What's new

Chinh phục Fan, qua Thác Bản Giốc, hòa mình chợ tình Khâu Vai 4-5/2010

Status
Not open for further replies.
Tình hình là em ham hố, lại ở SG nên tính... hốt hàng, lại thấy anh chị em phượt rầm rầm nên em cũng bon chen. Nếu bác nào có hứng thì xáp vô cùng em :D

Dự định của em sẽ là đi Fan 30/4, sau đó qua Bản Giốc, tiếp tục tới với chợ tình Khâu Vai (10/5).

Lộ trình thì em tính kết hợp 2 tour này

https://www.phuot.vn/showthread.php?t=5674

https://www.phuot.vn/showthread.php?t=5211

và có điều chỉnh thời gian, lộ trình chút cho phù hợp với mình. Vì hết hàng giá rẻ của Jet, và con nhà nghèo nhưng máu phượt nên em sẽ đáp tàu hỏa ra HN, nên lộ trình của em đi từ SG sẽ có thêm 4 ngày trên tàu, còn lộ trình chính thức từ HN em dự tính khoảng từ 28/4 từ HN đi Fans, 1/5 chuyển qua Bản Giốc khoảng 1-2 ngày rồi sau đó tiến Khâu Vai chơi 1 số địa danh như lộ trình trên. Hết chợ khoảng 11/5 về HN.

Vì lần đầu chưa có kinh nghiệm nên nhờ các tiền bối chỉ giúp :D Và bác nào có hứng thì anh em bàn lịch trình cụ thể cho phù hợp tiếp :D

Em là em đánh liều quả này, vì thực ra thời gian đó em cũng phải đi thực tập, cơ mà kệ, thực tập thì đi nhờ người ta ký cái roẹt là xong, quan trọng là phải... phượt :Dam

Ko hiểu lịch trình này lắm, nhưng có vẻ lặp đi lặp lại Mèo Vạc - Đồng Văn - lại Mèo Vạc - lại Đồng Văn.

Có vẻ một cái đích quan trọng của bạn là chợ Khâu Vai, nếu vậy có lẽ nên cân nhắc lại thời gian ở đây.

Vào đêm mà mọi người hay gọi là "chợ tình", trời rất tối và bạn cũng ko quan sát đc gì đặc sắc (nhất là nếu ko có người địa phương dẫn đi). Buổi sáng hôm sau mới chính là buổi thú vị nhất của chợ Khâu Vai ngày phiên: Rất nhiều sắc áo, sắc khăn của người Dao, người Giáy... đến chợ, rất nhiều nụ cười và những tiếng khèn vọng từ xa, từ phía núi.

Nếu là mình, mình sẽ ở lại Khâu Vai đến trưa hôm đó. Buổi chiều ko đi Sà Phìn rồi Đồng Văn mà từ Khâu Vai thẳng xuống Lũng Phìn (cũng thuộc Mèo Vạc), từ đó qua Yên Minh xuôi về Quản Bạ. Nghỉ đêm ở Quản Bạ.

Đúng là mục đích của em trong chuyến đi này là Fans với Khâu Vai, ngoài ra còn là Bản Giốc và Lũng Cú.

Vụ lặp lại kia em sẽ nghiên cứu lại coi vì không rõ đường đi của khu vực này vì chưa tới lần nào.

Vụ sáng hôm sau ở Khâu Vai thì em sẽ tiếp thu, sẽ điều chỉnh lại cái này, nhưng cho em hỏi thêm là chợ Sà Phìn có hay không, và có nên dành 1 buổi đi chợ này không, hay nó chỉ như các chợ phiên vùng cao khác?

Đúng là mục đích của em trong chuyến đi này là Fans với Khâu Vai, ngoài ra còn là Bản Giốc và Lũng Cú.

Vụ lặp lại kia em sẽ nghiên cứu lại coi vì không rõ đường đi của khu vực này vì chưa tới lần nào.

Vụ sáng hôm sau ở Khâu Vai thì em sẽ tiếp thu, sẽ điều chỉnh lại cái này, nhưng cho em hỏi thêm là chợ Sà Phìn có hay không, và có nên dành 1 buổi đi chợ này không, hay nó chỉ như các chợ phiên vùng cao khác?

