What's new

[Chia sẻ] Châu Âu, những nơi tôi đã đi qua

Châu Âu-những nơi tôi đã đi qua
Ở trời Âu đã lâu. Những chuyến đi cứ dầy qua năm tháng. Biết đến diễn dàn phượt từ nửa năm nay, mong muốn được chia xẻ những chuyến đi của mình với mọi người (và tất nhiên là cũng để lưu lại cho riêng mình, những chuyến đi năm tháng tuổi 20). Mình sẽ lần lượt kể lại từng chuyến đi, ở từng khoảng thời gian khác nhau, với các chủ đề khác nhau, từ núi non đến biển cả, từ Đức, Thụy Sỹ, Áo,Ý, qua Pháp, Bỉ, Hà Lan, rồi đến Bồ Đào Nha, Rumani,Phần Lan......Nằm trong dự định thì còn kha khá, TBN, Nauy, Iceland... "Điểm dừng sẽ là ở đâu?", mình cũng chưa có câu trả lời
Những chuyến đi được kể lại qua con mắt của 1 người không ở VN. Hi vọng có thể đem đến cho các bạn 1 góc nhìn khác. Mình rất sẵn lòng chia sẻ những thông tin cũng như chút kinh nghiệm ít ỏi với tất cả các bạn
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Mục lục
Hùng vỹ Alpơ-Thụy Sỹ (Luzern-Interlaken-Jungfrau) t.1-2
Cote D´Azur-Biển xanh như ngọc (Marseilles-Nice-Monaco) t.2-3
Du xuân Đức&Áo (Garmisch Patenkirchen-Học trượt tuyết-Zugspitze-Zirler Berg) t.3-4
Bồ Đào Nha-Biển đẹp như mơ (Algarve) t.4-7
Rumani hè 2012 t.8+9
Deutschland-Gọi tên 4 mùa t.9
Nước Đức trong tôi (Bóng đá & ô tô) t.10-11
Lễ tốt nghiệp Goethe Uni Frankfurt t.12
Heidelberg & Nördlingen t.12
Làng quê nước Đức (tháng 4 mùa hoa nở) t.12-14
Về vùng rượu vang (Volkach-Barvaria) t.15
Frankfurt& Erlangen t.16-17
Làng quê nước Đức (Buttenheim-Frankendorf) t.17
Một thoáng Praha t.18-22
Zillertal- Áo t.22-23
Bella Italia (Venice-Verona-Florence-Pisa-Cinqui Terre) t.23-24
Mittenwald-thị trấn trong mơ (Đức& Áo) t.25-26
Franken-vùng đất của những hội bia (Đức) t.27-28
Bamberg (Đức) t.28
Nước Pháp đầu thu 2014 (Monbéliard) t.28-30
Nước Đức trong tôi - những mùa thu đi qua, những mùa thu ở lại!!! t.30-31 & t.32 & t.34
Colmar (Pháp) t.31
Pottenstein (Đức) - cổ trấn nghìn tuổi t.31-32
Goldener Oktober (Đức) t.32
Herzogenaurach và câu chuyện về anh em nhà Dassler t.33
Neideck-lối xưa xe ngựa hồn thu thảo t.33-34
Hà Lan ngày Queen´s Day và vườn hoa Keukenhof t.35.36
Một tí nước Bỉ t.36
Paris t.37-39

Last edited by a moderator:
Bác ơi, cho e hỏi để tới Bern từ Berlin thì chọn ga tàu nào ở Bern ko ạ? lúc e đặt vé trên BAHN.DE của Đức thì nó hiện vô số ga làm e rối hết cả lên ạ. Cảm ơn bác!

Bác ơi, cho e hỏi để tới Bern từ Berlin thì chọn ga tàu nào ở Bern ko ạ? lúc e đặt vé trên BAHN.DE của Đức thì nó hiện vô số ga làm e rối hết cả lên ạ. Cảm ơn bác!

