What's new

[Tổng hợp] Chinh phục vùng hoang vu

columb

Phượt thủ
Tình hình là em có chuyến chinh phục đỉnh núi Hòn Bà Nha Trang trong 2 ngày nhằm vào mục đích sưu tầm côn trùng. Nhưng hiện có dắt thêm 2 nghiên cứu sinh nên đang lo.
Vì kĩ năng và vật dụng của họ ko đầy đủ nên tình hình em phải lo hết nên đang khuất mắt việc ngủ lại trong rừng vì ko có vỏng cá nhân nên phải dựng trại. Nên rất mong mọi người góp ý.

Chứ em thì quen đi 1 mình rồi nên hơi lo về việc này. vì phải đèo theo 2 người nữa.

Hiện trang bị của em gồm những thứ sau:
Cá nhân:
Quần đi rừng Coleman, áo đi rừng Kolon Sport, Mũ tai bèo Colombia, Balo Badland Hunter 2800+,Giày boots Salomon, dép Crocs, Dao tông rèn, lê rèn, Cà mèn-xoong quân dụng Us, bi đông quân dụng 1l và 2l,La bàn bản đồ Coleman.

Ăn uống:
Bình chứa nước lớn 5l coleman, Bếp ga du lịch +3 bình ga Naminlux, 3kg củi, 5 đèn cầy, 1 magize bolock.
3 kg gạo , 6 trứng gà, 1kg gà cấp đông (bỏ trong túi giữ nhiệt coleman), 1 lạng trà, 6 goí cafe . 20g muối, 20g tiêu, 10 trái ớt , 100ml dầu ăn. 3 củ hành

Ngủ:
tăng 2 tấm 2x2m, tấm lót cao su 2 tấm 2 x1m,mùng, túi ngủ , gối hơi.

Thiết bị nghiên cứu:

Máy ảnh kiêm máy quay Fuji Hs11 24-720mm + thẻ 8g + chân quay, pin chính 8 viên sạc Sanyo, pin giả.
Đèn tròn 35w , màng trắng, 3 bìnhAC quy 12v 7a 20h - Panasonic.

Dụng cụ bắc nhốt.

Dụng cụ ăn chơi:
CD player Sony (em chạy Acquy)

Dụng cụ linh tinh:
Dây thừng 10mm - 10m , móc an toàn 10 cái, chuông báo động 20 cái, Dây cước dăng báo động 100m, Dây cột chịu lực 20m.
Đồ vá xe lưu động.
Thuốc và các loại dụng cụ sơ chế.
băng vệ sinh phụ nữ mini để lót giày.

Hiện là chỉ có vậy chưa biết đủ thiếu thế nào. Ai có kinh nghiệm nhiều trong việc điều hành chăm lo, nuôi quân, và đi rừng nguyên sinh nhiều góp ý dùm.

Ngu ý của em là dư lày:
Cá nhân: bác xem có mua được túi nước có ống hút để balo là tiện nhất, ko thì mua chai nước khoáng lớn đem theo sẽ tiện và nhẹ hơn dùng bi-đông (bác có cà-mèn nấu ăn là đủ rồi).
Ăn uống: bỏ bình chứa nước, thay bằng túi nylon lớn để chứa nước tại basecamp (nếu mua được drybag cỡ lớn thì càng tốt), bỏ bếp ga du lịch, bỏ củi, bỏ đèn cầy. Nấu ăn trong rừng nên tự đốt sẽ giản tiện hơn. Sử dụng đèn cá nhân để sinh hoạt lúc trời tối (flash light hoặc headlamp).
Ngủ: bác thử mua hoặc thuê lều sẽ tốt hơn. Nếu dựng lán thì nên mua thêm tăng để che.
Khác: dùng mấy cái MP3 player coi bộ tiện hơn CD player.
Để dễ dàng hoạt động hơn thì bác nên thuê thổ dân ở đó làm anh nuôi vì họ sẽ thuộc rừng, biết điểm nghỉ tốt hơn. Còn ko thì vào rừng cứ chọn chỗ cao nhưng bằng phẳng, ko cách xa nguồn nước mà dựng basecamp thôi.
Về khoản ăn, em thấy đi 2 ngày thì tiện nhất cứ mì tôm + thịt lợn + rau củ. Mang theo ít sữa đặc có đường để tẩm bổ. Ngoài 3 bữa chính nên mang theo ít đồ ăn vặt giàu năng lượng như hoa quả khô, phô mai... vì hoạt động liên tục rất mau mất sức, cần được bổ sung kịp thời.

