What's new

[Chia sẻ] chân ngắn xuyên Lào - đường bộ qua Thái đi Pattaya 2500km ngộ hơn fly

Niềm đam mê sau vô lăng thôi thúc e lên lịch trình làm chuyến xuyên Cam- Lào - tới Thái đi udonthani - Bangkok và Pattaya là ngoài dự đinh.

- Lịch trình của em : tphcm - hoa lư - pakse - savanakhet- vieng chan - thái - udonthani- bangkok- pattaya- vieng chan - vang vieng - pakse - pờ y - tphcm
. Ngày 1 : tphcm - hoa lư ( 147km )
Hoa lư - cửa khẩu cam -pakse ( 442 km )c

Ngày đầu khởi hành lúc 2h sáng , để kịp tới cửa khẩu hoa lư .Sáng sớm tranh thủ qua khẩu hoa lư ,để có thời gian thông thả qua khẩu Cam làm thủ tục khởi hành lúc 3h sáng ( định 2h mà cả nhà ngủ quên
:p
) ngã 4 hàng xanh - cửa khẩu hoa lư thẳng tiến.

Trời vừa sáng là e đã tới khẩu hoa lư làm thủ tục đầu tiên khi xin giấy thông hành phần đi và về khẩu nào các bác nên điền :" theo quy định ". để khi về gần khẩu nào mình về khẩu đó cho tiện . xong khẩu vn tới khẩu bên Cam.

Số e đúng hên cả khẩu VN và khẩu bên Cam đều vắng , có mình e sướng thiệt khỏi phải chờ 50k/c passport là xong . Xe thì 300k/ tờ giấy thông hành đi toàn lãnh thổ được 1 tháng
:D
.

Tờ giấy thông hành bên Cam . Có tờ giấy này xe mình 9 ngạch 100% nha các bác .Công an Cam mà thổi vào đa phần xin " caphe" chứ thật ra chả có tội gì cho

Chiều 3h , e đã tới khẩu Cam giáp Lào

Gác cổng 5$

Qua bên khẩu Lào cũng tốn y chang mà nhanh hơn , 20kip/passport ,xe 350k/ giấy thông hành 30ngay về bất kỳ khẩu nào

Thêm 110k/15ngay tiền giấy bảo hiểm ( công an Lào thổi đa phần vì người vn mình quên mua giấy này )

Vậy là xong 1 ngày vượt 4 khẩu
tới pakse kết thúc 600km/ngày .

Attachments

421.4 KB · Views: 119
Last edited:
sau buổi sáng no căng , dạo vòng vòng cho tan mỡ

bán vỉa hè giống ngoài q1
:)
đồng hồ

h là lúc chân cứng hơn đá
:rolleyes:

đi tuk tuk từ china town qua baiyoke 22km ggmap nói vậy ko biết sao mà đi thấy cũng mau tới

đường phố bên thái toàn 1 chiều nên nhiều khi thấy gần mà phải chạy đường vòng nên hóa ra xa

cầu vượt có thang máy nên cũng tiện

chùa vàng

la hán quả ngon tuyệt cú mèo

thiên đường mua sắm

cửa hiệu cầm đồ y như trong phim cổ trang

BANGKOK - PATTAYA ( 2h30'tới )
e ra xe lửa mua vé đi pattaya , ra tới nơi thì phòng vé báo hết vé phải đặt trước 1 ngày , vì đi pattaya là đi trong ngẫu hứng biết đâu mà ngờ
:eek:
Hết cách không lẽ h quay lại Bangkok thêm 1 ngày thì chán lắm nên e quyết định đón bus đi luôn .Hỏi mấy cô trong phòng vé thì được chỉ tới bến xe bus . từ xe lửa tới bến xe bus đón xe bus no.40 mà chờ dài cổ ko thấy , may mà gặp được 1 bác người gốc hoa , ở Thái được 20 năm ,chỉ giúp đi taxi cho nhanh ,bác nói đi taxi từ đây tới đó khoảng 200bath ko hơn nên e cũng bớt lo .Vì taxi Thái chỉ nói tiếng thái nên bác ấy giúp viết chữ luôn
:cool:
Bác đúng là rất nhiệt tình , dẫn đi đón xe bus , chờ chung sợ e đi lạc xe , rồi bác còn nói e nên đặt trước ks bên patttaya nói thách lắm...
nhiều thứ khác, có 1 thèng taxi nói tiếng anh cũng giỏi lắm ,nó nói muốn đi đâu nó chở đi cho lẹ ,bác ấy quay sang nói tiếng Hoa vz e , mặc kệ mấy thằng taxi này nó ở bên xe nên gian manh lắm đồng hồ chạy ko đúng đâu ( vì tiếng anh nó nghe dc) bác dẫn e đi lẹ lẹ nó quay sang chửi rũa bác
:mad:
bác nói kệ cha nó . Cuối cùng đón được xe taxi chạy đúng đồng hồ ,có 130bath hixxx quả là hên , cho 1 bác đi chung đường đón bus về quê, bác phụ thêm 30bath mà e đã nói ko sao nhưng bác ko chịu cuối cùng e chỉ tốn 100bath , trong khi đi bus đã 30bath/nguoi mà nghe nói nhiều hành lý bus khó cho lên...hixx quả là may mắn

