What's new

Cào cào ký sự

Một chuyến phượt dài nhiều tập của đoàn cào cào 12 chiếc sẽ xuất phát lúc 14 h hôm nay, thứ Sáu, 16.11.2007, tại chân cầu Hà Đông. Điểm đến đầu tiên là Bản Lát.

Đó cũng là thời điểm bấm máy của một bộ phim truyền hình nhiều tập về dân phượt, sẽ lần lượt tới tất cả các miền, các điểm du lịch trên cả nước, mô tả và lý sự về văn hóa du lịch theo kiểu phượt.

Nhân vật chính của phim sẽ là các tay phượt trên những con ngựa sắt cào cào.

20h tối hôm qua, đoàn làm phim lỉnh kỉnh từ Sài Gòn ra đã tề tựu tại Hà Nội. Các đoàn tiền trạm cũng đã từ các điểm xa xôi trở về đêm qua.

Sáng nay, công việc chuẩn bị đã được rà soát xong xuôi.

Dự kiến tập đầu sẽ lên sóng trước hết trên HTV7 (Sài Gòn) vào tháng 12.

Một nữ MC mới lạ sẽ được trình làng. Hy vọng không phải là kiểu làm đỏm thường thấy, mà là người đồng hành "chịu được" của dân phượt đầy cá tính tinh tướng.

Đòan làm phim cào cào từ Lào Cai men theo bờ sông Hồng, qua Trịnh Tường, Amusung, lên Lũng Pô, vòng xuống Mường Hum rồi về Sa Pa. Điểm nhấn cung này là Lũng Pô, nơi con sông Hồng chảy vào đất Việt.

Nơi biên cương có những cột mốc như thế này:

Đón con nước đầu tiên chảy vào đất Việt bằng tất cả các tư thế: đứng bắn, ngồi bắn và cả nằm bắn nữa... Đúng mết-tốt các tư thế kinh điển được dạy!

Bác nào bác nấy bắn đì đùng. Tiếc là em chỉ kịp chộp cảnh này mà không kịp xoay góc để thấy hết nòng súng của các bác này thòi ra:

Bắn chác đã đời xong, leo đồi về. Ăn trưa dưới cây cao bóng cả trên gò cao ở trạm biên phòng Lũng Pô. Cơm hộp mang theo từ Lào Cai. Cơm rừng dưới tán cây rừng:

Last edited:
Các bác! Em thấy các bác náo nức quá nên xin mạn phép thông báo với các bác là cái phim ký sự này sẽ được phát trên kên HTV7 vào lúc 21g10 tối thứ 6, 7, CN hàng tuận Bắt đầu từ thứ 6 (7/12/2007). Các bác đón xem nhé!
Tin đây các bác: http://www1.thanhnien.com.vn/Vanhoa/2007/12/4/218121.tno

Ngắm con nước đầu nguồn sông Hồng này, hút theo nó về xuôi mà dạy tỏa những cảm hứng về Hồng Hà, Việt Trì, Sông Lô, Sông Thao…

Rời Lũng Pô vòng vèo lên đèo. Những con đèo có tên và không có tên. Đèo nào cũng cao, vòng vo và khấp khểnh:

Trên các mỏm cao, các cô gái ngồi thêu thùa. Chẳng hiểu tại sao không ngồi trong nhà, cứ phải ra đường, chọm mô cao mà đứng ngồi lổm nhổm:

Trên đèo nhìn xuống thì tòan cảnh ruộng bậc thang thế này:

Mùa này gặt rồi, ruộng bậc thang chỉ ánh lên vằn nước. Mỗi mùa mỗi cảnh, cũng đẹp, nhưng mười phưn mới vẹn được năm, nhẩy.

Last edited:
toi cung dc di trong chuyen phươt nay , qua la tren doi o co gi sương bang cac bac a, don xem nhe

em có dc 1 số ảnh cua chuyến di nay đẹp lam nhưng chưa biết đăng thế nào bác dudi chỉ cho em với

Last edited by a moderator:
Chào mừng bác Blackdragon! Nhờ bác giúp một tay cho em đỡ mỏi. Để khỏi phiền mọi người, em đã PM cho bác cách post.

Hồi em mới vào đây, chả biết gì, được bác Nhựa chỉ cách, em copy lại hướng dẫn của bác Nhựa và gửi PM cho bác rồi. Có gì khó khăn hơn, bác kứ kêu lên, các bác ở đây sẽ sẵn lòng giúp bác.

Bác Nhựa ơi, thương cho chót, giúp bác Blackdragon này giùm em với. Tks bác.

Nếu không phiền, bác Blackdragon PM cho biết bác là ai trong đoàn này được không?

Sa Pa trong mây lãng mạn cực:

Ở đó có một địa danh nghe cũng lãng mạn không kém: Giàng Tả Chải Mông. Em không dám bịa. Đây này, có cả trường học mang cái tên ấy:

Em zoom vào để các bác dễ đọc:

Từ cái chỗ Chải Mông này, lại quanh co lên đèo, rồi gặp 3-4 chỗ tắc đường. Các bác xe ủi đất, cần cẩu làm việc quài quại, nhưng chẳng “chải” được cái gì thêm.

Rồi có một bác cần cẩu già nua lăn quay ra hỏng, chắn hết cả đường. Ăn vạ vô thời hạn. Các bác tài thay nhau sửa mấy tiếng cũng chả ăn thua, bèn quay ra đi kiếm cơm, chuẩn bị ngủ đêm giữa đèo. Thế thì toi rồi, không sao qua được nữa:

Thế là Uat cũng chịu. Dừng lại và quay về. Chỉ có mấy chiếc cào cào lách qua được để đi tiếp. Cào cào lên được tới đỉnh, nơi có bản người Mông ở cao chót vót.

Cho em hỏi chút ạ: Đi cái này có phải tuyển chọn gì không bác? Nghe nói là có 165 chương trình/1 năm, tức là sẽ có rất nhiều chặng đúng không ạ? Thế dân phượt thường muốn tham gia có được không ạ? Nếu open thì các bác post các chặng và thời gian lên đây, tết em về, sau đấy rảnh em xin tham gia vài chặng ạ :)

Báo cáo các bác. Theo thông tin nội bộ em mới nghe được thì chương trình Khám Phá sẽ hoãn đến thứ 6 tuần sau, tức 14/12. Lý do là đang còn cái chương trình Cười Chút Chơi gì gì đấy đang còn dở dang 1 kỳ nữa. Thế cho nên các bác cứ bình tĩnh đón xem nhá. À mà em vừa được xem cái trailer giới thiệu chương trình đấy, tất nhiên là không xem trên tivi rồi. Nhưng mà hay lắm. Hoành cbn tráng luôn. Chắc 1-2 hôm nữa sẽ bắt đầu phát trailer đấy các bác ạh. :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,646
190,155
Latest member
ncvinh123
Back