Chào bạn !

Đi rừng đòi hỏi phải chuẩn bị thật kỹ trước khi bước vào bắt đầu hành trình nhất là những khu rừng còn hoang sơ và ít người lui tới.

Về phần đồ dùng cá nhân của bạn thì quá tốt rồi không cần bàn thêm nữa. Về phần ăn uống thì mình có một số gợi thêm cho bạn nhé: bạn vào rừng thì nên mang theo đồ ăn đóng hộp cho tiện và nhiều chủng loại cho bạn thay đổi nữa, đem theo gà cấp đông thì phải luôn giữ lạnh, mất công chế biến... bạn nên mang theo một số loại thức ăn nhanh như phô mai, sô cô la, xúc xích... nó rất tiện lợi lúc di chuyển trong rừng và mau chóng bổ sung năng lượng cho bạn. Nếu đem theo trứng thì cũng mất công bảo quản, tốt nhất là bạn nên luộc chín rồi đem theo. Bạn nên có thêm một chút rau, quả nếu đi dài ngày trong rừng để bổ sung chất xơ cho cơ thể nếu không có nguy cơ bạn bị táo bón đó. Bạn có thể học nhận diện một số loại nấm mọc sẵn trong rừng để dùng cho tiện. Trong rừng vấn đề nước uống cũng rất quan trọng, có thể dùng nước suối để uống nhưng theo mình biết thì những rừng có gỗ quý, rễ thường tiết ra chất độc, theo các mạch nước và chảy vào suối, sẽ rất nguy hiểm cho cơ thể nếu dùng dài ngày, tốt nhất bạn nên đun sôi trước khi dùng hoặc đem theo dụng cụ khử nước cấp tốc. Bạn nên đem theo nhiều muối để bổ sung khoáng cho cơ thể, khi đi dài ngày thường cơ bắp sẽ đau nhức, căng cơ, mau chóng mệt mỏi có khi nguyên nhân là cơ thể thiếu muối khoáng.

Về phần lều trại thì bạn có ba người, đem theo lều nhỏ dành cho 2-3 người là tiện lợi nhất, bạn chỉ cần đem theo một tấm tăng, khi dựng lều bạn căng tăng bên trên thì không sợ mưa lớn.

Đem theo một số loại thuốc dùng cho trường hợp khẩn cấp, một số loại thuốc cơ bản như cảm sốt, nhức đầu, thuốc sát trùng, băng gạc... Công việc chủ yếu của bạn để vào rừng là bắt côn trùng, có một số loại côn trùng có độc nên bạn nên đem theo một số thuốc chống nọc độc của côn trùng, đem theo huyết thanh chống từng loại thì càng tốt hoặc bạn cũng có thể học một số bài thuốc dân gian dùng lá cây cỏ cũng tốt. Khi bắt côn trùng bạn nên đeo bao tay cao su cho an toàn.

Vấn đề nuôi quân thì cũng đơn giản thôi, bạn cứ chia đều vật dụng cho mọi người...làm việc thì cắt cử mỗi người một việc. Nếu nấu cơm thì bạn có thể nấu nhiều một chút, khi ăn không hết bạn cho vào bi đông nén chặt lại, có thể dùng cả ngày mà không sợ hư và đỡ mất công nấu nướng nhiều lần.

Mình có một số góp ý thế thôi, chúc bạn có một chuyến đi thành công!

