What's new

Chạy trốn đến Koh Rong - tháng 04/2012

Tháng 4 về,

Kéo theo bao nhiêu lo toan muộn phiền của cuộc sống. Sáng mở mắt ra lại vội vội vàng vàng dập tắt báo thức rồi cắm đầu vào nhà tắm. Lật đật chạy xuống nhà, xỏ giày đôi lúc chiếc ngược chiếc xuôi rồi tất tả phóng ra đường bỏ quên sau lưng cả lời mẹ dặn. Tháng 4, bận đến nổi chẳng nhớ 1 ngày bắt đầu như thế nào.

Tháng 4 về,

Kéo theo những cơn gió hong hanh đến ngộp người. Không khí thiếu độ ẩm đến mức báo động khiến con người cũng bực bội vì những lý do không thấm vào đâu. Tháng 4, mở mắt ra là bắt đầu than "nóng".

Tháng 4 về,

Bài vở cũng thi nhau kéo về. Những con số, những biểu đồ...nằm dàn trải trên mặt bàn như chờ đợi và thách thức. Tháng 4, mùa thi cử bắt đầu.

Tháng 4 về,

Những cơn mưa cũng bắt đầu nặng hạt. Những buổi chiều tan sở, mưa tung mình xối xả và làm chết cả bô xe. Những lúc trân mình trong cái lạnh, nhỏ nhoi giữa dòng người mới chợt nhớ...ờ tháng 4, mùa mưa bắt đầu rồi

Tháng 4 về,

Làm đứa con gái bắt đầu tuổi hăm mệt nhoài với cuộc sống. Mọi thứ đổ dồn cùng một lúc cho những dự định, lo toan. Mắc kẹt giữ cái ý niệm cần phải "tồn tại" để rồi xoắn vào dòng chảy của thời gian để tối về nhắm mắt lại cũng chẳng biết mình đã làm được gì. Cuộc sống vẫn tiếp tục nhưng hình như đâu đó trong con người bắt đầu mất dần cảm xúc. Đôi chân ham hố ngày nào bắt đầu chùn lại. Một hồi ức lâu lắm rồi cũng chẳng viết tiếp được dòng thứ 2. Cảm xúc có lẽ không phải mất dần mà là cạn kiệt.

Nhưng thói quen vẫn là thăm phượt hằng ngày, vẫn là học hỏi và ganh tỵ cho những bài ngày ngày lên post, vẫn là khao khát cho những ước mơ được bay nhảy, được hòa nhập cùng nhiều nền văn hóa. Thế thì, phải đi thôi. Mà … đi đâu?

Koh Rong chợt đến như một bùa chú, giải thoát lời nguyền bị giam cầm giữa cuộc đời tấp nập. Không điện, không nước, không quá nhiều du khách, Koh Rong bật lên ngay trong ý tưởng trốn chạy chỉ 1 tuần trước lúc khởi hành. Lần đầu tiên, một chuyến hành trình không quá kĩ càng trong khâu lập kế hoạch. Chỉ liếc sơ qua địa chỉ đặt vé tàu, đặt khách sạn rồi book lẹ các chuyến bus khứ hồi. A lê hấp, vậy là đi.

4 ngày ngắn ngủi để trốn chạy. Trốn chạy cuộc sống xô bồ khiến con người dần lạc lối, trốn chạy để tìm lại bản thân và nghe con tim thật sự muốn nói gì.

Topic đã được gởi đăng bởi Ody

Last edited by a moderator:
Chị Paven cho em hỏi là thời gian đi từ HCM SV là bao nhiêu vì tụi em chỉ đc nghỉ t67cn nên phải tính để t2 còn cóa mặt ở sg đi làm :(( Thág 10 này em đi bên đóa cóa bị mắc mưa ko ạh ...đọc bài của chị hay quá' em cóa xin 1 quả ảnh về up trog Lust4life ♥ ♥ của em ^^

@ Pe Dzoi:Nếu 7h sáng em đi, thì nhanh nhất em đến SV khoảng 5h chiều đó em. Vì em sẽ phải chuyển xe ở Phnom Penh. Mà giờ đó thì không còn tàu ra đảo nữa. Ê rằng 3 ngày thì hơi chật vật, em vẫn có thể mua tour đi Koh Rong sáng đi chiều về lại SV, rồi ngày hôm sau trở về SG theo tuyến đường SV-PP-SG như cũ.

