What's new

Chuyện về các dòng sông quê hương

pvc

Nhựa
Kính các cụ Phượt tiên!!!
Em thấy các bác đi nhiều, biết nhiều và đặc biệt viết nhưng bài cảm nhất rất hay. Mong các bác có kinh nghiệm,kỷ niểm... về các chuyến đi tìm hiẻu hay chỉ đi ngang qua các dòng sông ở việt nam xin cho vài bài cảm nhận cho chúng phượt tử chúng em phượt nhãn nhé .
(beer) (wait) :L :L

Sông Bôi tai Chi Nê

CucPhuong07_Cau Chi Ne.jpg

Trên dòng sông Năng - Bắc Kạn

Ho Ba Be 01.jpg

Sông Mùa - Thanh Sơn - Phú Thọ

MCC05_Dong song.jpg

Cũng đã đi qua nhiều con sông, từ bắc qua trung vào nam, nhưng không hiểu sao luôn cảm thấy nhớ về khúc sông này.
Có ai nhận ra ngay dòng sông này không?

Đó chính là sông Hồng, con sông Mẹ, sông Cái của người xứ bắc. Con sông nghìn đời nuôi dưỡng đất nước này, bao năm tràn trề và cần mẫn. Cần lao đến độ chẳng còn nước, đến độ cạn dòng.

Sông cạn dòng, ấy là khi mới hiểu được hết tận đáy lòng của sông.

Last edited:
Cũng dòng sông ấy trong một chiều lang thang.

Ngày xưa, thời còn học cấp 3, cũng đã nhiều lần đạp xe đến đoạn kè Phú Gia này. Cũng đã từng lặng ngắm những hoàng hôn như thế, và thấy lằng lặng với bài Tràng giang của Huy Cận

Sóng gợn tràng giang buồn điệp điệp
Con thuyền xuôi mái nước song song
Thuyền về bến lại sầu muôn ngả
Củi một cành khô lạc mấy dòng...

Cây cầu Thăng Long kia, cũng đã bao lần đạp xe đạp dạo trong đêm, qua cầu rồi lại quay về. Lâu lắm rồi.

Sông cạn dòng, ấy là khi mới hiểu được hết tận đáy lòng của sông.

Hay và cảm động quá!
Bác cho em xin câu này làm chữ ký nhé

p/s: em sẽ tự xóa sau 24h
:L

Cũng dòng sông ấy trong một chiều lang thang.

Cây cầu Thăng Long kia, cũng đã bao lần đạp xe đạp dạo trong đêm, qua cầu rồi lại quay về. Lâu lắm rồi.

Đẹp quá bác ạ,

Sông Lớn ở Cà Mau.
Để ra đất mũi Cà Mau, có thể theo đường bộ đến chợ (quên mất tên rồi), rồi đi theo sông nhỏ.
Còn nếu đi canô từ Năm Căn thì sẽ theo sông Cái Lớn này, cửa của nó ngay cạnh cửa Bảy Hạp.

Ngồi trên canô phóng đến 70-80km/h trên sông, vượt qua những lượn sóng, khiến canô dốc ngược lên rồi lại lao đánh ầm xuống, nước bắn tung tóe, quả là một cảm giác khó quên.

xem ảnh sông Hồng của bác chitto e nhớ nhà quá !!
Bác Hoàng quê Thái Bình nhưng chắc chưa ngồi trên bờ đê đoạn Vũ Thư nhìn ra sông Hồng và xa xa bên kia bờ Nam Định nhờ....
Sau lưng đồng lúa chín vàng thẳng cánh cò bay...trước mắt bao la bãi ngô dâu xanh mướt bên dòng sông Hồng đỏ nặng phù sa. Bãi bồi giữa ngập lau sậy trắng muốt cò bay.........
Hic,e o có ảnh để khoe với các bác.Chỉ lôi trong trí nhớ ra đc nhường ấy thôi...... Bác Hoàng đi lang thang khắp nơi,đã khi nào biết que mình đẹp nhường ấy ko???

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back