What's new

[Chia sẻ] Châu Âu 45 ngày và 11 nước

Hành trình của mình qua các nước Pháp, Bỉ, Đức, Séc, Hung, Áo, Slovenia, Ý, Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha, rồi quay lại Lyon, Thụy Sỹ, Milan, vì mình bay Qatar về từ Milan.
Đây là lần thứ 2 mình đến châu Âu, lần trước mình cũng đã đi Pháp, Bỉ, Hà Lan, Luxembourg. Mình có visa 1 năm nên lần này không phải xin.
Gọi là đi 11 nước nhưng có nơi chỉ đến đúng thủ đô như Bồ Đào Nha, Hungary. Còn lại mình thường ở một thành phố và đi thêm 1 thành phố nhỏ/làng trong ngày.
Thích nhất thì là Bỉ và Thụy Sỹ. Hungary (Budapest) thì hơi thất vọng vì không như tưởng tượng. Thấy cũng bình thường, có lẽ do đã qua nhiều nơi đẹp hơn trước đó. Thành phố Liege cũng hơi thất vọng vì không có gì đặc sắc lắm, nhưng đến đúng hôm festival nên âm nhạc, biểu diễn nghệ thuật cũng khá vui.
Mình ở toàn bộ là airbnb. Mình thấy ở airbnb rất thích vì ở với dân địa phương, họ cũng thường cùng sở thích du lịch nên nói chuyện rất dễ, rất thân thiện và có người còn quan tâm mình rất kỹ (có sữa, hoa quả, ăn sáng, nhiều người còn mời cafe, rủ đi ăn tối, uống bia, hay dẫn đi thăm quan). Giá cả airbnb cũng rẻ hơn nhiều, chỉ bằng 1/2, 1/3 hotel nhưng về chất lượng thì tương đương.

Điểm đầu mình đến là Paris. Đây là lần thứ 2 nên mình cũng chỉ đi lại mấy nơi mình thích như bờ sông Seine, nhà thờ Đức Bà, khu Latin. Hôm sau thì mình đến một ngôi làng gần Paris, là Muret-sur-Loing. Lần nào mình đến Paris trời cũng mưa tầm tã. Mấy ngày hôm sau chính là trận lụt lịch sử ở Paris nhưng lúc đó mình đã sang Bỉ.

Lần trước mình đến CDG cũng cùng giờ, tháng 9, mùa thu có lẽ không phải mùa cao điểm nên hầu như không phải đợi để nhập cảnh, rất nhanh. Lần này cũng giờ đó nhưng phải đợi rất lâu. Nhân viên hải quan cũng chỉ có lèo tèo vài người, lúc đó là 7h sáng thứ 7.
Một điều khá bất tiện ở sân bay CDG là máy bán vé tàu tự động không nhận tiền giấy, nên phải xếp hàng mua vé, mình thử thẻ hsbc thì cũng không được (có lẽ ko đúng cách, vì ở nơi khác vẫn dùng được).
Ở airbnb thì luôn cần contact với host từ trước để tìm hiểu đường đến apartment. Airbnb có app cho điện thoại, có thể dùng để gửi message cho host và sẽ nhận được cả bằng sms nữa. Mình chỉ thấy ở airbnb chỉ có một điều hơi bất tiện là cần confirrm giờ check-in, gặp mặt nhận chìa khóa, vì họ là những người hàng ngày vẫn đi làm. Nên mặc dù đã confirm từ trước nhưng đến lúc check-in nếu có trục trặc gì mà không có 3g/internet thì sẽ rất khó khăn.

Căn hộ ở Paris mình ở là ở quận 13, gần china town. Chủ nhà là 2 vợ chồng, có một cô con gái mới được 3 tháng. Contact qua airbnb thì tưởng là nhà một cô gái độc thân :) nhưng khi đến nơi thì mọi việc đều qua anh chồng.

Nghỉ ngơi nốt buổi sáng, chiều mình đi bộ thăm thú, tìm chỗ ăn.

Một nhà thờ nhỏ ở quận 13, trên đường đi:

DSC00275 by Cuong Nguyen, on Flickr

Từ nhà thờ có thể nhìn thấy Patheon

DSC00273 by Cuong Nguyen, on Flickr

Last edited:
Xem ảnh mà mê tơi, cả cái cách bạn kể chuyện sao mà nó thong thả, dễ chịu thế...cho mình cảm giác như đang được tham gia đi bộ, khám phá chung với bạn luôn í. Ko biết đến bao giờ mới có đủ thời gian mà lượn Châu Âu lâu như hành trình này của bạn, ngưỡng mộ quá @@

Bruges nhỏ bé vậy nhưng ngóc ngách cũng rất nhiều, đi mãi rẽ ngang rẽ dọc mà vẫn chưa hết được. Còn có rất nhiều con phố, ngõ nhỏ khác mà mình không qua lần này vì có ít thời gian hơn. Mình nghĩ ở Bruges ít nhất nên ở 2 ngày, 1 ngày đạp xe, 1 ngày đi bộ và cảm nhận cái vắng lặng của buổi tối, khi khách du lịch đã đi về hết, bởi có lẽ họ cũng chỉ đi trong ngày.