Chị cũng hok rõ thời tiết tháng 10 bên SV thế nào vì chị cũng mới đi có 1 lần tháng 04 vừa rùi (mà nhằm đúng lúc mưa bão lun) ...mà mưa cũng có cái thú của nó ^^. Enjoy em nhé. Các thông tin khác em đọc lại trang 2 của chị nhé

Dạ em cảm ơn cóa gì chắc em nghiên cứu không phải xin nghỉ 4 ngày vì nhất định phải ở lại koh rog 1 ngày :)

Hi Paven cho mình hỏi 1 chút,23/9 mình sẽ đi Koh Rong.Nếu không đặt phòng trước thì có phòng sẵn không?Những cái bungalon bạn gt cho mọi người theo bạn thấy chỗ nào đẹp nhất dành cho 2 người?Và có wifi không?Nhờ bạn tư vấn dùm.thank

@ kiwi_ngoc_hien: Tụi mình ở Paradise thấy ok lắm. Nói theo cảm nhận của mình nhé, Paradise có 1 nhà hàng dễ thương, bạn có thể đến đó ăn uống, nghỉ ngơi, đọc sách sau khi check out. Chủ nhà hàng hiền và mến khách. Bạn cũng có thể sử dụng toilet chung đằng sau nhà hàng. Riêng về wifi thì mình đã thử vào nhưng chập chờn lắm. Hy vọng bây giờ đã cải tiến hơn nhiều.

Về đặt phòng thì mình nghĩ tụi mình nên book trước để chủ động hơn. Có thể sẽ không hết phòng đâu nhưng book trước mình có nhiều sự lựa chọn hơn mà ^^. Mình vote cho Paradise vì sự yên bình của nó. Monkey thì sôi động về khuya, nó có 1 cái bar ngay sát biển. Riêng Pura thì mình thấy các bạn khoai tây thích lắm vì nó hoang sơ hơn nhiều. Ý kiến chủ quan của mình là thế. Hy vọng giúp được cho bạn.

@Thank Paven nhiều..
- Chị mới đi đảo Koh Rong về,chị đi được vài cái đảo và nge e nói xài điện nước k thoải mái ,c cũng hơi ngại.Chị đi được vài cái đảo,vậy mà khi đi đến đảo này chị rất là thik,ta nói nó yên bình zì đâu.
- Thik cái bungalow bé bé xinh xinh,cái nhà hàng yên tĩnh của Paradesi bungalow,chị sẽ quay trở lại nơi này
- Đảo xài nước thoải mái,chỉ có điện là có từ 6pm-10pm,but Co co resot thì điện nước,wifi xài vô tư.

@ Paven:

Topic hay & ảnh đẹp quá. Thanks bạn nhiều.

Tháng 10 này mình cũng đến Koh-rong. Bạn cho mình hỏi, nếu sáng đi tàu ra Koh-rong rồi chiều về thì có luyến tiếc lắm k ? Thức ăn trên đảo có phong phú lắm k ? Có bị chém k vậy bạn ?

@ kiwi_ngoc_hien: Dạ, em cảm ơn chị đã bổ sung thông tin. Về nước thì dịp em đi, Paradise chỉ mở đúng 2 tiếng buổi sáng và 4 tiếng buổi tối cho tụi em xài ^^. Tụi em phải tích trữ để tắm biển. Sáng hôm sau khi tụi em "phàn nàn" thì chủ bảo phải mua nước xa lắm rồi bơm lên các bungalow. Riêng nước tại nhà hàng thì luôn có sẵn để phục vụ cho khách.

@ peccovn: tiếc không hén? Ven nghĩ là hơi tiếc vì ban đêm trên đảo cũng nhìu cái thú vị lắm bạn à. Nhưng nếu bạn thích 1 đêm sôi động thì SV vẫn là lựa chọn tốt hơn. Koh Rong thích hợp cho việc chạy trốn mà ^^. Mình hok sành ăn lắm nhưng về hải sản ở Koh Rong thì rất tươi nha.

@Thank Paven nhiều..
- Chị mới đi đảo Koh Rong về,chị đi được vài cái đảo và nge e nói xài điện nước k thoải mái ,c cũng hơi ngại.Chị đi được vài cái đảo,vậy mà khi đi đến đảo này chị rất là thik,ta nói nó yên bình zì đâu.
- Thik cái bungalow bé bé xinh xinh,cái nhà hàng yên tĩnh của Paradesi bungalow,chị sẽ quay trở lại nơi này
- Đảo xài nước thoải mái,chỉ có điện là có từ 6pm-10pm,but Co co resot thì điện nước,wifi xài vô tư.
Chị ơi chị cóa web của co co resort ko ạh cho em với cuối th10 em cug đi koh rong thax chị trc' ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,699
190,158
Latest member
Daiak
Back