What's new

[Chia sẻ] Cát Bà = Câu cá + tắm tiên.

:L(K)
Em đặt cục gạch ở đây để đội nhà em show hàng lởm với nhau và phè phỡn buôn dưa bán đá, rút kinh nghiệm về việc đi câu cá đêm vừa rồi ở Cát Bà. Các bác ra vào nhớ ném đá để lại cho nhà em xôm tụ.(wait)
(Động này xếp sau những động tụ họp để nói về Cát Bà của Kiara, Cường tax, Greenline.... với những chuyến trekking tao nhã và thanh lịch .... nên đề nghị mod đừng bật đèn cảnh báo:))!)

Last edited:
Trả lời cho Xanh rõ nhé

@ Xanh thân mến! Lâu quá gặp bác lúc nào cũng thấy bác nhảy lên ầm ầm! Tại sao lại cứ dị ứng với chị em thế nhỉ bác Xanh nhỉ?:LL Thảo nào chẳng ương được tí nào!=))

Việc Xanh đã có nhã ý hỏi thì em cũng trả lời Xanh thế này:

- Việc mọi người đi chọn bè nào để ở phù hợp, đi thế nào để ra được đó là nhờ công hoạch định của Bác Jép. Kể cả việc đi Đảo Dứa nếu thực hiện được được thì người dẫn đường cũng là bác Jép.

- Việc ở bè trên vịnh không phải ai là chủ bè cũng cho anh ở lại qua đêm, bè nhỏ, việc đi lại khó khăn vì phương tiện chính là thuyền nan, nước ngọt phải lấy từ bờ, rau cỏ đều phải đi chợ xa.....chưa kể việc anh đến ở sẽ làm khuấy động việc nuôi cá thông thường...

- Bài của em vẫn còn mà, quảng cáo thì em chưa đạt tới được. Nếu mà biết quảng cáo thì em tự lăng xê em lâu rồi bác ạ. Mọi việc vẫn đang ở phía trước, em còn phải "câu bài" chứ, Xanh buồn cười nhỉ? Tụi đi cùng vẫn đang còn cho em uống rượu mà, hết bài thì hết rượu ngay anh ạ!Gớm, anh tưởng ai cũng thật thà đâu! Cứ để em buôn bán đi, mà buôn bán thì bốc phét mà vẫn bán được hàng thì đạt tới đỉnh cao rồi đấy!;)

- Tụi em đi ban đầu cũng nghĩ thông thường như anh vừa nghĩ, nhưng có đến mới thấy mọi thứ không đơn giản như mình nghĩ. Em viết bài hoàn toàn theo cảm xúc đơn giản về mọi thứ nơi mình đến thôi. Chữ "Chia sẻ" ở đây mang tính chất muốn mọi người biết thêm một thú vui ở Cát bà thôi, Xanh nhé (Đầu topic em đã nói rồi!), không đặt nặng việc "dẫn đường" đâu Xanh ạ, vì em có "dẫn " thì cũng không được. Cả đoàn may mắn có được một không gian và thời gian nho nhỏ để hòa mình vào một thú chơi của người khác mà không phải đặt vấn đề kinh tế (đau đầu lắm!:shrug:).

Last edited:
Vịnh trong vịnh.

Đi vào vịnh Lan Hạ chắc chắn với những nguời đã từng đi rằng bác nào cũng nhìn thấy núi, cũng tắm tại những bãi hoang ngoài vịnh, có bác còn được đi câu đêm với dàn đèn và những con mực mắt lấp lánh :). Tuy nhiên, chắc hẳn ít người nào biết đằng sau những dãy núi có những gì?????

Có người sẽ bảo rằng, dào ơi, lại núi, lại non,lại rừng í gì....He he. Em cũng nghỉ thế! Ở chuyến đi lần này em biết thêm một thứ nữa đằng sau những dãy núi kia....là vịnh trong vịnh!

Đoàn em khám phá ra cái vịnh xinh xắn này sau khi hăm hở đủn nhau xuống thuyền nan, xoay xở tự chèo sang khu vực " hái hoa" và "tắm tiên thoải mái ". Nói là khám phá vì đầu tiên chẳng ai bảo cho mà biết, với bác chủ bè thì nó là nơi bác ấy nuôi cá giống, nó như cái chậu nhỏ của nhà bác ấy mà thôi. Ùh thực tình thì ở trên cái vịnh này thì có nhiều đoạn như thế này lắm (bác chủ nhà phân bua).

Sau khi sải bước từ thuyền lên, trèo lên hết những bậc thang được xây cất khá công phu của bác chủ bè là lên tới mặt đập được xây cất để nuôi cá giống. Vào những hôm nước xuống cái cầu thang này cao đến khoảng 2 m so với mặt nước, còn nước lên thì chỉ cần nhấc chân khỏi thuyền là đến mặt đập rồi. Lãng đãng theo một lối đi dài quanh co theo triền núi đã được bác chủ bè thiết kế và thuê xây dựng cả năm trời, trước mặt đoàn Jép là một mặt vịnh lặng như tờ được bao bọc bằng những bức tường đá thẳng tắp từ trên cao xuống. Bước vào đến đây, mọi thứ dường như lùi lại hết đằng sau, không gian như đứng im!

Em vào vịnh 2 lần sau những lần đi “tổng vệ sinh”. Lần nào cũng là một cảm giác choáng ngợp trước những bức tường đá sừng sững. Đoán chắc 8/10 người đến đây sẽ có cảm giác giống em khi đứng một mình: hơi rợn, ngợp với những cái quá sừng sững trước mặt, thẳng tắp, phẳng lỳ sau những bào mòn của thời gian.... Cả đoàn đã cùng ồ lên rồi cũng lại nhanh chóng im lặng để chiêm ngưỡng …Cảm giác như mình đang rơi vào đáy cái động không có nắp đâu đó trong Tây du ký. Không gian mát lạnh nhưng tịnh không một âm thanh nào cả. Mọi thứ dừng lại hoàn toàn, tất cả như rơi vào một vùng không trọng lượng.....

Lối vào tốn của tốn công rất quanh co, nên thơ, bám theo triền đá....

s128

Một phần hồ nhỏ nuôi cá giống...hơi bị lung linh!

s720

Cỏ cây chen đá, lá chen hoa.

s720

VỊnh nhỏ ở cuối con đường....

s512

(NT) Tiếc quá! Máy của em lởm chỉ chụp được một góc nhỏ của vịnh trong vịnh này. Bác nào trong đoàn còn ảnh về vịnh này thì úp lên cái nhá.Thanks

Em chưa có dịp được nhìn thực tế toàn cảnh vịnh Lan Hạ từ trên cao mà chỉ nhìn thấy qua ảnh chụp của rất nhiều "đại gia" về ảnh. Theo Đội Trek rừng Cátbà do Lão Bà Bà Kiara dẫn đầu đi vào tháng 4 vừa rồi, em có dịp được thấy những đầm, ao nhỏ xen giữa nhưng cây rừng. Chắc nhìn từ trên cao Lan Hạ chắn còn nhiều cái "vũng" xinh xắn thế này. Hi vọng có lần quay lại để cùng khám phá một hang động rất rộng và rất sâu (theo lời của bác chủ bè)(c)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back