What's new

[Chia sẻ] Châu Âu 45 ngày và 11 nước

Hành trình của mình qua các nước Pháp, Bỉ, Đức, Séc, Hung, Áo, Slovenia, Ý, Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha, rồi quay lại Lyon, Thụy Sỹ, Milan, vì mình bay Qatar về từ Milan.
Đây là lần thứ 2 mình đến châu Âu, lần trước mình cũng đã đi Pháp, Bỉ, Hà Lan, Luxembourg. Mình có visa 1 năm nên lần này không phải xin.
Gọi là đi 11 nước nhưng có nơi chỉ đến đúng thủ đô như Bồ Đào Nha, Hungary. Còn lại mình thường ở một thành phố và đi thêm 1 thành phố nhỏ/làng trong ngày.
Thích nhất thì là Bỉ và Thụy Sỹ. Hungary (Budapest) thì hơi thất vọng vì không như tưởng tượng. Thấy cũng bình thường, có lẽ do đã qua nhiều nơi đẹp hơn trước đó. Thành phố Liege cũng hơi thất vọng vì không có gì đặc sắc lắm, nhưng đến đúng hôm festival nên âm nhạc, biểu diễn nghệ thuật cũng khá vui.
Mình ở toàn bộ là airbnb. Mình thấy ở airbnb rất thích vì ở với dân địa phương, họ cũng thường cùng sở thích du lịch nên nói chuyện rất dễ, rất thân thiện và có người còn quan tâm mình rất kỹ (có sữa, hoa quả, ăn sáng, nhiều người còn mời cafe, rủ đi ăn tối, uống bia, hay dẫn đi thăm quan). Giá cả airbnb cũng rẻ hơn nhiều, chỉ bằng 1/2, 1/3 hotel nhưng về chất lượng thì tương đương.

Điểm đầu mình đến là Paris. Đây là lần thứ 2 nên mình cũng chỉ đi lại mấy nơi mình thích như bờ sông Seine, nhà thờ Đức Bà, khu Latin. Hôm sau thì mình đến một ngôi làng gần Paris, là Muret-sur-Loing. Lần nào mình đến Paris trời cũng mưa tầm tã. Mấy ngày hôm sau chính là trận lụt lịch sử ở Paris nhưng lúc đó mình đã sang Bỉ.

Lần trước mình đến CDG cũng cùng giờ, tháng 9, mùa thu có lẽ không phải mùa cao điểm nên hầu như không phải đợi để nhập cảnh, rất nhanh. Lần này cũng giờ đó nhưng phải đợi rất lâu. Nhân viên hải quan cũng chỉ có lèo tèo vài người, lúc đó là 7h sáng thứ 7.
Một điều khá bất tiện ở sân bay CDG là máy bán vé tàu tự động không nhận tiền giấy, nên phải xếp hàng mua vé, mình thử thẻ hsbc thì cũng không được (có lẽ ko đúng cách, vì ở nơi khác vẫn dùng được).
Ở airbnb thì luôn cần contact với host từ trước để tìm hiểu đường đến apartment. Airbnb có app cho điện thoại, có thể dùng để gửi message cho host và sẽ nhận được cả bằng sms nữa. Mình chỉ thấy ở airbnb chỉ có một điều hơi bất tiện là cần confirrm giờ check-in, gặp mặt nhận chìa khóa, vì họ là những người hàng ngày vẫn đi làm. Nên mặc dù đã confirm từ trước nhưng đến lúc check-in nếu có trục trặc gì mà không có 3g/internet thì sẽ rất khó khăn.

Căn hộ ở Paris mình ở là ở quận 13, gần china town. Chủ nhà là 2 vợ chồng, có một cô con gái mới được 3 tháng. Contact qua airbnb thì tưởng là nhà một cô gái độc thân :) nhưng khi đến nơi thì mọi việc đều qua anh chồng.

Nghỉ ngơi nốt buổi sáng, chiều mình đi bộ thăm thú, tìm chỗ ăn.

Một nhà thờ nhỏ ở quận 13, trên đường đi:

DSC00275 by Cuong Nguyen, on Flickr

Từ nhà thờ có thể nhìn thấy Patheon

DSC00273 by Cuong Nguyen, on Flickr

Last edited:
Có cái xe đạp này ở VN mà đi làm thì sướng phải biết, đi còn nhanh hơn xe máy lúc tắc đường. Mà dựng xe kiểu này thì VN đã bị mất cắp đến mấy chục cái rồi :T

Cái xe đạp nào hả bạn :D. Mà ở châu Âu người ta dùng xe đạp nhiều, nơi nào cũng vậy. Thực ra họ cũng khóa cẩn thận lắm, để không là cũng mất như chơi ý :). Có một chuyện nhỏ về cái xe đạp mà mình thấy ở Milan, mình sẽ kể sau. Ở VN mà đi cũng không sướng vì không có đường riêng cho xe đạp, lại bụi bặm lắm.