Chợ thì ĐOng văn hoặc Mèo Vạc hay hơn

Mình ở HN, đã từng đi một số chỗ trong kế hoạch của bạn rồi, nếu ra tới HN cứ alo cho mình rồi ra làm thử mấy cốc bia HN. Nếu vào tầm đấy mình rỗi thì sẽ đi cùng bạn luôn. Mà đồng chí có mang xe máy ra ngoài này ko, không thì đi thuê ở ngoài này cũng dc.

:)
mạn phép bạn chủ tóp tí nhé...
(NT) bác tenten cho em xin tí thông tin về khoản thuê xe ngoài ấy có được không ạh, em ơ SG, tết này sẽ tung tăng vùng Tây Bắc chơi...nều dược khi ra ấy cũng xin được mời bác cốc bia để gọi là ...trước lạ sau quen..(beer)
cảm ơn các bác!

Người từ Lũng Táo, Sà Phìn... có thể đi chợ Đồng Văn bạn à, chứ ít đi ngược lại, vì chợ Đồng Văn là chợ lớn và đậm đà màu sắc vào bậc nhất của vùng cao Đông Bắc. Còn Mèo Vạc về chợ thì nổi tiếng vì có cái chợ bán trâu bò.

Ngoài chợ Đồng Văn và chợ trâu bò Mèo Vạc, các chợ phiên khác đều có quy mô nhỏ hơn, nên có lẽ bạn lựa chọn tiện cho đường đi là được. Mỗi chợ mình thấy đều có nét riêng, và chợ nhỏ thì càng ít khách du lịch, càng thú vị. Mình gợi ý Lũng Phìn vì nó tiện đường (theo lộ trình mà mình nghĩ nếu là bạn mình sẽ đi), với lại đây cũng là chợ theo mình là đủ lớn và khá đặc sắc (ở chợ Đồng Văn hay Mèo Vạc bạn có thể nói tiếng Kinh với nhiều người bán hàng, chứ ở Lũng Phìn thì....khó hơn đấy).

Tuy nhiên, các phiên chợ thường chỉ tấp nập vào chủ nhật, và đêm trước đó (tùy nơi) có thể có sự gặp gỡ của thanh niên trai gái, chứ thực ra không có cái nào đích thực là "chợ tình" thuần túy như người Kinh hiểu cả (bạn đọc ở đây: http://www3.tuoitre.com.vn/tuyensinh/PrintView.aspx?ArticleID=316325&ChannelID=142)

Cho nên bạn phải lựa chọn ĐV hoặc MV, sau đó các chợ khác thì có thể lựa theo tuyến đường.

Mà ko biết bạn nói rừng thông ở Yên Minh là đoạn nào. Có lẽ đó là khu rừng sa mộc bạn à, chỗ đẹp nhất (theo mình nhìn) là chỗ đối diện cổng trường Lao Và Chải. Còn thông cũng có, nếu bạn đi lên cột cờ Lũng Cú có thể nhờ các anh biên phòng chỉ giúp cây thông đỏ là một loài cây quý hiếm có mặt ở đây.

Chúc chuyến đi vui vẻ. Nhưng đừng quên tôn trọng đồng bào vào đêm "chợ tình" nhé. Họ cũng là....như chúng mình mà thôi, chắc ko thích những người lạ soi mói tò mò khi mình đang tâm sự đâu. Muốn hiểu đồng bào, hiểu văn hóa của họ, nên tiếp cận với họ theo những cách tinh tế, chân thành và lịch thiệp :)

Em mới kết hợp thêm cả https://www.phuot.vn/showthread.php?t=4364 và tạm thời sắp xếp nó theo kế hoạch dưới này. Vì đây là lần đầu tiên đi nên em không rõ đường, do đó có thể sắp xếp còn lộn xộn, nếu các bác phát hiện ra thì chỉ giùm để em điều chỉnh cho hợp lý. Cảm ơn các bác. Lịch trình bắt đầu tính từ HN và điểm cuối là ở HN (Còn HN - SG em tự sướng rồi :D). Dự định đi xe máy.

Ngày 27/4: Hà Nội – Sa Pa

Ngày 28/4:
- Đi ô tô đến làng Cát Cát để bắt đầu leo.
- Xuất phát từ độ cao 1500m để đi đến độ cao 2200m và hạ trại tại đây.

Ngày 29/4:
- Leo từ đỉnh 2.200 đến 2.900. Nghỉ ngơi. Chiều leo xuống 2700 cắm trại tại đây.

