What's new

Chinh phục nóc nhà Đông Nam Á - Kinabalu 4095m. Tháng 3/2010

Status
Not open for further replies.
Mục đích chuyến đi này là chỉ để chinh phục đỉnh 4095m, nên thời gian chỉ gói gọn trong 5 ngày. Thành viên đã có sẵn là 5 người, 4 người leo, 1 người đi ngắm cảnh. Welcome các bác có dự định chinh phục cũng như các bác chỉ đi ngắm cảnh luôn. Đối với các bác đi dạo ngắm cảnh thì o vấn đề gì về thể lực và tư tưởng nhưng đối với các bác đi Chinh Phục thì đây là 1 vấn đề cực kỳ nghiêm túc và cần có sự chẩn bị kỹ lưỡng. Để tiết kiệm chi phí cũng như là 1 kế họach rõ ràng, nên em đã lên cái lịch như dưới và cả 5 thành viên đã có vé. Các bác có thể mua vé cùng chuyến hay khác chuyến vì bản thân bọn em cũng o giống chuyến nhau, chỉ cùng ngày để giá có thể rẻ hơn. Hơn nữa vì lịch chúng em đã cố định nên rất mong các bác o bàn tới về vấn đề thời gian đi thế có hợp lý hay không! Rất cảm ơn mọi đóng góp ý kiến để chương trình thành công. (c)

Hiện tại theo em thì giá vé của AirAsia là hợp lý nhất, các bác tham khảo tại http://www.airasia.com/

Lịch trình sơ bộ của chúng em như sau:

Ngày 1 (Thứ 4: 24/3/2010):
Xuất phát SGN – KUL: 8h50 – 11h40..
KUL – BKI: 14h15 – 16h45. Có chuyến sớm hơn là 12h50 nhưng trừ hao trong trường hợp bị delay.
Bắt taxi đi thẳng Kundasang/Ranau tới Vườn Quốc gia Kinabalu (độ cao 1564m) , mất khoảng 3 tiếng. Tranh thủ ngắm cảnh làng xã.
Tối ngủ sớm lấy sức (dù tới khá trễ).
Khách sạn ở Kundasang ~ RM50/pax

Ngày 2 (Thứ 5: 25/3/2010)
7h dậy, ăn sáng. Làm thủ tục xin giấy phép. Sau đó bắt xe buýt của công viên đi tới Timpohon Gate (điểm xuất phát để leo, độ cao 1866m).
Leo chặng đầu tiên lên Laban Rata (độ cao 3273m). Thời gian đi khoảng 6 tiếng, quãng đường ~ 20km.
2h chiều tới nơi, tắm rửa, nghỉ ngơi. (Được ở khách sạn đẹp đẽ, nước nóng đàng hoàng, không phải ngủ lán như Phản). Ngắm mặt trời lặn rồi ngủ vì phải dậy từ rất sớm.

Ngày 3 (Thứ 6: 26/3/10)
2h sáng dậy leo tiếp lên đỉnh để kịp ngắm bình minh. Mất khoảng 3 tiếng tới đỉnh, quãng đường ~ 15km. Đoạn này khá nguy hiểm, vì đi đêm, và có những đoạn phải buộc dây thừng. Chinh phục xong 4095m.
Tuột xuống. Khoảng 2h chiều xuống tới chân núi. Sẽ được nhận giấy chứng nhận.
Về ks tại Kungdasang hồi sức.

Ngày 4 (Thứ 7: 27/3/10)
2 options:
1. sáng đi suối nước nóng Poring, cách khoảng 25km, tha hồ ngâm người thư giãn. Trưa về lại Kina.
Tối dạo Kina đêm

2. Về luôn Kina dạo ngày lẫn đêm. Quanh Kina cũng có khá nhiều chỗ lang thang

Ngày 5 (CN: 28/3/10)
Đáp chuyến bay sớm về lại KUL.
BKI – KUL: 7h25 – 9h55
Shopping ở KL tới chiều ra sân bay về nhà.
KUL – SGN: 17h40 – 18h30

Kết thúc chương trình và hẹn gặp lại. (BB)

NHóm em có 10 người nhưng chỉ còn 7 suất nếu muốn đặt tour, nguy cơ là cancel hoặc là đánh liều chơi theo cách của anh vậy!

Có thông tin là có thể leo Mt. Kota Kinabalu trong ngày. 6h sáng bắt đầu từ cổng và phải đến được Rata Balan trước 10h thì mới được tiếp tục hành trình lên đỉnh. Trên Forum của Lonely Planet đã có nhiều bạn leo theo cách này vì không thể booking được phòng. Nhóm của mình cũng đã chuẩn bị tinh thần cho cách này! (khỏi có hoàng hôn hay bình minh gì cảX()

Cám ơn thông tin của anh Bigminh. Thế thì em quay ra vừa hóng anh Minh mất xe vừa hóng anh Minh Big luôn. (c)

Có điều, 10h phải có mặt tại Rata Balan thì chỉ có các bác đô con, đi người không mà chạy mới kịp anh nhỉ. (NT) . Mà em nhắm, đoàn của Lờ Đờ chỉ có mỗi Minh mất xe là đô, còn lại thì toàn còi còi như em. :shrug:

Cơ mà em vẫn muốn hóng cách đi của anh Bigminh. Anh cho hội em thêm thông tin khi đi về nhé. :L

• Like
Reactions: BM
Group này đã Chinh Phục xong Kinabalu chưa vậy ? Mình rất thích leo núi và cũng chinh phục các đỉnh cao.

Các bạn ấy về lâu rồi, mình định leo Kinabalu vào hè năm sau, chắc đợi 6thang' nữa sẽ lập topic :)), bây h rục rịch tìm hiểu chuẩn bị tích trữ lương thảo đạn dược dần dần là vừa :D. Mục tiêu của mình là chinh phục Kinabalu trước khi học xong ĐH, tiền bỏ ra cũng chính là tiền mình tự kiếm dc :D

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,539
190,111
Latest member
SpecialityValve
Back