đi vào 2 bên là 1 cái hồ ko bé :( trời tối thui thui mình đi theo con bạn đi trc, ko thấy gì cả đạp nước đọng tùm lum lại còn bị mấy người kia đạp chân nữa mà may là ko nhảy ra phải cho tỏm luôn xuống hồ (hix nghĩ lại thấy còn may)..
2. Trả giá trước thỏa thuận trc nếu ko sau phải cãi vả rất phiền phức. Mình cũng vì cả nể quen biết mà sau rất khó xử và cuối cùng phải bỏ ra 10$ cho yên thân.
3. Phải mua bảo hiểm du lịch trc khi đi, mình trc khi đi hay mua của AIA (lúc đầu tính mua của Bảo Việt hay Bảo Minh cho rẻ nhưng nó bảo nó ko bán cho khách lẻ chỉ bán khách đoàn)... tính ra thì mạng sống mình vẫn quý hơn vài trăm nghìn nên trc khi đi nên mua bảo hiểm kỹ lưỡng. Hì nhìu khi nói xui chứ có gì cũng có bồi thường à nha :p. Mua bảo hiểm rồi thì photo lấy 1 bản xách theo, bản chính để ở nhà cho người thân quản giúp
4. Luôn đem theo 1 cuốn sổ để ghi chép, và tất cả giấy tờ sách vở balo túi xách mọi thứ mình luôn đánh máy in rõ ràng tên mình + tên vài người để liên lạc khi mình có mệnh hệ gì, rồi dán sau đấy. Hồi lúc mình đi con bạn người nước ngoài cười mãi vì mình giở bất kì thứ gì ra cũng đầy đủ thông tin liên lạc và tất tần tật :"> thôi kệ kỹ tý cho nó đỡ phải hối hận
5. Cái nữa là vì mình chỉ biết tiếng anh và tiếng việt nên khi ra nước ngoài mình hay túm mấy bác mắt xanh mũi cao để hỏi han, cái này cũng tốt vì đa số các bác í biết tiếng anh nhưng các bạn cũng nên cẩn thận mấy bác tự dưng xông vào hỏi chuyện và tự nhiên quá đáng. Mình đã từng gặp rồi, đang đi bộ thì 1 bác chạy tới tuôn xối xả tiếng anh sau khi hỏi mình là du khách phải ko (nói thật nhìn bác này kinh kinh, mắt lờ đờ soi mói, tay chân thì cứ loạn xạ thế nào í_ ko biết có phải do mình nhạy cảm quá ko nữa) mà mình vẫn lịch sự trả lời sau kiếm cớ chuồn. Sau đấy mình túm đc 1 bác khác và bắt chuyện thì bác í bảo đứng đợi 15' sắp có sự kiện lớn mình đợi rã rời 30' hơn chả thấy gì túm bác khác bắt chuyện mới biết mình bị lừa -> tóm lại tùy vào may mắn à, mình vẫn còn may mắn khi chỉ mất 30' mà ko phải tài sản hay thứ khác nhưng sau đấy mình thận trọng hơn trong thông tin khi hỏi thì hỏi nhiều người.
6. Khi đi vào những nơi nguy hiểm (hốc đá, thác, núi trơn..) thực ra nên lượng sức mình thôi, ko nên cố quá. Mình khúc nào thấy ko đc nữa thì quay lại, có lần mình leo vào hốc đá của Cam rất hẹp, tối tăm và trơn dù bạn của mình đã qua tới bên kia nhưng nếu lượng sức ko làm đc thì cứ leo ngược lên và đi bộ 1 vòng qua, ko trải nghiệm đc cái thú leo vách đá ih nhưng mà còn đỡ hơn là té xuống dưới nhìn toàn đá lỏm chỏm phát khiếp. Tuy nhiên có những cái ko quay lại đc, như đi Datanla ở Dalat thì đã ra giữa dòng chỉ có nhảy xuống thôi chứ lúc đấy đi ngược thì nguy hiểm càng cao.

Ở Tp. HCM Bảo Việt lẫn Bảo Minh đều có bán cho khách lẻ.
Mình mới vừa đi chuyến Trung Quốc về, 9$ cho 8 ngày
Còn trong nước thì 1,2k/ngày hoặc cao hơn tùy mình chọn.
Mà có cái là phải đến tận chỗ nó ký hợp đồng. Bảo Minh được cái nó sẽ cung cấp những thông tin về lãnh sự và 1 số thông tin cần khi mình ra nước người.

Dù sao đi nữa, mình cũng luôn mua bảo hiểm trước khi đi, coi như tiền phí an toàn.

Một lần nữa lại giật mình thảng thốt khi nhận được tin buồn, có một bạn nữ (ôm) vừa mất chiều qua trên đường đi Mộc Châu, bạn nam (xế) thì bị gẫy 2 chân đang nằm viện cấp cứu. Địa điểm các bạn bị nạn là Cao Phong vào khoảng 18h ngày 27/11. Nguyên nhân có thể là do sương mù đã hạn chế tầm quan sát. Tuy nhiên phải nói rằng tôi khá ngạc nhiên vì không hiểu lịch trình như thế nào mà giờ đó (18h) mới đến Cao Phong? Và không hiểu sao tai nạn lại bi thảm thế trong khi đường đoạn đó rất bằng phẳng rộng rãi ???

Thật đáng tiếc ..! :(

- Chỗ ngã rẻ Mai Châu có cái hồ rất đẹp, ae ta thường hay ra đó chụp ảnh, tuy nhiên ae cẩn thận nhé, nhớ nhìn xung quanh nha, xung quanh đầy kim chích, hixhix nhóm e đợt rùi phi xuống hồ tắm, sau ra thấy kim tiêm, sợ vãi luôn.
Cái hồ đẹp đẹp ấy đây ạ ...

Và đây ...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,430
190,079
Latest member
Quynh258
Back