Ngày 30/4:
- 7h xuất phát và lêo đến đỉnh FAN ở độ cao 3143m. Thời điểm lên đỉnh khoảng 11h trưa.
- Sau đó, xuống bằng đường Trạm Tôn và hạ trại ở độ cao 2200
- Nghỉ đêm.

Ngày 01/5:
- Khoảng 7h bắt đầu xuất phát để trở về cửa rừng. 12 có mặt tại Sa Pa
- Chiều có thể đi chơi thăm quan thị trấn Sa Pa.

Ngày 02/5 – 03/5:
- Vất xe lên ô tô chạy qua Cao Bằng
- Dừng tại Trùng Khánh
- Động Ngườm Ngao

Ngày 04/5: Trùng Khánh – Mèo Vạc - Đồng Văn

Ngày 04/5 – 06/5: Đồng Văn – Lũng Cú
+ Chinh phục cột cờ Lũng Cú (đứng trên cột cờ có thể thấy làng Lô Lô, khi xuống nếu thích thì ghé thăm)
+ Trở về Đồng Văn ăn trưa, đi Núi Đồn Cao xong ghé tắm thuốc người Dao đỏ.

Ngày 07/5: Đồng Văn – Yên Minh – Quản Bạ - Yên Minh
+ Gần đến Yên Minh cách vài km, dừng lại ngắm nhìn rừng thông đẹp nhất VN.
+ Quản Bạ: ngắm nhìn cổng trời, núi đôi.

Ngày 08/5: Yên Minh - Sủng Là – Phó Bảng – Sà Phìn - Đồng Văn
+ Phó Bảng: 1 trong những cửa khẩu chính của Hà Giang (cột mốc gianh giới Việt Trung)
+ Rời Phó Bảng qua đèo Na Khê, đứng trên đỉnh đèo có thể nhìn toàn cảnh thung lũng và bản của người Mông Trung Quốc. Trên đường đi Đồng Văn đến Sà Phìn, thăm nhà vua Mèo Vương Chí Sình. Nghỉ ngơi ăn tối tại Đồng Văn, đi uống cà phê Phố Cổ.

9/5: Đồng Văn - Mã Phí Lèng - Mèo Vạc - Khâu Vai
--> khoảng tầm 45km
+ Sáng dậy sớm đi chợ phiên dùng thử món thắng cố, dạo phố cổ.
+ Ăn trưa xong chuẩn bị chinh phục đèo Mã Phí Lèng trên đỉnh đèo ngắm nhìn con sông Nho Quế. Đến Khâu Vai khoảng 3h chiều tìm nhà nghỉ cất đồ.
+ Chiều tối tham gia chợ tình Khâu Vai.
+ Nghỉ đêm tại Khâu Vai.

10/5: Khâu Vai – Sà Phìn - Đồng Văn.
+ Sáng dậy sớm đi chợ Sà Phìn (nếu bữa đó có họp)
+ Tối cà phê phố cổ.

