What's new

[Tổng hợp] Chuyên mục: Kỹ Năng Sinh Tồn.

Nguồn của bác gợi ý đều ở nước ngoài cả, VN mình hơi khó tiếp cận được. Vâng, khi mình paste bài này, mình vẫn chưa đọc hết 7 chương của nó, và đến tận giờ, mình vẫn chỉ mới đọc đến 5 chương đầu vì chứng đau lưng và cổ, cũng như công việc không cho phép mình ngồi lâu được, dù rất muốn đọc hết.
Mình không nghĩ ai đúng ai sai cả, mình hiểu ý người viết muốn nói. Bởi người viết bài này là người VN, sinh sống tại VN, họ tham khảo nhiều thông tin cũng như tài liệu, kiến thức khác nhau từ khắp nơi, tổng hợp lại và diễn giải cho người VN hiểu bằng ngôn ngữ VN. Vì thế, cái chữ tiếng Anh ấy họ nói không quan trọng bằng cách họ truyền đạt và muốn mình hiểu. Người VN nếu không phải dân trong nghề hàng hải, hoặc không có đam mê tìm hiểu về sinh tồn,... thì nói thật, dù họ rành tiếng Anh, họ chỉ hiểu sea anchor là neo biển chứ họ chẳng biết nó là gì, dùng ra sao. Ở đây người viết dùng từ đó để diễn tả một công cụ giúp thuyền di chuyển bằng dòng hải lưu, đừng xét họ đúng hay sai, hãy cảm ơn họ vì đã cho chúng ta cái nhìn đơn giản nhất. :)

Bác có một lối kết luận rất lạ. Sai đúng không thành vấn đề miễn sao người đọc có thể hiểu ý người viết là được. Bác có dám dùng mấy điều khuyên đó mà áp dụng trong lúc đi rừng không ? Tớ là không rồi đấy.

Chuyện cám ơn người viết không thành vấn đề khi họ đưa ra những điều sai trái có thể ảnh hưởng xấu cho tính mạng người khác.

Nhưng cái quan trọng chính ở đây là người đọc. Ai cũng đọc được hết, nhưng khác nhau là có thấy được những đúng/sai và có dám đem những thứ ấy ra áp dụng không.

Bác có một lối kết luận rất lạ. Sai đúng không thành vấn đề miễn sao người đọc có thể hiểu ý người viết là được. Bác có dám dùng mấy điều khuyên đó mà áp dụng trong lúc đi rừng không ? Tớ là không rồi đấy.

Chuyện cám ơn người viết không thành vấn đề khi họ đưa ra những điều sai trái có thể ảnh hưởng xấu cho tính mạng người khác.

Nhưng cái quan trọng chính ở đây là người đọc. Ai cũng đọc được hết, nhưng khác nhau là có thấy được những đúng/sai và có dám đem những thứ ấy ra áp dụng không.

Mình thấy bác hơi nghiêm trọng vấn đề. Hãy đơn giản hoá mọi việc bằng lối suy nghĩ sau: chuyện chữ nghĩa của sea anchor ở đây không quan trọng bằng cách chúng ta hiểu phải tìm nó ở đâu (hoặc tạo ra bằng cách gì), dùng nó như thế nào, và nó có tác dụng gì khi sinh tồn.
Trong trường hợp này, chẳng tính mạng của ai bị ảnh hưởng khi không hiểu chữ sea anchor cả, nhưng sẽ rất khó khăn để di chuyển trên biển đúng hướng nếu không nghĩ đến việc vận dụng, không biết cách dùng nó như bài viết hướng dẫn.
Thiết nghĩ chúng ta không nên bàn đến chữ này nữa, bởi dù tác giả dùng nó đúng hay sai, thì người đọc cũng đủ hiểu ý ông ấy muốn nói gì rồi. Nếu chúng ta cứ xoáy vào chữ sea anchor, tin chắc sẽ khiến các bạn đọc còn lại bị mất tập trung vào sự bổ ích của bài viết mà ông đã đóng góp. :)

Dù sao đi nữa, lời khuyên của mình trong cả bài viết này là chúng ta hãy cùng nhìn nhận tính thực tiễn, đánh giá và học hỏi qua tất cả 7 chương sinh tồn để góp thêm kiến thức cho bản thân, luyện tập những kỹ năng cơ bản để biến nó trở thành phản xạ hữu ích khi gặp những tình huống khó khăn. Bởi khi lâm vào những hoàn cảnh như vậy, thứ cứu sống bạn không phải là kiến thức bạn cố nhớ (bởi nhớ thì sẽ có lúc quên, có lúc nhớ không chính xác...), mà chính là những hành động phản xạ tức thời được áp dụng đúng đắn. :)

Last edited:
Em thấy trong Life of Pi cũng có hình ấy và nó dịch nguyên văn như sau:
"Có những thứ làm mất tinh thần nhanh hơn say sóng. Bạn cảm nhận làn sóng rõ nhất khi thuyền đổi hướng đi theo dòng hải lưu. Một cái mỏ neo (sea anchor) dùng để giữ cho con thuyền không bị gió thổi. Nếu sử dụng đúng cách có thể tăng khả năng điều khiển và giảm say sóng khi biển động."
Em thấy cũng dễ hiểu mà.

