What's new

[Hỏi đáp] Có nên cho bé gần 2T đi du lịch 1 vòng quanh Châu Âu không nhỉ?

ktsb

Phượt tử
Chào các anh chị em!

Tháng 6 này vợ chồng mình sẽ đi du lịch châu âu 1 vòng, mình đang dự định cho con gái gần 2T đi cùng. Lý do thì 1 là không muốn để con ở nhà vì không muốn xa con, 2 là vì con dưới 2T thì đc miền nhiều thứ (vé 10%, no visa...) tuy nhiên tính chất đi di chuyển nhiều, ở thì lại phải có chỗ hơi tiện nghi tẹo (tức tốn hơn) nên mình không biết là có nên cho con đi cùng không?
Các anh chị em có kinh nghiệm cho mình lời khuyên nhé.

Tks rất nhiều!

Có vậy mà bác cũng phải mở topic! Đi được hay không là tùy bác thôi mà. Trẻ con 2 tuổi (hay 2 tháng?) thì chưa biết gì đâu nên không lo lắm, chỉ sợ bé mệt thôi.

@danngoc: thx bạn đã trả lời. MÌnh đã từng đi nên mình biết chuyến đi sẽ ntn? Mình chỉ muốn những người có mang con đi cùng chia sẻ kinh nghiệm nên hay không nên để mình tính toán tốt nhất cho chuyến đi. Cảm ơn bạn

Trẻ 2 tuổi thì thường việc ăn uống vẫn còn cách rách lắm. Nếu cháu nhà bạn vẫn ăn cháo bột thì việc lo ăn uống cho cháu cũng làm 2 bạn mệt mỏi hơn.

Tuy nhiên, còn tùy cách các bạn đi như thế nào nữa. Nếu con bạn không hay quấy khóc, dễ ăn, rồi 2 bạn có thời gian xông xênh, không phải di chuyển suốt ngày (đến mỗi điểm sẽ có thời gian nghỉ ngơi rồi mới đi tiếp), ở khách sạn tiện nghi... thì cũng không vấn đề gì lắm.

vì con dưới 2T thì đc miền nhiều thứ (vé 10%, no visa...)!

Bạn kiểm tra lại thông tin này nhé. Vé máy bay 10% nhưng hình như nguyên thuế. Các vé tàu xe chắc chắn miễn phí. Visa cấp cho từng cá nhân và có dán ảnh, no visa là bạn nghĩ rằng cháu bé không cần visa riêng? Bạn cần kiểm tra lại với DSQ bạn muốn xin nhé, kẻo đến lúc phải đứng ngoài khu nhập cảnh vì sự nhầm lẫn này đấy.

Đưa trẻ em đi cùng sẽ phải đi chậm hơn, đồ đạc lỉnh kỉnh hơn, chú ý nhiều đến lịch trình và thời tiết hơn. Nhưng đi châu Âu đem trẻ em đi theo là tiện nhất so với các nơi khác rồi: giao thông thuận tiện, chỗ ở đảm bảo, đồ ăn và chăm sóc cho trẻ em ở đâu cũng dễ tìm.

Nhưng mà đắt.

Bạn kiểm tra lại thông tin này nhé. Vé máy bay 10% nhưng hình như nguyên thuế. Các vé tàu xe chắc chắn miễn phí. Visa cấp cho từng cá nhân và có dán ảnh, no visa là bạn nghĩ rằng cháu bé không cần visa riêng? Bạn cần kiểm tra lại với DSQ bạn muốn xin nhé, kẻo đến lúc phải đứng ngoài khu nhập cảnh vì sự nhầm lẫn này đấy.

Đưa trẻ em đi cùng sẽ phải đi chậm hơn, đồ đạc lỉnh kỉnh hơn, chú ý nhiều đến lịch trình và thời tiết hơn. Nhưng đi châu Âu đem trẻ em đi theo là tiện nhất so với các nơi khác rồi: giao thông thuận tiện, chỗ ở đảm bảo, đồ ăn và chăm sóc cho trẻ em ở đâu cũng dễ tìm.

Nhưng mà đắt.

À mình nhầm, có visa mà miễn phí visa. Hihi. Thêm nữa đúng là 10% sau thuế nhưng của tầm 1K$ thì cũng chỉ 100$ đỡ hơn là 700$ chứ ah. Con nhà mình đi chơi nc ngoài 1 tuần thì ăn gì cũng đc mà 3 tuần thì sợ nó ko chịu nổi. Ôi, cảm ơn các đồng chí ah

2 tuổi quá nhỏ để có thể cảm nhận bất kỳ cái gì. Mà mang con đi sẽ làm bố mẹ vất vả trăm lần, giám mất nhiều niềm vui. Quan điểm của mình là để con đi khi nào nó biết, tức là hơn 5 tuổi.:D.

Có em đây. Con em 4 tháng bay Hà nội - Đức và từ 6 tháng thì em cho con đi loanh quoanh Châu Âu này rồi. Em có vài ý kiến như thế này:
- Hai bác có định đi nhiều điểm ở Châu Âu không? Nếu trên 3 điểm trong 1 tuần không nên mang con theo
- Hai bác có nhiều xiền không ạ? Cái này hơi tế nhị nhưng quan điểm của em nếu kinh tế của các bác không quá dư dả để thuê cái phòng rộng rãi tiện nghi cho con ở thì cũng không nên mang theo
- Con hai bác có quen nằm xe đẩy và ngủ trên mọi địa hình được không? Gần 2 tuổi vẫn phải xe đẩy bác ạ chứ chưa thể tự đi được nhiều và càng không thể bế. Bác sắm cái xe tốt tốt kiểu Mclauren ấy rất tiện đi du lịch. Con bác đến giờ buồn ngủ thì cứ tự nằm trong xe mà ngủ thôi
- Con bác đã từng đi máy bay chưa? Nếu chưa thì không nên cho đi chặng quá dài kiểu Vn- Châu Âu vì bác chưa thể biết được nó sẽ thế nào khi lên máy bay đâu. Bọn 1-2 tuổi là khóc nhiều nhất. Nó mà tỉ tê cho suốt 11 tiếng thì hai bác chả còn sức đâu mà du với chả lịch. 2 tuổi là hết tuổi nằm bassinet và chưa có ghế riêng nên phải bế đấy, trừ khi ghế bên cạnh còn trống
- Con bác có dễ ăn không? Hipp lọ mà không cần quay vi sóng nó có ăn không bác? Vấn đề ăn uống của con là lý do để bác nên thuê apartment nếu quyết định mang con theo vì có thể trưa bác cho nó ăn vớ vẩn, tối về bác nấu cái gì đó hợp với nó hơn.
- Nó có bị say xe gì không bác vì có lẽ bác sẽ phải travel trên các phương tiện công cộng nhiều. 2 tuổi hình như vẫn phải có car seat mới được đi taxi nhé. Bọn Châu Âu nhiều nơi nguyên tắc lắm, không có car seat nó không cho lên đâu, mà không phải xe taxi nào nó cũng trang bị cái này.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,593
190,143
Latest member
joneforex
Back