11/5: Về Hà Nội

lịch trình của bạn linh tinh quá,không 1 ai lại đi như thế cả.quá dài ngày với lại không theo một cung đường nào.
bác nên làm lại lịch trình chứ không ai đi như thế cả.
từ lào cai thì đi oto sang hà giang luôn chứ ai lại chạy sang hẳn cao bằng làm ji.
rồi từ mèo vạc ( hà giang) chạy sang bảo lạc ( cao bằng ) -tx.cao bằng-trùng khánh-bản giốc quay lại tx cao bằng rồi về hà nội ( có thể ghé qua hồ ba bể )
bác nên xem lại bản đồ để làm 1 lịch trình hợp lí hơn.
--------
nếu bác leo theo đường Cát Cát thì thường là 4 ngày 3 đêm.
ngày 1(27/4) bác gửi xe lên tàu,đi tầu HN-LC.khoảng 9-10h tầu xuất phát từ HN-sáng sớm hôm sau 6h có mặt ở lào cai bác lên trạm tôn làm các thủ tục để sáng hôm sau leo sớm. chiều có thể chơi bời thăm quan sapa.
ngày 2(28/4) bác leo sớm thì lên 2200m hạ trại nghỉ ngơi.
ngày 3,4,5(29,30/4,1/5) bác leo fan và xuống đến sapa.
thực ra miền núi phía bắc chơi chợ thì chợ Cán Cấu,xín mần thì vẫn còn nguyện sơ và hay nhất chứ đồng văn,mèo vạc ( chợ bê tông cốt thép to đùng) cũng bình thường.
ngày 6,7(2,3/5)vứt xe và người lên oto sang hà giang ( cái này bác phải tìm hiểu) có thể đi oto từ lào cai sang hoàng su phì,xín mần rồi chơi chợ ở đây luôn.
ngày 8.(4/5) hà giang-quản bạ-yên minh-(phó bảng hoặc lũng cú )
ngày này bác có thể chạy sớm lên quản bạ chơi chợ ( chợ chỉ họp thứ 7 thì phải,các ngày thường thì chẳng có ji)
khi gần đến quản bạ bác dừng lại chơi ở cổng trời,núi đôi
sau đó bác chạy tiếp sang yên minh ( ăn trưa ở đây) từ yên minh bác chạy tiếp đi phó bảng rồi nghi đêm ở đây.nếu không muốn vào phó bảng bác có thể chạy thẳng lên lũng cú rồi nghỉ đêm ở đây 9 ở đây có nhà nghỉ cực bắc,bác có thể đặt thức ăn luôn ở đây được.
ngày 9(5/5) phó bảng hoặc lũng cú-đồng văn-mã phì lèng-mèo vạc-khâu vai.
sáng sớm bác có thể phi xe lên cực bắc chụp choẹt sau đó thì chạy về đồng văn mất khoảng 1h30-2h.chơi phố cổ đồng văn,có thể lên đồn cao nếu muốn ( đường đi lên gần chỗ UBND huyện,nhớ hỏi đường )
từ đồng văn đến mã phì lèng khoảng 12-15km đến nơi bác dừng lại chụp choẹt sau đó chạy xuống mèo vạc ăn trưa ( ngày này có thể ăn trưa muộn tẹo) nghỉ ngơi chạy tiếp vào khâu vai ( ở đây chắc bác phải đặt nhf nghỉ không thì có Lều+ túi ngủ mang đi thì tốt nhất,thường vào phiên chợ tình 1 năm có 1 lần nhà nghỉ cháy phòng không thì cũng rất mắc.
ngày 10( 6/5) khâu vai-thị trấn mèo vạc-thị trấn bảo lạc-thị xã cao bằng ( 200km)
theo đường cũ từ khâu vai ra thị trấn mèo vạc đến ngã 4 nếu từ khâu vai ra thì bác rẽ phải để đi bảo lạc ( bác hỏi đường cho chắc chắn) đi qua đường này có rừng trúc pia oắc rất đẹp dừng lại chơi bời tại đây.sau đó nghỉ ăn trưa tại thị trấn bảo lạc.tiếp đó bác chạy về thị xã cao bằng.
ngày 11(7/5) thị xã cao bằng-trùng khánh-bản giốc- hồ thăng hen ( huyện trà lĩnh) hoặc thị xã cao bằng. ngày này chạy ngon,thảnh thơi mà chạy.
ngày 12(8/5) nếu bác thik vào hồ ba bể thì chạy Cao Bằng-bác Kạn-Hồ ba bể ( nghỉ đêm ở đây hoặc không thì chạy thẳng về Hà Nội luôn đều được.
nếu không thik vào hồ ba bể thì bác chạy qua đường ĐÔNG KHÊ-THẤT KHÊ qua LẠNG SƠN rồi về hà nội.
@: cứ tạm thế đã để em xem có jì cần sửa thì sẽ sửa cho bác.
nếu lịch các ngày không vào đúng chợ tình KHÂU VAI thì bác có thể chỉnh dời lại ngày đi của bác sao cho đứng vào ngày chợ tình ( nếu bác có mặt đúng phiên chợ có khi anh em mình (beer) cái nhỉ )

@thik di choi, paper: Vậy có lẽ em sẽ cắt Sà Phìn và dành thời gian cho Đồng Văn với Mèo Vạc, hy vọng có thể đi được cả 2 chợ này vì em có 2 CN ở đó :D Còn rừng thông thì em không rõ vì như em nói là em kết hợp mấy cái lộ trình của các bác khác, thấy các bác ấy nói vậy nên em làm thế coi như đánh dấu để mình biết khi tới đó còn chú ý mà... tìm coi :D

Bác cho em hỏi nếu đi Lũng Phìn thì trong lộ trình trên em sẽ đi nó ở đoạn nào là hợp lý mà không ảnh hưởng đến lộ trình à bác?