Lời đầu tiên mình cảm ơn tất cả các góp ý của các bạn ^^

Qua góp ý mình có một số chỉnh sửa như thế này:
  • Mình sẽ chuyển từ bình đựng nước cứng 5l sang túi đựng nước vô định hình ( Túi ni long lồng trong túi vải chống thấm , chiều mình đi may 1 túi bố 2 lớp , lớp ngoài cắt từ cái áo jean, lớp trong là vải chống thấm 1600D, rồi mình cho bịch ny long nước vào )
  • Về phần củi thì đang lữa lự vì mùa này chính xác khoảng trung tuần tháng 5 thì rừng thường xuyên mưa nên mình sợ ko đốt được ....cái này bị rồi nên hơi ngại. Đốt lửa nhằm để sưởi vì thời tiết khá lạnh và tránh thú thôi ( nhưng ngại nhất ông rắn cứ thấy lửa là sáp vào ngồi chung cho ấm - ai biết cách trị bày luôn nghe)
  • Củng liên quan đến phần này mình sợ trời mưa nên mới đèo theo bếp ga ....vì nếu mưa xuống thì khó mồi lửa đc.
  • Về phần đèn cầy mình muốn nhóm lửa nhanh hơn vì vùng rừng này các cây dạng có nhựa mủ mình thấy ít nên mang theo ....trước đi rừng Đà lạt thì ko cần mang theo vì nhựa thông đầy.
  • Em định dựng láng chứ ko thuê lều nên đang lo về khoảng này ai có kinh nghiệm dựng láng rất mong đc chia sẻ, em thì chỉ đưa ra 1 số yếu tố sau để mọi người dễ góp ý là :
  • - Địa điểm tránh đc thú ăn đêm và người ăn đêm ...nếu đi 1 mình thường em ngủ trên cây hay trên vách đá, thú thì ko sợ lắm vì dù jì nó là thú với lại tiệt chủng hết rồi ^^ nhưng người thì hay đi đêm và hay chôm đồ và rất khó xử lý...cái này em đã gặp, hôm em ngủ ở núi Cù hin , có người đi đêm ( dân lấy gỗ - hay săn thú jì đó ) vướng bẫy báo động ...em ở trên vách đá nên họ ko biết nhưng nếu ko thì ko biết sử trí ra sao nên em ngại gặp người - về bẩy thì đặt như thế này cước 0.2 1 đầu cố định 1 đầu buộc vào dây thun treo lục lạc đặt ở ví ngược lại hướng mình nằm , chiều cao bẩy 30 cm , đi ngang vướng chân dây đứt làm lục lạc kêu.
  • - vì trời mưa nên làm láng như thế nào để tránh nước lĩnh bĩnh.
  • - các loại côn trùng bò dưới đất và rắn nên tránh làm sao .....em thường rải muối hột xung quanh và phun thuốc diệt côn trùng vào vùng lá ủ xung quanh.
  • Như góp ý mình sẽ thêm phần rau củ quả vào thực đơn và ưu tiên đồ hộp tại thích ăn kiểu rừng nên mới ý định mang theo gà ...về phần giữ lạnh mình thấy hộp xốp đựng kem giữ lạnh tốt mình thường bỏ vào đó rồi cho vào túi giữ nhiệt coleman thấy hiệu quả trong giữ nhiệt. Theo góp ý thì mình sẽ làm sẳn , ướp sẳn và cấp đông lên chỉ mở ra nấu thôi.
  • Về phần nước chắc phải mang theo vì đa phần rừng Vn các loại cây đều cho ra mủ gây độc cho nước , kinh nghiệm thì các loại cây sống ven suối đều có mủ trắng như sanh , si , da , bồ đề đều chảy mủ độc ....một cách tự vệ của cây , nên mình ngại việc uống nước rừng trừ trường hợp bắc buộc hix.
  • mình sẻ mang theo viên khoáng, viên sủi để bổ sung.
  • Mang theo phô mai, bơ đậu phọng để cung cấp năng lượng dọc đường
  • Trứng thì có dụng cụ mang trứng rồi nên không lo lắm
  • một vấn đề nữa là sao phân biệt nấm ...nghe thiên hạ chết vì nấm nhiều quá ...hix

Ah còn vấn đề vắt nửa , ko phải chuyện đi ...mà lúc ngủ đó .....mong các bạn góp ý nhiều nhiều nghe .....thân

Last edited:
Nấm thì có một số loại thông dụng và dễ gặp như nấm mèo, nấm đông cô, nấm bào ngư, nấm rơm. Trong rừng ẩm ướt nấm mọc rất nhiều và đây cũng là nguồn thức ăn rất bổ dưỡng.
Bạn có thể tham khảo ở đây http://saobacdau.com.vn/new/index.php?page=show&id=280.

Dựng lán thì bạn nên dựng chỗ thoáng mát, rộng rãi có thể quan sát được bốn phía. Nếu sợ vắt bám lúc ngủ thì bạn nên mắc võng trong lán để ngủ chứ không nên nằm dưới nền đất, tại chỗ dựng lán bạn dọn dẹp sạch sẽ, vắt sẽ hết cơ hội tới, khi dựng lán xong bạn đào một rãnh nước vòng theo chu vi của lán và để đường thoát nước ở vị trí thấp khi có mưa nước sẽ theo đường mương này và thoát ra ngoài không chảy vào phần trong lán của mình.... Trong box này có một bài dạy về cách dựng lán trong rừng bạn vào ô "hỏi phượt" để tìm lại bài đó nhé.