Em thấy trong Life of Pi cũng có hình ấy và nó dịch nguyên văn như sau:
"Có những thứ làm mất tinh thần nhanh hơn say sóng. Bạn cảm nhận làn sóng rõ nhất khi thuyền đổi hướng đi theo dòng hải lưu. Một cái mỏ neo (sea anchor) dùng để giữ cho con thuyền không bị gió thổi. Nếu sử dụng đúng cách có thể tăng khả năng điều khiển và giảm say sóng khi biển động."
Em thấy cũng dễ hiểu mà.

Vâng, mình cũng tin đây là ý mà người viết ra bài này muốn đề cập đến. Hải lưu thường ngược chiều gió, vì vậy sea anchor giúp con thuyền vững trước gió. Nhưng nếu một con thuyền không có buồm để căng gió, chỉ sử dụng sea anchor, vậy thì chẳng phải đây chính là cách lợi dụng dòng hải lưu để di chuyển sao. Không những vậy, hướng của hải lưu có thể xác định được, ổn định hơn và thường hướng vào bờ chứ không mang tính nhất thời và khó định hướng như hướng gió. :)

Đọc bài này giống như đang đọc một câu truyện phiêu lưu vậy..hehe..thank bác chủ thớt, bài viết rất hay

Đọc bài này giống như đang đọc một câu truyện phiêu lưu vậy..hehe..thank bác chủ thớt, bài viết rất hay

Rất vui vì bạn thích, mình cũng chưa đọc hết nữa, bữa giờ nhiều việc quá. Trí nhớ mình rất kém, mà lại không có cơ hội thực hành nên không biết có học được mấy kỹ năng cần thiết trong bài viết không nữa. :(

bác cho em hỏi chút: ngày xưa các cụ hay dùng bạc để thử độc, liệu có thể dùng cách đó để sinh tồn không ?

bác cho em hỏi chút: ngày xưa các cụ hay dùng bạc để thử độc, liệu có thể dùng cách đó để sinh tồn không ?

Chào bạn,
Ngày xưa, chất độc thông thường nhất người ta dùng tới là Thạch tín (Arsenic, ký hiệu As) ở dạng "sulfide asen" (Arsenic sulfides- As2S3). Nếu như trong thức ăn hoặc nước uống có chất độc đó (arsenic sulfides), chúng ta dùng các vật dụng bằng bạc để thử (như đũa bạc, trâm bạc...) thì vật bằng bạc đó sẽ bị đổi màu, do bạc bị đổi thành Ag2S.

Đó là chuyện ngày xưa. Ngày nay thì có cả hàng trăm chất độc khác mà đồ bạc không phản ứng ~> không phát hiện ra được. Trong sinh tồn ở tự nhiên, không phải lúc nào cũng có sẵn bạc và không phải chất độc nào cũng phản ứng với bạc nên việc dùng bạc để thử sẽ không hiệu quả.
Theo y học dân gian Đông - Tây, bạc có nhiều tác dụng khác nhau. Nhưng trong khoa học, bạc có tính sát trùng rất cao. Khi hòa tan trong nước, nó giết những vi trùng gây bệnh. Các nhà khoa học cho biết, để khử trùng một lít nước, chỉ cần vài phần tỉ gam bạc. :)

Bài viết rất hay và hình ảnh khá thú vị cho việc minh họa. Em thiết nghĩ mọi tài liệu đọc để tham khảo vì trong thực tế không phải điều kiện nào cũng áp dụng được..thế mới gọi là sự linh hoạt. Thanks bác chủ đã cung cấp những thông tin thú vị :)

Bài viết rất hay và hình ảnh khá thú vị cho việc minh họa. Em thiết nghĩ mọi tài liệu đọc để tham khảo vì trong thực tế không phải điều kiện nào cũng áp dụng được..thế mới gọi là sự linh hoạt. Thanks bác chủ đã cung cấp những thông tin thú vị :)

Hi, đến tận hôm nay mình mới có dịp ngồi đọc nốt mấy chương cuối đó bác. :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,728
190,161
Latest member
Tranggg1102
Back