@hunterman: Hic, em nhảy vậy để cắt mấy ngày trống giữa Fans và Khâu Vai bác ạ, và em cũng không đưa Fans vào cuối lộ trình để đi theo Cao Bằng - Khâu Vai - Fans bởi em muốn leo Fan 30/4 vì đó là sinh nhật em :D Dù sao cũng cảm ơn bác cái lộ trình kia, em sẽ ngâm cứu để điều tiết tiếp cái lịch trình của em :D

Cái vụ đi tàu HN - LC thì em không thích vì khoái chạy xe ngắm đường hơn :D

Lịch của em đúng ngày chợ tình đó bác, em căn để đi mà, anh em mình (beer) bác nhá :D

@hunterman: Hic, em nhảy vậy để cắt mấy ngày trống giữa Fans và Khâu Vai bác ạ, và em cũng không đưa Fans vào cuối lộ trình để đi theo Cao Bằng - Khâu Vai - Fans bởi em muốn leo Fan 30/4 vì đó là sinh nhật em :D Dù sao cũng cảm ơn bác cái lộ trình kia, em sẽ ngâm cứu để điều tiết tiếp cái lịch trình của em :D

Cái vụ đi tàu HN - LC thì em không thích vì khoái chạy xe ngắm đường hơn :D

Lịch của em đúng ngày chợ tình đó bác, em căn để đi mà, anh em mình (beer) bác nhá :D
1.nếu bác thik đi xe máy từ hà nội lên sapa để ngắm cảnh thì có thể chạy từ hà nội -sơn tây ( có làng cổ ĐƯỜNG LÂM ) -thanh thuỷ-thanh sơn-tân sơn-văn chấn-nghĩa lộ-tú lệ-mù căng chải (nghe nói năm nay tầm tháng 4,5 có lúa chín) -than uyên
ngày này bác chạy như thế này là cũng mệt rồi.
ngày hôm sau bác chạy từ than uyên lên sapa ( nếu đi theo hường này thì nó chạy qua trạm tôn ( bác nên vào làm luật trước,sau đó thuê porter hay mua tuor ngày mai leo fan sớm tuỳ bác ).\
các ngày khác cũng không ai đi như lịch trình của bác cả,nói chung nó quá mâu thuẫn và vòng vèo đi vòng vèo lại ( mất 3 ngày ở đồng văn,mèo vạc,khâu vai chẳng để làm jì)
nếu bác muốn có mặt ở chợ tình khâu vai thì bác có thể chơi 2 ngày ở hoàng su phì,bắc hà,xín mần,simacai có chợ Cán Cấu rất hay ( có thể nói hay nhất trong các chợ phiên vùng cao ) khi bác đi otô từ lào cai sang hà giang.

Haizzz, tình hình là bác nào có cái bản đồ chi tiết khu vực này cho em ngâm cứu được không ạ, vì em chưa có kinh nghiệm đi nên không rõ nó trùng như thế nào :(

Haizzz, tình hình là bác nào có cái bản đồ chi tiết khu vực này cho em ngâm cứu được không ạ, vì em chưa có kinh nghiệm đi nên không rõ nó trùng như thế nào :(

hà giang nằm giữa lào cai và cao bằng ( phía tây hà giang giáp phía đông lào cai,còn pía đông hà giang lại giáp phía tây cao bằng )
@.cái nữa là em ở ngoài bắc,cũng đi hà giang 2 lần rồi,fan cũng leo,bản giốc cũng lên rồi nên bác hãy suy nghĩ,cân nhắc lịch trình cho hợp lí.em thì chơi bên ttvn nhiều.
nói thật không ai đi theo cái lịch trình của bác đâu ạ,nói ra ngươì ta còn =)) cho ấy chứ.hao người tốn của bác ạ.
chúc bác có chuyến phượt bắc thành công.
nik yahoo của [email protected]
vẫn hẹn (beer) ở khâu vai bác nhá.

3 tỉnh thì em biết rồi bác, cái quan trọng là các địa danh để khỏi bị trùng kìa. Mà em phang lên đây không sợ người ta =)), bởi em ghét nhất thằng nào giấu dốt, không biết cứ tỏ ra mình biết rồi đi lúc tùm lum tùm la, mà nếu có nhiều thời gian không sao, nhưng em từ SG ra nên phải tham khảo kỹ trước, đặc biệt là khi mình chưa bao giờ đi :))

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,695
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back