What's new

[Chia sẻ] Chuyện cũ kể lại: Du xuân 09

Ngay từ trước Tết âm lịch 2009, nhóm chúng tôi đã bàn bạc với nhau tổ chức 1 chuyến du xuân và điểm đến của chúng tôi là Bắc Hà > Hoàng Su Phì.... Đội hình dự kiến 3 ôm 3 xế và ấn định mùng 6 tết sẽ lên đường.

Bàn bạc là thế nhưng đến lúc đi thì không thực hiện theo kế hoạch đã định mà theo kế sách “Chia cánh hoa mai”, Minskpro cùng ôm lên Bắc Hà trước; Hoangvietlinh cùng ôm lên Sa Pa chụp mây rồi mới về Bắc Hà chỉ còn lại tôi và anh bạn Cheha là khoá đuôi sau cùng.

Tàu sau dịp tết thật đông đúc, toàn người là người, đông đến mức hành khách nằm ngồi la liệt trên sàn tàu, đến mức độ muốn ra gặp cậu Nam đang đứng ở cuối toa mà không thể ra được.

Cắn răng chịu đựng đến 5h30 chúng tôi mới được giải thoát khỏi cảnh chen chúc, ồn ào. Ga Phố Lu đón chúng tôi bắng không khí se lạnh và những hạt mưa xuân lắc rắc, báo hiệu một chuyến đi đầy hương sắc mùa xuân.

Tạt vào quán điểm tâm món bánh cuốn, làm vài chén rượu Bắc Hà rồi chúng tôi xông xáo lên đường luôn, tại Bắc Hà đồng bọn đã tụ tập đông đủ, alô liên tục hỏi thăm “cánh mai” sau cùng.

Đoạn đường từ Bắc Ngầm đi Bắc Hà ngốn của chúng tôi hơn 3 tiếng đồng hồ vì mưa lạnh và sương mù dày đặc.

9h30 chúng tôi có mặt tại chợ Bắc Hà

Đã offlline với hai anh ở Hà nội sau khoảng 1 tuần và hẹn offline tại Sài gòn trong chuyến xuyên Việt lần tới. (beer)[/QUOTE]

Chuẩn bị thôi bạn ơi, việc đầu tiện là phải sắm 1 em "cộ" ngon lành đi, sẽ chung chăn gối với em nó suốt hành trình Bắc Nam đấy!

@soldieTx: một chuyến đi chứa chan cảm xúc, xin cám ơn bác, mong rằng em còn được xem nhiều phóng sự rất "đời" như thế của bác

Xin phép người LÍNH già vui vẻ, post ké cái ảnh !!!!

Bên tay trái tôi là nơi Sông Lô chảy vào đất Việt, trông như một dòng suối chắc là do mùa khô.
Sông Lô là phụ lưu tả ngạn (bên trái) của sông Hồng, bắt nguồn từ tỉnh Vân Nam (Trung Quốc), chảy vào Việt Nam tại xã Thanh Thuỷ, huyện Vị Xuyên, tỉnh Hà Giang. Điểm cuối là ngã ba Việt Trì, còn gọi là ngã ba Hạc, thành phố Việt Trì, tỉnh Phú Thọ, nơi sông Lô đổ vào sông Hồng. Phần đầu nguồn tại Trung Quốc có tên là Bàn Long Giang
Đoạn sông Lô chảy ở Việt Nam có chiều dài 274 km (các sách khác nhau ghi từ 264 km tới 277 km).

Đoạn dài 156 km từ ngã ba Việt Trì đến cảng Tuyên Quang, tỉnh Tuyên Quang, các loại tàu thuyền có tải trọng 100 đến 150 tấn vận tải có thể hoạt động được cả 2 mùa.

Đoạn từ thị xã Tuyên Quang đến thị xã Hà Giang, các tàu thuyền có tải trọng nhỏ có thể tham gia vận tải được vào mùa mưa.
(nguồn Wikipedia)

Last edited:
Các BÁC mod hay del bài của em
vậy ? Em đọc rất ...rất nhiều bài, cũng vậy mà thôi...
Em nghĩ là MOD cũng giống trọng tài nước chủ nhà SEAGAMES thôi !!!!!

Last edited:
Đọc topic này thấy lại mùi vị lang thang trong dịp Tết. Con người, không khí, hoa cỏ,.. đều riêng. Thích thật!

nghe nói các bác vừa có chuyến vượt Tây côn lĩnh.em đang ngóng bài viết đây!

Tây Côn Lĩnh 1 hay TCL 2 vậy ? Bác có lịch cung TCL 1 không post cho em với, bây giờ em mới tham gia diễn đàn. Em đi du lịch bằng xe máy gần chục năm rồi những chưa đi cung TCL 1. Nghe nói cung TCL 1 khá gian nan vất vả, em cũng đã đọc bài về chuyến TCL 1 của mấy bác cao thủ phượt trên diễn đàn này mà :((, chắc mấy bác này nhầm đường !. Bác đã từng đi Châu Phi, Hồng Kông, xuyên Việt chắc bác rành cung này lắm post hộ em lịch trình TCL 1 với nhé. Thank !
Em mới lên diễn đàn còn chưa biết gì, mong MOD đừng xóa bài của em. Thank !

Chào bạn caulongbien! Bọn mình vưa có chuyến TCL 1 về, lịch trình của bọn mình là 3 ngày 2 đêm. Bọn mình bỏ qua mốc 11 nên qua ngã 3 Bốt đen rất sớm (15h40) Nên chạy về Hoàng Su Phì trong ngày 2. Nếu bạn đi Mốc 11 rồi quay lại thì xác định phải ngủ rừng.

Bạn tham khảo Lịnh trình này nhé:

Ngày 1: xuất phát từ HN - Vĩnh Yên - Đường 2C- Tuyên Quang – Việt Quang – Hà Giang ( ngủ đêm tại nhà khách Yên Biên - HG ). Quãng đường hơn300 km.

Ngày 2 : Hà Giang- CK Thanh Thủy - Xín Chải -Cán Sào - Lao Chải- Mốc 11 rồi quay lại rẽ đi HSP - Ngã 3 Bốt đen (ngày này cố chạy đến khi trời tắt nắng thì hạ trại - Ngủ đêm trong rừng)

Ngày 3 :Ngã 3 bốt đen - Thàng Tín (pố lồ)- Hoàng su Phì - Vĩnh Ngọc - Việt Quang - Đoan Hùng - Việt Trì - HN

* Nếu ngày 2 chạy được nhiều thì này 3 đỡ vất.
* Năm 97 có đoàn đi phải bê xe qua 15 điểm cây đổ. Giờ chỉ còn 1 điểm phải khên xe và 2 điểm phải dắt, giữ xe thôi. Nói chúng nếu thời tiết ủng hộ thì việc chinh phục TCL 1là bình thường.

Hiện đang có các đoàn khảo sát để mở đường QL4 từ HG >LC các bạn có thích thì đi nhanh kẻo sắp có đường mới rồi.

Chúc các bạn có những chuyến đi vui vẻ, an toàn!

@ cầulongbien,,,bác hỏi cái này em chịu,,bá cáo bác em chưa hề đi tây côn lĩnh,em đang hóng bài của bác sâu đờ để học kinh nghiệm đặng làm 1 chuyến.
đề nghị bác sâu đờ bốt bài nhanh ạ,,,,

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,646
190,155
Latest member
ncvinh123
Back