Last edited:
Hi... nhiều kiến thức quá ^^ nôn nao nôn nao tới mùa hè để đi du lịch quá :)
Cảm ơn mọi người, không phải chủ topic cũng không đủ kiến thức để trả lời cho bạn chủ topic ^^ chỉ vô đọc ké & góp nhặt chút kiến thức cho những chuyến đi sắp tới của mình :)

Hihi cảm ơn về những góp ý
Nhưng mình sẽ nói không với nấm vì câu nói này " Không có công thức tuyệt đối nào để phân biệt nấm độc và nấm ko độc "...nếu có mình sẽ mua nấm siêu thị ...cho chắc
Về phần lán đang nghiên cứu ....
mọi người góp ý nha .

Last edited by a moderator:
Tốt nhất là với 2 ngày thì bác ko nên kiếm nấm trong rừng làm gì, thay vào đấy là dùng rau rừng: rau tàu bay, lá lốt, lá giang, lá sấu, môn rừng... sẽ vừa miệng và an toàn hơn. Nhất là lá giang, lá sấu nấu canh chua thịt hộp thì bá cháy, còn chân chim hơ lửa cuộn thịt nướng chấm muối hột dằm ớt chanh thì ... tốn rượu đừng hỏi =P~
Như em góp ý ở trên là nếu kiếm được chỗ cắm trại gần sông, suối thì có thể tăng gia thêm cá tươi nữa. Chỉ cần cuộn cước, lưỡi câu móc tí mỡ sống hoặc côn trùng, cần thì kiếm vài cái cành thẳng một chút là câu được ngay. Buổi tối nếu thích hoang dã thì xách đèn pin đi soi ếch hoặc tôm cua cá, rất thú :D
Thế nên đồ ăn chính của nhóm bác nên mang là gạo và mì (ăn sáng), muối mắm ớt và ít thịt tươi hoặc thịt hộp là ok.

Nước uống cũng ko cần mang nhiều. Trừ khi nước quá đục thì phải lọc, còn thì bác cứ đun sôi, bỏ chè đen vào đợi một lúc là ổn. Sang hơn tí thì bỏ vài gói lipton, xong pha thêm sữa (em đã dùng nước đọng, nước vũng có cả nòng nọc bơi tung tăng, đun sôi lên ăn uống thoải mái, chả ốm đau gì). Nếu muốn uống "sống" thì dùng thuốc iod (iodine liquid), nhỏ 3 giọt mỗi lít, đợi 30' rồi uống.
Còn theo kiểu thợ rừng, bác chặt 4 cây to cỡ bắp tay, đẽo nhọn một đầu rồi đóng xuống đất. Dùng dây buộc cây nhỏ hơn lên trên là được cái khung lán. Xong lợp tăng lên trên, nhớ lợp dốc để thoát nước (sương hoặc mưa). Cuối cùng là mắc võng. Ở giữa có khoảng trống có thể nhóm lửa nấu ăn và giữ ấm đêm khuya đi ngủ. Tất nhiên là xung quang cũng phát quang dọn dẹp rồi, ko lo rắn rít hay sên vắt gì đâu (nếu có rắn bác dùng dao đập đầu rồi xiên que đem nướng cho em).

Cách nhóm lửa khi trời mưa:
Cần thiết nhất trong trò này là bác phải có một thứ gì dễ cháy, bốc to và nhất là phải khô. Vô địch ở đây là giấy báo và giấy vệ sinh.
Sau đó kiếm củi rừng, ướt tí cũng được. Cành to xếp trên, cành nhỏ xếp dưới và đan vào nhau.
Nhét giấy xuống dưới cùng, sau đấy đốt.
Ban đầu do củi ướt nên sẽ rất khói, bác chịu khó thổi để giữ lửa, cũng là để hong cho củi khô. Lúc sau đống lửa sẽ cháy đượm ngay thôi :D

Last edited:

Về lịch trình trên 2 ngày có đủ ko rất mong đc góp ý.
7h00 xuất phát.
10h30 đến Điểm xuất phát vào rừng ( vận tốc đi 50km/h với quốc lộ 1 -24km, 35km/h với đường liên thôn 6km. 20km với đường đèo 32km dốc 30độ.)
Điểm đến 1870m tại vị trí 5 mất 1h.
Hạ trại lúc 12h.
--------> thời gian trên có nhanh quá không vậy .
Địa hình theo bản đồ Địa hình tương đối bằng phẳng ,có trảng cỏ ở khu vực Trạm nghiên cứu . Phần rừng cây tương đối cao 15-20m , Rừng rậm do địa hình Đất bằng mưa nhiều và nhiệt độ đạt mức trung bình 18-20 độ xuống 15 độ về đêm có sương mù từ khoảng 4-5h chiều, 4-7h sáng .
Vị trí 5 có địa hình thung lủng là nơi giao của 2 loại địa hình khả năng gặp thú lớn.
Giữa vị trí 4 và vị trí 6 nên chọn vị trí nào mọi người góp ý .
Vị trí 5 nằm trong thung lủng nên sẽ tránh gió . Hướng đi trên bản đồ là hướng Nam.

