What's new

[Tổng hợp] Chùa đất Việt

hô hô, nếu quả ảnh này của bác VIT mà cắt cái phần mái phía trên đi thì hẳn em sẽ nghĩ thầm: bố thằng nào có quả nhà ngon thế, mấy mặt tiền liền

Lễ Chùa

Em chụp được cái mới xây này không biết gọi thế nào.
Các bác am tường giải thích giúp em với. Em cảm ơn.

"Cái mới xây" bạn chụp góc hẹp quá nên không thể nhận hết được ý nghĩa của "nó". Bạn có thể cho biết rõ là chụp ở đâu, bao giờ, và bên trong như thế nào được không?

Tất nhiên nhìn thì thấy đây là một ngôi tháp, nhưng là bao nhiêu tầng, theo kiểu gì... thì nhìn ảnh không thể hiện được. Chỉ có cái mái cong bên trên cùng còn cho thấy nó liên quan đến đền chùa.

Nếu là tháp trong chùa, thì trước kia chỉ có mấy loại: Tháp Phật, Tháp Cửu phẩm và Tháp mộ (hoặc thờ vọng). Gần đây thêm kiểu tháp Thờ vong nữa.

Tháp Phật - còn tượng trưng cho cả Thế giới - đặt tượng Phật ở giữa, hoặc nếu có nhiều tầng gác thì để nhiều tượng Phật. Tiêu biểu là tháp Phổ Minh, tháp Phước Duyên chùa Thiên Mụ, gần đây là tháp ở Ngũ Hành Sơn, tháp chùa Trấn Quốc. Tháp Cửu phẩm chín tầng tượng trưng cho Tịnh độ.

Tháp mộ sư thì cao hay thấp, nhiều tầng hay ít tùy quan niệm. Tháp đá xây cao có tháp chùa Hàm Long, hay gần đây là tháp đá chùa Vĩnh Nghiêm ở Sài Gòn. Có tháp xây thờ vọng như tháp chùa Bút Tháp...

Cái tháp bạn chụp xem ra rất mới, cửa giả các phía đều to rộng. Theo tôi đoán nhiều khả năng là tháp thờ vong, một kiểu mới được một số chùa gần đây xây dựng. Tháp sẽ có tượng Phật, tượng Địa Tạng bồ tát, và là nơi để các di ảnh, bài vị, ký thác ở chùa.

Sorry các bác, ảnh của bác VIT em đã đoán sai.

Cảm ơn bác Chitto đã cập nhật cho anh em chút kiến thức về THÁP.

Last edited:
Chùa BẰNG A

Vài nét về Chùa Bằng A.

Chùa Bằng A nằm trên địa bàn của Phường Phương Liệt - Quận Hoàng Mai (giáp khu đô thị mới Linh Đàm).

Trụ trì chùa là Thượng Tọa Thích Bảo Nghiêm.

Cách đây 7 năm, chùa Bằng A khởi công trùng tu và xây dựng Tháp Phật cao 13 tầng, trên mỗi tầng tháp đặt 8 pho tượng, quay ra 8 hướng. Cả thảy có 104 pho tượng phật bằng đồng lớn, nhỏ. Pho nặng nhất để ở tầng 1, nặng ước 700 kg, pho nhỏ nhất để ở tầng thứ 13, nặng 60 - 70 kg. Tất cả các pho tượng này đều được đúc tại chùa.

Bên ngoài tháp (ở tầng 1),có 4 pho tượng THIÊN VƯƠNG bằng đá.

Ven tường bao quanh của chùa có 18 pho tượng la hàn bằng đá.

Hiện nay, công việc trùng tu chùa và xây tháp vẫn chưa hoàn thành.

(Nguồn của bác Ngô Duy Đoài - 67 tuổi, bảo vệ chùa Bằng A)

THÁP PHẬT - Chùa Bằng A

Các pho tượng trên các tầng tháp

TƯỢNG THIÊN VƯƠNG

Last edited:
Một trong 18 tượng La Hán

Chuông chùa

Cây mít 300 năm tuổi

Bác Ngô Duy Đoài (bảo vệ chùa)

Gần 1 tháng tham gia diễn đàn VIETDU.COM, lục tung cả kho dữ liệu “PHƯỢT” lên, đọc mờ cả mắt (nhưng được cái sướng). Đọc mãi rồi, cũng nên góp tí gì chứ ? Có gì nhầm lẫn, thiếu sót, các bác viết dùm thêm với ạ.

Ảnh bác chụp đẹp quá. Bức chụp ngược lên đỉnh tháp Bằng A hình như là dùng kỹ thuật HDR?

Ảnh chùa Thầy cũng rất đẹp. Bác có ảnh bên trong hậu điện đẹp không? Tôi định viết về cái Hậu điện chùa Thầy, có ảnh nhưng ảnh không đẹp.

Năm ngoái tớ trèo lên khi tháp còn chưa hoàn thành, mặt trời dần xuống, cũng rất ấn tượng.

Chùa Bằng nổi tiếng vì là một trong những ngôi chùa có vai trò quan trọng trong phong trào Chấn hưng Phật giáo Việt Nam thập kỷ 30 - 40, cùng với chùa Sở (Phúc Khánh), Quán Sứ, Trung Hậu, chùa La (Vĩnh Nghiêm).

Trưa nay vừa vào chùa Vọng Cung và chùa Cả ở Nam Định, nhưng toàn xây mới lại hết rồi, không còn gì nhiều đáng xem.

Úi, cảm ơn bác Chitto đã để tâm và động viên em.

Hôm thứ bẩy vừa rồi, em đưa cháu nó đi thi, 3 tiếng đồng hồ chẳng biết đi đâu, nên rẽ vào Chùa Bằng A để vãn cảnh và chiêm nghiệm những điều đã cảm được qua các bài viết của bác. Ngờ đâu “có duyên” (sư thầy nói với em vậy) được sư thầy đồng ý cho lên tháp.

Ảnh chụp của em còn kém lắm, ảnh trên em chụp bình thường thôi không dùng HDR, thấy lúc đó mây đẹp nên tranh thủ bấm luôn, chụp hơi ẩu nên mất phần đế tháp (em đang học dùng CS4).

Ảnh Chùa Thầy, em đi chụp vào ngày “Hà Nội: Một tuần sau mưa lớn kỷ lục trong 24 năm qua”. Ngày đó em chưa để ý đến phần bên trong của các chùa đi qua (nghĩ lại thấy tiếc). Bây giờ em quan tâm đến lĩnh vực này là nhờ có VIETDU.com mà em được biết các bài viết của bác. Không những em, mà cả nhà em đều biết tên bác đấy (mặc dù chưa được một lần gặp mặt).

Cảm ơn bác đã cho thêm thông tin về Chùa Bằng A.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back