Mình vừa liều mình mua vé (chưa xin nghỉ phép, chưa có visa nốt) :p cuối tuần vừa rồi vừa phác tạm được lịch trình đi đâu đi đâu xong h đọc bài của bạn chắc lại phải làm lại. Hì hì! Tiếp tục hóng ảnh ọt của bạn trong hành trình còn lại. Thanks bạn đã chia sẻ ảnh đẹp và những địa điểm là lạ (với những ng đi lần đầu) và yên bình như thế ^^

Mình cũng như bạn đấy, máu lên là cứ mua vé trước ra sao thì ra, nhưng mà cuối cùng toàn là gặp may, chưa bao h bị từ chối visa. Chúc bạn sớm có được visa và có chuyến đi đẹp.

Ngày thứ 2 ở Séc mình đi Cesky Krumlov, một thành phố nhỏ rất đẹp, cách Praha 3h đi xe bus. Đây có thể nói là thành phố đẹp nhất ở Séc, không lớn như Praha, thực ra là chỉ như một cái làng.

Nếu tìm kiếm những thành phố để đi ở Séc ngoài Praha thì Cesky Krumlov sẽ hiện lên đầu danh sách. Mình biết đến Cesky là từ một người khách hàng người Séc, người mà nói là đã đi Cesky Krumlov nhiều lần rồi mà vẫn thấy thích.

Cesky Krumlov có một lâu đài, nằm trên quả đồi, bao quanh là con sông thơ mộng, vào cuối tuần rất nhiều nam thanh nữ tú, già trẻ chèo thuyền. Bên dưới lâu đài là các khu phố cổ kính, kiến trúc rất đẹp.

Mới từ bus xuống, nhìn thấy ngôi làng từ xa đã thấy mê mẩn:

DSC03497 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC03500 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC03501 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC03504 by Cuong Nguyen, on Flickr

Mình đi flixbus từ Praha, vé chỉ 10e/2 chiều và đi mất 3h đồng hồ. Sáng 8h đi và chiều là 3h về, cùng một xe bus. Vậy là chỉ có 4 tiếng ở Cesky Krumlov, ít hơn cả thời gian ngồi trên xe. Xe bus có wifi, có phục vụ cả nước (lần đầu và lần duy nhất được phục vụ nước trên xe bus ở bển). Cô gái phục vụ xe rất vui tính. Xe có dừng ở một thị trấn khác khi gần đến Cesky Krumlov, sau đó đi tiếp. Chủ yếu mọi người cũng là khách du lịch đi từ Praha và đi trong ngày. Tuy nhiên nếu ai có ý định đi mình nghĩ nên ở lại qua đêm để thăm quan được nhiều hơn, có lẽ Cesky sẽ rất đẹp vào buổi sáng sớm, khi chưa có nhiều người du lịch đến. Chứ thời gian mình thăm quan từ 11h-3h chiều rất đông.

DSC03503 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC03514 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC03523 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC03525 by Cuong Nguyen, on Flickr

Last edited:
Một nhà thờ ở làng, mình cũng không biết tên :). Ngôi nhà thờ này cũng là điểm nhấn khi ngắm ngôi làng từ trên khuôn viên lâu đài.

DSC03556 by Cuong Nguyen, on Flickr

Quảng trường trung tâm. Khi đi ra khỏi bến xe bus, bạn cứ đi theo dòng người "đổ" vào làng, ai ai cũng đến điểm chính là lâu đài, và sẽ qua đây. Sau 1 tuần mưa suốt thì mình đã thường xuyên có được những ngày nắng đẹp.

Cesky Krumlov nằm ở vùng đồi núi, xung quanh là những quả đồi xanh mướt không có nhà cửa. Cũng như khung cảnh ở các nước châu Âu khác. Nghe nói ở Séc núi cao nhất thì cũng chỉ tầm 1000m.

DSC03557 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC03558 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC03560 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC03559 by Cuong Nguyen, on Flickr

Mặc dù lượng khách khá đông nhưng cũng vẫn có thể gặp những con phố vắng vẻ.

DSC03563 by Cuong Nguyen, on Flickr

Về lịch sử của ngôi làng, hay thành phố này, được xây dựng từ thế kỷ 13, ban đầu thuộc về những lãnh chúa, và qua tay một số lãnh chúa, rồi lúc thì thuộc về Đức, lúc thuộc về Séc. Ở thời kỳ thuộc về Xô Viết thì thành phố bị hư hỏng khá nhiều và được khôi phục lại mới đây khi Xô Viết tan rã. Hiện này là một địa điểm du lịch ưa thích của các du khách từ Đức, Áo và cả từ Trung Quốc. Thảo nào gặp nhiều đoàn Trung Quốc vậy.

DSC03565 by Cuong Nguyen, on Flickr

DSC03566 by Cuong Nguyen, on Flickr

Khách du lịch rất đông.

DSC03567 by Cuong Nguyen, on Flickr

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back