What's new

[Tổng hợp] Chùa đất Việt

Lâu lâu không vào, em đố bác Chitto đây là cái gì? :)

Lâu lâu không vào, em đố bác Chitto đây là cái gì? :)

Theo tôi đoán thì đây là mộc bản dùng để in. Tuy nhiên in cái gì thì chưa đủ rõ để nhận ra. Trong các ô kia - do là mộc bản nên ngược - không rõ là chữ hay hình biểu tượng. Nếu là hình biểu tượng thì có thể là biểu tượng cho 108 tướng của Phật. Cũng có thể là một bản chữ Phạn.

Tôi chỉ có thể đoán được thế thôi, không rõ thực tế nó là cái gì ?

Em thật đoảng, đúng đó là bản mộc, nhưng trên bản mộc thì mọi thứ đều ngược. Em chụp ở chùa Bổ, nơi để bộ kinh khắc trên gỗ thị. Sư trụ trì nói đấy là bát quái, phức tạp hơn nhiều so với hình bát quái mà ta thường gặp bây giờ. Có cả một pho sách chỉ để giải thích về hình bát quái đó. Nhìn nơi để kinh, nhiều lúc em thấy ở nhà mình điều kiện để lưu giữ các di sản văn hóa kém quá. Kiểu như mấy thứ vũ khí cổ của nhà mình xem trong bảo tàng ở Pháp thấy đẹp hơn hẳn ở Việt Nam :(

Em thật đoảng, đúng đó là bản mộc, nhưng trên bản mộc thì mọi thứ đều ngược. Em chụp ở chùa Bổ, nơi để bộ kinh khắc trên gỗ thị. Sư trụ trì nói đấy là bát quái, phức tạp hơn nhiều so với hình bát quái mà ta thường gặp bây giờ. Có cả một pho sách chỉ để giải thích về hình bát quái đó. Nhìn nơi để kinh, nhiều lúc em thấy ở nhà mình điều kiện để lưu giữ các di sản văn hóa kém quá. Kiểu như mấy thứ vũ khí cổ của nhà mình xem trong bảo tàng ở Pháp thấy đẹp hơn hẳn ở Việt Nam

À, phải rồi, vậy thì đó là mộc bản của một trang chú giải cho cái La kinh. Tuy nhiên La kinh bây giờ phức tạp hơn cái La kinh kia. Bản mộc La kinh mà bạn chụp mới có 8 tầng thì La kinh hiện tại đã có 16 tầng. La kinh dùng trong Phong thuỷ, xem tiết khí... và cần gắn với một Kim chỉ nam.

Lúc đầu tôi cũng ngờ ngợ là La kinh, nhưng vì nghĩ ở trong chùa, nên có thể là hình tượng các tướng tốt của Phật.

Việc bảo quản cổ vật của mình thì khỏi cần nói cũng biết kém cỏi thế nào. Nhìn ở đây còn khá, chứ sang xem bộ ở chùa La (Vĩnh Nghiêm) bày còn thảm hại hơn. Tôi cứ tưởng tượng nếu có hoả hoạn thì không biết làm sao.

Chùa Tây Phương - Vu Lan 2010

Em xin phép bác Chitto viết vài dòng về Chùa Tây Phương nhé, hôm qua em mới lên thăm Chùa và Sư Thầy, có đôi điều muốn chia sẻ.

Có đôi bạn trẻ đến đây có hỏi rằng được biết ở Chùa có tượng của 18 Vị La Hán, nhưng sao chỉ thấy có 16 Vị được bố trí hai bên của Chùa Thượng, mỗi bên 8 Vị thôi. Em có chỉ cho họ thêm 2 Vị nữa đó là A Nan và Ca Diếp được bầy ở Đại Điện của Chùa Trung, được bố trí 2 bên của Tượng Tuyết Sơn. Thông tin đó là nhờ em đọc bài viết của bác, hihi...

Sư thầy Đàm Thủy - đệ tử của Ni trưởng Đàm Thanh (Sư cụ đã Viên tịch ở tuổi 98), trụ trì chùa Tây Phương tâm sự rằng hồi còn nhỏ đã có người nói với Thầy rằng đúng 30 tuổi Thầy sẽ đi Tu ở Chùa Tây Phương, sự việc nó đúng như thế. Sau 2 tuần Thầy vào Chùa thì Sư Cụ Đàm Thanh đã xuống tóc cho Thầy. Điều đặc biệt ở đây là tóc của Thầy trước lúc xuống tóc có kết thành hình bán nguyệt, rồng bay phượng múa, đẹp lắm. Thầy có mang ra cho mọi người xem, kỷ niệm 30 năm về trước, vì hôm em gặp Thầy là lúc Thầy đi Tu được tròn 30 năm rồi ạ.