Ký ức đẹp ở China Town chỉ gói gọn vài chữ , thanks 叔叔 về sự nhiệt tình của chú, đôi khi giữa dòng đời vạn biến cũng có cái để ngẫm

biệt nhà ga xe lửa e đi kiếm bus đây

taxi chạy số tự động

cuối cùng thì e cũng tới bến bus EKAMAI

Sau 2h30p thì e đã tới pattaya , đi thái mà e cứ tưởng đi china
đâu đâu cũng toàn chữ tàu

định booking vé trước cho ngày về tránh tình trạng hết vé như xe lửa thì ....
đành chịu

cái hotel toàn chữ tàu chắc chủ người Hoa

cuốc bộ vài vòng trong đêm

ghé vào 1 quán bên đường thấy người dân ăn đông

e cũng ghé vào xem siêu thị bán cái gì có mắc hơn mình ko

cho bé đi siêu thị mua trái cây luôn

dành cả ngày thứ 2 để đi tham quan pattaya vậy .tuk tuk bên pattaya bự hơn bangkok nhưng trả giá nào cũng dính

ghé mini siam

thử xem sao
300bath/người

các bác Trung giỏi đầu tư quá đi tới đâu cũng gặp hazzzzz

đây là thiên đường cho các bạn trẻ sống ảo
;)
già rồi ko thể ảo hơn

Attachments

469.6 KB · Views: 81
vang vieng cách pakse 780km , một lần tới vang vieng thử cảm giác mạnh , đi hang tối , tắm blue ragoon ,chơi tuping và thử đặc sản của dân tộc vùng cao

qua cầu treo

cầu tre lắc lẻo

vào rừng sâu

bơi bơi

bị cá rỉa ak

cuộc hành trình thú vị , vui vẻ hơn nhờ có sự góp sức rất lớn của F1 ,mặc dù không phải chân dài tới nách ,cũng ko phải siêu sao hay người mẫu nhưng F1 đã phiêu cùng gia đình e qua hết các nẻo đường , mọi ngõ ngách . Giờ nghĩ lại nếu em nó mà quẻ giữa đường chắc cả nhà em khóc ròng bên đất khách
Đồ đạc chất cả tháng ,lương thực thực phẩm cả đống ,phải công nhận mặc dù ko có cốp nhưng sức chứa của e nó quá nể kakakak .

Dành cả thanh xuân chỉ để đi khắp nơi cùng người bạn thân tri kỉ ,thiết nghĩ cũng đáng lắm chứ !
-Nhấm nháp một tách cafe đen dưới mưa cũng cảm thấy quá ngọt .
-Lẽ sống đôi khi quá đổi giản dị không cần phải tìm kiếm
-Hạnh phúc xa xỉ với nhiều người nhưng với tôi thì không !
-Bạn thân ơi mình đi nhé !!!!!!!!
;)
;)
;)
;)
;)

em đã trở về vùng trời biển đảo Việt Nam !!! Việt Nam mình đẹp quá phải ko các bác .....
Tôi yêu Việt Nam .....

Tất bật hơn thua rồi cũng bỏ
Thong dong tự tại vậy mà vui_____ _________Ngày mai chẳng biết ra sao nữa

Mà có ra sao cũng chẳng saooooo?????
------ Thanks các bác ------

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member