Một số lo ngại:
- Mấy h trời tối.
- mấy h là ko nên di chuyển ra khoải rừng.
- Việc đi về lúc 10h30 sáng hôm sau có gấp không.
- Bình thường người đi rừng mất 1h đi 2.5km nếu mang ít hành lý hay ko mang, ở đây 1 người mang khoảng 10kg, ko đường mòn , thì có thể đi 2.5km/h ko .
- Vì định vị bằng La bàn và bản đồ +kinh nghiệm ko biết có đạt 2.5km/h để ra khỏi rừng ko ?
- Mình đang lo vì trong nhóm thì chỉ có mình là trang bị đủ kỷ năng nhất thôi.
- nếu ra về lúc 10h30 lý thuyết sẽ ra khỏi rừng lúc 12h00 bạn thấy có ổn ko.
- có ý kiến nêu ra nên về vào lúc 6h sáng hôm sau tức là ở lại rừng 1 đêm nữa.
- theo khảo sát monter vùng này là heo rừng khổng lồ ^^ con bị Heracles chém đó ^^ làm sao tránh các bạn.

Last edited:
Trả lời 1 bạn hỏi mình qua inbox mình trả lời đây để mọi người rõ luôn:
sử dụng la bàn để đi đúng đường:
Việc có 1 định vị thì không phải ai củng có, cách sử dụng củng như hạn chế sử dụng tại vietnam do bản đồ địa hình 1/500 hay 1/2000 tại Vietnam ko có nhiều , và khả năng định vị thiếu chính xác , lệch khoảng 20-50m. Các bản đồ địa hình thường do Us sản xuất từ 1963-1967 lại Vietnam nên đã có thay đổi nhiều.
Nên thường dùng bản đồ và la bàn.
Mẹo khi chọn la bàn :
Hiện trên thị trường có vô vàn kiểu la bàn nhưng đa phần các bạn chọn các kiểu la bàn hầm hố nhưng kém hiệu quả trong việc đi rừng. Mình đề xuất dùng la bàn bản đồ của coleman.
1- có thước căn tỷ lệ và vẻ lại đường đi.
2- La bàn dạng kim nên độ chính xác cao. Các la bàn bằng dĩa quay hay bán trên thị trường rất khó để xác định vị trí đúng do không đọc được thông số chính xác ở điều kiện thiếu sáng , do chử nhỏ , kim thì to, kính lúp khó xem, mà lệch khoảng 1 độ thì đi lệch đến đâu thì ko biết . Nên ưu tiên la bàn dùng kim quay độc lập.
3- Thương hiệu , và độ bền chấp nhận.

Cách dùng la bàn:
Nhiều người nói rồi nên mình chỉ chốt 1 vài ý:
-Trong rừng chân luôn mất cân bằng do chân thấp chân cao ( địa hình ) nên có xu hướng tự cân bằng nên sẽ đi vòng tròn.
-1800 bước chân tương đương với 1km.
- Vận tốc trung bình 2-2.5km/h
- khi xác định được điểm đứng và điểm đến ta vẽ trục tọa độ với tâm 0 là điểm xuất phát ox là bắc ...tương tự các hướng còn lại.
- Vẽ đường thẳng từ 2 điểm .
- Quay góc 0 độ trên la bàn về kim bắc. xác định lệch góc của đường thẳng qua 2 điểm với trục 0xy.
----> Bây h thì đi ....15 phút đi thì dừng lại xem đã bị lệch bao nhiêu , ước quảng đường qua bước chân và xác định vị trí, trả hướng đi lại cho đúng với kim la bàn bắc chỉ 0 độ.
chú ý mục tiêu đến là vị trí có bán kính ít nhất 300m nhận dạn chứ mà đi tìm chấm hay vị trí bất kỳ thì em thua.
Mọi người xem cho ý kiến cái vụ đi chinh phục của em nghe.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back