Bruges nhỏ bé nhưng mỗi con phố, mỗi dòng kênh lại có những cảnh đẹp khác nhau mà khiến ta không thấy chán. Nhiều người cứ hỏi mình sao đi lắm thế, sao đi một mình mà không chán... Mình thì nghĩ đã là sở thích, đam mê thì khó mà chán được. Có những nơi không đẹp lắm, nhưng với người thích du lịch vẫn thích đi, thích khám phá mà sau đó không thấy hối tiếc. Mình thấy với nhiều người thì đi du lịch thực chất là "đi chơi", nên cần phải đi nhóm đông, thế nên họ luôn đưa ra những "danh ngôn" kiểu như "không quan trọng đi đâu, mà là đi với ai", hay "hạnh phúc là hành trình, không phải điểm đến". Với mình thì "hành trình" luôn là chuyến bay, chuyến bus dài nên chỉ thấy mệt mỏi chứ không thấy hạnh phúc :), trừ ở châu Âu khi đi bus hay tàu thì khung cảnh cũng rất đẹp. Ở đâu mình cũng có thói quen không ngủ trên tàu xe nếu đi ban ngày để ngắm đường (hoặc do không ngủ được). Và nhất định điểm đến phải là điều quan trọng nhất, nếu không thì không cần phải đi du lịch mà chỉ cần rủ "ai" đó ra quán cafe là được :).

Tuy nhiên thì đó là sở thích, phong cách của mỗi người. Và du lịch thì cũng có nhiều loại hình: ngắm cảnh, khám phá, trải nghiệm, shopping,.... Không nên lấy suy nghĩ hay sở thích của mình để áp đặt cho người khác.

DSC01347 by Cuong Nguyen, on Flickr

Hai bên rìa bờ kênh có nhiều hoa dại

DSC01354 by Cuong Nguyen, on Flickr

Những con phố cổ kính lát gạch đá, với quán cafe ngoài trời luôn làm mình thích thú, và hầu như ngày nào mình cũng phải ngồi ở quán nào đó, trong suốt hành trình, ở mọi thành phố mình qua. Lại thấy toàn các bác già ở Bruges nhé.

DSC01360 by Cuong Nguyen, on Flickr

Chính là các đường xung quanh Jan Van Eyck.

DSC01364 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC01367 by Cuong Nguyen, on Flickr

Đẹp và lãng mạn quá ^^

Đọc tới đây là muốn tới Đức ngay và luôn hihi

Sáng hôm sau mình đi Nuremberg. Mình mua được vé megabus chỉ 1.5e Munich-Nuremberg. Nuremberg chỉ là trạm dừng, sau đó bus đi tiếp Berlin hay Hamburg mình cũng không nhớ lắm. Chiều về thì mình phải đi tàu 20e, vì đi trong ngày, cũng có megabus về nhưng giờ không hợp lý.

Lúc này thì mình vẫn bị ho do dính quá nhiều nước mưa trong vòng 1 tuần ở Pháp & Bỉ, nên mình vào phamacy hỏi thử xem có mua được thuốc ho không, hóa ra mua được cứ tưởng họ đòi đơn thuốc của bác sỹ. Thuốc có vẻ tốt nên uống vào thì đến hôm sau thấy gần như khỏi luôn.

Bến xe bus, cũng liền với nhà ga trung tâm luôn

DSC02483 by Cuong Nguyen, trên Flickr

Trên đường đi, qua những ngôi làng của Đức, mặc dù là vùng nông thôn nhưng vẫn thấy được sự giàu có của họ. Những ngôi làng mái ngói rất đẹp, với điểm nhấn là tháp nhà thờ nổi bật.

Megabus dừng ở gần nhà ga Nuremberg, từ đây đi bộ một tẹo là vào khu phố cổ.

DSC02488 by Cuong Nguyen, trên Flickr

Nuremberg thật sự rất đẹp và cổ kính. Khi đến đây thì mình thấy không ngờ là Đức lại đẹp đến vậy.

DSC02490 by Cuong Nguyen, trên Flickr

DSC02492 by Cuong Nguyen, trên Flickr

Cảm ơn bạn Gấu Misa đã quan tâm :).

Tiếp tục với Cesky Krumlov, Séc.

Một cửa hàng trang trí rất đẹp

DSC03586 by Cuong Nguyen, on Flickr

Bên trong sân lâu đài, mình cũng chỉ lượn lờ ở ngoài không vào hẳn bên trong :). Phía ngoài cổng lâu đài còn có một chuồng gấu, cũng như ở Bern, mình không nhìn thấy con gấu nào cả.

DSC03596 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC03595 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC03593 by Cuong Nguyen, on Flickr

Siêu đẹp anh ui, chỗ Cesky Krumlov này thì chắc chỉ cần 1 ngày là đủ pk ah ?

Mình có 4 tiếng thôi nhưng thấy cũng đủ bạn ạ, nếu vào hẳn trong lâu đài sẽ cần thêm thời gian. Nhưng bus flixbus từ Praha đi (11e 2 chiều) đến lúc 11h sáng và về lúc 3h chiều, đi hết 3 tiếng. Nên nếu bạn muốn ở lâu hơn thì nên ở qua đêm và hôm sau về.

Cảm ơn bạn đã chia sẻ chuyến đi của bạn nhé, rất nhiều hình đẹp lắm đó. Mình đọc 1 lèo hết luôn. Giờ hóng tiếp đây. Khi nào có thời gian rảnh bạn viết tiếp nha.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back