Bạn vào link này

http://www.bahn.de/p/view/angebot/international/europaspezial/schweiz.shtml

Sau đó chọn "Zum Sparpreis-Finder"

attachment.php

Sẽ đến trang này. Bạn điền như sau:
Start: Berlin Hbf, Ziel: Bern
Hinfahrt: Ngày đi
Có Bahncard hay không(nếu không có thì để nguyên "keine Ermäßigung")
Prüfcode
attachment.php

Sau đó bấm nút "Suchen", sễ hiện ra kết quả
attachment.php

Chúc bạn đi chơi vui vẻ

Cảm ơn anh nhiều! Anh chỉ dẫn nhiệt tình quá ạ! Em cg thử check nth rồi ạ. Chắc sẽ ổn. Nhưng chị bạn em lại nói nếu em muốn chơi tuyết thì bắt buộc phải lên đỉnh núi mới có vì năm nay thụy sĩ cg ấm, chắc tới đầu t3 cg k có tuyết rơi dưới thành phố Bern đâu (chị ý sống ở geneva nhưng k rõ về bern cho lắm). Chị ý khuyên e nên tới geneva rồi đi bus sang Mont blanc ở Pháp để chơi tuyết thì tiện hơn vì e đã đặt vé máy bay từ Geneva về vn rồi ạ. Em đang phân vân vì chi phí lên tới đỉnh Mont Blanc hình như khá đắt đỏ, em chưa tìm được thông tin cụ thể ntn ạ, leo núi thì e ko đủ sức khỏe và cg k đủ kinh phí, mà e lại tra đc mỗi tour leo Mt Blanc thôi, k thấy thông tin gì về việc đi tàu hay phg tiện gì lên đó từ Chamonix. Anh có thể tư vấn giúp em đc ko ạ? Hi! Em hỏi nhiều quá! Anh giúp e nhé!

Bồ Đào Nha - Biển đẹp như mơ

Tiếp tục chùm ảnh về vùng biển gần ks.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Ở đây có rất nhiều những khu nhà nghỉ đẹp mê li cho khách du lịch.
Cây cối được chăm sóc cẩn thận nên trông rất xanh tươi.
Buổi tối lại còn thoảng thoảng hương thơm mới thích chứ

attachment.php

attachment.php

Những cánh buồm nhởn nhơ giữa biển khơi

attachment.php

.
attachment.php

Ăn nuống no nê, đi dạo thảnh thơi hít gió biển
Nắng ở đây trông thế mà gắt ra phết. Mới ngày đầu về mà mình đã đỏ lừ 2 vai

attachment.php

attachment.php

Buổi chiều khi nắng bắt đầu dịu bớt, bọn mình lại tiếp tục đi men theo bờ biển, về hướng ngược lại ban sáng. Mang theo cả khăn tắm rất đầy đủ vì nghe nói về hướng đấy cũng có 1 bãi tắm nữa.
Cỏ cây ở đây trông thật lạ mắt

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Đi 1 đoạn đã thấy 1 bãi biển rất đẹp lộ ra sau vách đá. Tuyệt thật. Đã có khá đông người đến tắm
Trông ngay trước mắt thế thôi nhưng để xuống được bãi tắm này bọn mình phải đi tít sang đầu bên kia

attachment.php

Đã xuống đến nơi. Cũng phải bon chen trải cái khăn xuống nằm 1 lúc cho nó giống Tây rồi mới bắt đầu xuống tắm. Tắm 1 lúc rồi lại lên bờ sưởi nắng

attachment.php

Thời gian ở đây trôi qua nhanh thật.
Loáng 1 cái đã đến buổi hoàng hôn. Mặt trời bắt đầu lấp sau vách đá

attachment.php

Về đến ks, vẫn còn tận hưởng được 1 chút nắng cuối ngày, loang loáng trên bãi cát mịn vàng ươm
Mò vào cái hang đắng sau thú vị phết. Phải bơi mới vào đc đấy nên mình ko mang theo máy ảnh được

attachment.php

Bữa tối ở 1 quán nhỏ.
Người ta treo thịt nướng lên cái xiên lủng lẳng như thế này, xong rồi giật xuống ăn từ từ

attachment.php

Bãi biển trung tâm của thị trấn, buổi tối biến thành 1 sân khấu hòa nhạc
Gió mát trăng thanh nhạc du dương. Mình bắt đầu thích quê anh Mourinho rồi đấy

attachment.php

attachment.php

Last edited:

Hôm nay là 1 ngày lênh đênh biển trên còn thuyền mang tên Santa Bernarda. Con thuyền này được thiết kế theo ý tưởng trong phim cướp biển Caribe, làm hoàn toàn từ gỗ, với những cột buồm lớn. Chủ tàu là 1 người Đức, có lẽ chán cái lạnh lẽo của xứ xở xúc xích nên đã di cư sang đất Bồ. Một người đàn ông rất vui vẻ. Thủy thủ đoàn khoảng 5,6 người, ai nấy trông đều có cái vẻ rất khỏe khoắn của dân miền biển, trong đó có 1 chú Bồ đen cơ bắp nhưng hiền lành mà mình rất ấn tượng
Thuyền khởi hành từ bến cảng Portimao. Chương trình sẽ là đi dọc theo bờ biển về hướng Tây, đến 1 bãi tắm cách biệt mà chỉ có thể đi từ biển vào. Ở đó bọn mình sẽ được vẫy vùng thỏa thích. Sau đó sẽ đi thăm quan những hang động kì thú. Thăm thú xong, đoàn thủy thủ sẽ trổ tài đầu bếp, phục vụ BBQ ngay tại bãi biển. Thực đơn có 2 món: gà nướng (có vẻ là món phổ biến ở đây) và cá nướng. Salat và đồ uống thì dùng thoải mái. Đến chiều, lúc đó gió to, thuyền sẽ nhổ neo, căng buồm theo gió trở về Portimao cho nó giống thời Colombo chứ không dùng động cơ nữa
Bọn mình đặt Tour này ở khách sạn từ tối hôm trước. Sáng sớm hôm sau, vừa ăn sáng xong đã thấy có 1 cái xe 12 chỗ chờ sẵn sàng ngoài cửa. Cùng đi từ ks có 1 cặp người Hà Lan, sau đó trên đường đi ghép thêm người từ các ks khác. Mình khá là ấn tượng với cách làm du lịch ở đây. Giờ giấc và phong cách làm việc rất nghiêm chỉnh, khác hắn với những thông tin truyền miệng là dân Nam Âu "làm ít chơi nhiều" (thật ra trước đây có thời gian làm cùng mấy chú Bồ rồi, mình cũng đã có những ấn tượng rất tốt)
Thuyền chuẩn bị nhổ neo. Thuyền trưởng Santa đọc tên từng khách một, hỏi từ đâu đến rồi nói những câu pha trò tếu táo. Sau khi hướng dẫn những thao tác an toàn nếu chẳng may có sự cố xong, thuyến bắt đầu nhổ neo dời cảng Portimao. Dọc dường đi, cảnh biển tuyệt đẹp.

attachment.php

attachment.php

Bỏ lại sau lưng thành phố Portimao

attachment.php

Cửa biển Portimao

attachment.php

Bắt đầu ra đến biển
Rất nhiều những bãi tắm hoang sơ tuyệt đẹp, khiêm tốn ẩn mình dưới những vách đá

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Đây là chú Bồ đen mà mình rất ấn tượng
attachment.php

Last edited:

Thật sự là biển ở đây quá đẹp.
Chỉ biết đứng im và cảm nhận

attachment.php

attachment.php

Thuyền đi qua thị trấn Cavoiero với những ngôi nhà màu trắng tựa vào vách núi.
Nhìn từ biển vào, như cảm nhận rõ nét hơn nét đẹp và thanh bình của thị trấn này

attachment.php

attachment.php

Đây hình như là chỗ hôm qua mấy chú choai choai có màn nhảy xuống biển thót tim

attachment.php

attachment.php

Ks chỗ bọn mình ở nhìn từ biển vào

attachment.php

Và bãi tắm gần đấy

attachment.php

attachment.php

thuyền đi qua khu vực gần 1 ngọn hải đăng

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Lại gặp những bãi tắm hoang sơ tuyệt đẹp

attachment.php

attachment.php

Cano rẽ nước, chở khách đi thăm quan hang động

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Last edited:

Thuyền đã đến bãi tắm hoang sơ.
Bọn mình chuyển sang 1 chiếc xuồng nhỏ để đi vào bờ

attachment.php

Đúng là hoang sơ thật.
Lúc đến chỉ có mỗi đoàn mình với mấy con chim
Mình có cảm giác như Robinson lạc đến đảo hoang í hihi

attachment.php

attachment.php

Theo phương châm "không nên hoãn cái sự sung sướng đó lại" của bác Chu Văn Quềnh,
thế nên mình phải thay quần áo thật nhanh để nhảy xuống là nước trong xanh đang mời gọi dưới kia

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Nằm dài trên cát tận hưởng đất trời

attachment.php

Tung chưởng trên đầu ngọn sóng

attachment.php

Last edited:

Nước biển ở đây từ trong ra ngoài có những màu sắc tuyệt đẹp
"Người đồng hành" với mình tuy không biết bơi nhưng cũng rất thích thú, nhảy xuống vẫy vùng như 1 con kình ngư

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Bãi biển vắng, bờ cát mịn phẳng lì

attachment.php

Được bơi lội dưới làn nước trong xanh như thế này thật là phê như con bê

attachment.php

attachment.php

Mò vàng dưới biển

attachment.php

Last edited:

Hỏi Phượt