Thầy Thích Đàm Thuỷ - Trụ trì Chùa Tây Phương

Khi Thầy đang làm Lễ thì có một đoàn từ Hà Nội về thăm, hỏi ra mới biết dẫn đoàn là TT. Thích Bảo Nghiêm - Phó Chủ tịch HĐTS, Trưởng ban Hoằng pháp Trung ương, Trưởng ban Trị sự THPG Hà Nội, Trưởng ban Tổ chức Đại lễ Phật giáo Kỷ niệm 1000 năm Thăng Long – Hà Nội.
Hôm nay em mới đc gặp Thầy, mặc dù xem trên TV báo đài đã lâu.
Bác Chitto cũng thế, nghe danh đã lâu, ngưỡng mộ rất lâu rồi mà giờ vẫn chưa được gặp. Mong rằng SN Phượt lần này em có duyên gặp bác :L

Đây là hai tượng em thích:

Tượng Tuyết Sơn

Quán Thế Âm Bồ Tát

Bác Chitto cho em hỏi một điều là em nghe nói đi sâu vào phía trong một chút, đi qua Chùa Cực Lạc ý ạ, có một cái Đình, với một khu vườn cây đẹp đẽ rất tự nhiên, nhìn ra là con sông gì đó, nói chung là cảnh khá nên thơ. Bác có biết và đã đến nơi này chưa? Nghe nói Phim về Lý Công Uẩn cũng được quay ở đây ạ. Bác có thông tin gì thì cho chúng em mở mang với nhé. Cám ơn bác!

Em đã đến đúng cái chỗ có cái ô tô này ạ.

Cảm ơn bác, em đã hiểu về xá lợi hơn một chút rồi, người bt hiểu thế là nhiều rồi :)

Em paste chữ HT Thích Quảng Đức vào goooogle thì nó ra ngay phượt ở trên cùng ạ :), nể thât.

Chùa Thiên Mụ được chúa Nguyễn xây như câu chuyện các bác nói, nhưng đến đời vua Tự Dức - thời kỳ biến loạn dữ dội với sự có mặt của các quốc gia ngoài châu Á - người Hà Lan, Tây Ban Nha, Pháp...làm cho sự tồn vong của nước nhà, chế độ vua nhà Nguyễn tưởng như chấm dứt; Vua Tự Đức cho rẳng do phạm úy "Thiên" là Trời nên đổi từ "Thiên Mụ " sang "Linh Mụ" nghĩa là bà già linh ứng! nên gọi là Thiên Mụ hay Linh Mụ cũng đúng!

Cụ Chitto nên tổ chức một buổi phuot đến 2 chùa Giáng và Hội Xá cho các mem yêu topic Chùa đất Việt, tiện thể đỉnh lễ luôn nhị vị trưởng lão Hòa thượng, em xin đăng ký một chân.

Hô thần nhập tượng

Tối 25/9 tôi và một bạn đồng hành đã xem toàn bộ lễ hô thần nhập tượng pho Đại Phật tượng bằng đá trên núi Phật Tích. Đã nhắn tin và gọi rủ một loạt nhưng chả ai đi, nên chỉ có hai người. Nhưng như thế cũng gọn và tiện.

Tại TRANG 37, tôi có viết về pho tượng bằng đá rất lớn được dựng trên đỉnh núi, theo đúng nguyên mẫu của pho tượng A Di Đà gần nghìn năm tuổi của chùa Phật Tích. Năm ngoái khi đến thăm mới chỉ có bệ tượng và tòa sen, với hàng chục hộc đá rất lớn rải rác xung quanh đang tạc dở. Hoàn thành tượng sẽ cao tổng cộng 27m kể cả bệ, nặng 3000 tấn, đến 2500m3 đá được đục đẽo.

Đến nay, pho tượng đã hoàn thành phần Thân Phật, còn đài sen và bệ vẫn chưa chạm trổ xong. Vì thân Phật đã hoàn thành, và có lẽ cũng vì để kịp với kỷ niệm 1000 năm Thăng Long - Hà Nội, nên lễ Khai Quang (hô thần nhập tượng) được tổ chức quy mô, huy động hơn 400 tăng ni trẻ làm lễ trì chú và hồi hướng, đều là tăng ni sinh của Học viện Phật giáo Sóc Sơn. Lễ Khai quang mà huy động được nhiều tăng ni như thế ở miền Bắc là nhất rồi. Tuy nhiên có lẽ vì PR chưa tốt lắm nên không nhiều người biết về lễ này.

Buổi chiều 4h30 từ Hà Nội chạy đi, trời đổ mưa to. Mưa lớn suốt dọc đường, nhưng đến khi gần vào khu núi thì không có mưa, khô ráo. Tối Khai quang quả thật là trời cực kỳ thuận lợi.

@TriMinh: Tôi đi du lịch là chính, chứ không nhắm mục đích lễ hay thăm ai. Chùa Ráng giờ tu sửa lại rồi, không còn nét cổ kính xưa nữa, nên tôi cũng cảm thấy không thích đến đó lắm nữa.

Last edited:
Hô thần nhập tượng

Chùa Phật Tích đã xây lại mới nhưng theo kiến trúc cổ, hoàn toàn bằng gỗ. Chân móng ngôi tháp cổ đời Lý được bảo quản bên dưới nền chùa, chỉ đứng trên nhìn xuống chứ không xuống thăm được.

Đầu tiên vào thăm pho tượng Phật A Di Đà quý giá, là Quốc bảo của Việt Nam.

Sau đó theo con đường lát gạch trèo lên núi, bên đường là một hàng nến soi sáng lung linh.

Và trên đỉnh núi, Đại Phật hiện ra trong ánh sáng của những ngọn đèn sáng rực...

Last edited:
Tối nay 9 giờ là lễ Khai Quang tượng Thánh Gióng ở đỉnh núi đền Sóc, bạn nào quan tâm thì nên đi sớm.

(Bài này sẽ xóa trong tối nay).

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,627
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back