What's new

Câu chuyện ý thức khi đi Hà Giang (tách từ topic Tam giác mạch)

Status
Not open for further replies.
Tôi tách các bài viết về sự kém ý thức, thậm chí là phá hoại của một bộ phân thành viên sang topic này, để topic Tình hình Tam Giác Mạch - Hà Giang 2012 không bị loãng.
Đây cũng là lời cảnh báo với các thành viên về ý thức khi đi du lịch.
Chitto.

Đoàn sb vừa về đầu tuần này, tam giác mạch đã nở nhiều và đẹp. Nhưng có quá nhiều hình ảnh không đẹp của các Phuoter và khách du lịch. Từng đoàn, từng đoàn ùa vào ruộng hoa tạo dáng... hoa tả tơi rạp dưới chân người, không chỉ đạp lên hoa khi di chuyển mà họ còn đè bẹp cả 1 khoảng để ngồi cho áo váy khỏi bị dính đất dơ. Chụp chán chê, họ kéo nhau đi với cả ôm hoa to đùng cột phía sau xe máy... Nhìn mà xót!!! Cứ như vầy sẽ còn được mấy mùa hoa???

P/s: sb có sai lệch chủ đề, các mod xóa dùm, đừng phiền he, thanks.

Last edited by a moderator:
Tiếc là thời điểm em đến không có bánh, chứ không cũng xin thử một miếng xem bánh này thế nào.

Đây là bánh tam giác mạch bạn ạ. Bánh này có vị nhàn nhạt và có bán ở chợ Đồng Văn. :)

Không biết bạn đã ăn chưa, mình chưa thấy ai gọi là bánh 3 Giác Mạch bao giờ?

Bánh này còn được dân bản gọi là Mèn mén, nó được làm từ bột ngô ủ lên men nên ăn nó vị chua chua (mới đầu ăn thì chỉ thấy chua chứ ko thấy vị gì khác, nhưng vừa ăn vừa ngẫm nghĩ 1 lúc sẽ thấy nó có vị hơi ngọt của bột ngô), mình có ăn thử và thực sự thấy rất khó ăn, mọi người hay nhắm nó với rượu và thắng cố

Bánh này còn được dân bản gọi là Mèn mén, nó được làm từ bột ngô ủ lên men nên ăn nó vị chua chua (mới đầu ăn thì chỉ thấy chua chứ ko thấy vị gì khác, nhưng vừa ăn vừa ngẫm nghĩ 1 lúc sẽ thấy nó có vị hơi ngọt của bột ngô), mình có ăn thử và thực sự thấy rất khó ăn, mọi người hay nhắm nó với rượu và thắng cố

Chính xác hơn phải gọi là bánh làm từ hạt tam giác mạch. Mèn mén là bột ngô xay ra rồi đồ lên theo kiểu xôi, để nguội thì nó vụn ra như cám bạn ạ. Người ta hay ăn chung mèn mén với canh rau cải vì ăn mèn mén không thì rất nghẹn, không nuốt được.

Ngoài lề một chút, mời bạn tham khảo một câu chuyện buồn nơi địa đầu Tổ quốc: MÈN MÉN THAY CƠM, Ở ĐỊA ĐẦU LŨNG CÚ

Chính xác hơn phải gọi là bánh làm từ hạt tam giác mạch

Bạn chính xác hay bạn buianhha chính xác nhỉ :D

Toàn cây chứa glucosid là rutosid, nhiều nhất là ở lá (1,78%), ở hoa (0,71%) và ở thân (0,09%). Hạt có chất độc. Rễ chứa oxymethyl anthraquinon. Trong bột quả có 10-11% protid, 2% đường giảm, 65% tinh bột.

Mình nghĩ chuyện có lẽ dừng lại được rồi, những người cần đánh động thì có lẽ đã đọc, các thành viên khác chắc cũng rút ra được ít nhiều từ topic này.

Em xác nhận đây là bánh ngô ạ, và nguyên liệu chính để làm bánh là ngô hạt. Em chắc chắn không biết, nhưng bạn em ở Hà Giang có nói rằng, bánh ngô này trông thì rất bình thường, nhưng người dân ở đây làm rất cầu kỳ nhé! Quy trình theo bạn ấy mô tả thì y chang làm bánh dày/bánh dầy/bánh giầy ở dưới xuôi, nhưng giá bán cho 1 chiếc ăn no 2 ngày này chỉ dưới 10.000đ.

Đang có cảm hứng, mặc dù biết là ngoài lề topic, nhưng em xin phép post vài tấm ảnh mới chụp ở chợ Đồng Văn có liên quan đến bánh ngô :)

Bánh này chị bán mấy đồng?

Nặng hạt.

Quà chợ.

Mà quên, cũng chiều muộn rồi, nhậu thôi ạ :)

Kính các bác một chén.

Mình nghĩ chuyện có lẽ dừng lại được rồi, những người cần đánh động thì có lẽ đã đọc, các thành viên khác chắc cũng rút ra được ít nhiều từ topic này.

Tôi đồng ý với bạn.

Topic dừng lại được rồi. Nếu cần nói nhiều hơn, thì chúng ta sẽ phải nói về ý thức chung khi đi du lịch chứ không phải chỉ riêng Hà Giang.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back