What's new

CouchSurfing

quyennt

Phượt thủ
Mình mới biết về CouchSurfing. Không biết nhà Phượt đã có ai từng thử chưa nhỉ?
Liệu nó có an toàn không?
Mình đang định thử trong đợt đi Malai sắp tới.

Cái này mình chưa từng thử nhưng mà giang hồ tứ phía recommend ghê lắm. Với lại mỗi host đều có credit, reference và feedback lại sau mỗi đợt họ host du khách mà, bạn cứ chọn host nào mà đọc comment cảm thấy ok nhất á. Mà khi bạn email cho host cũng ko hẳn người ta sẽ chấp nhận bạn liền đâu, họ cũng nhìn vô profile của bạn và email của bạn rồi mới quyết định đó, vì mình đang xin vào nhà người ta ở nhờ mà. Nói chung 2 bên đều phải là những người có reference tốt, còn nếu mới bắt đầu thì biết đâu được, may mắn thì cũng sẽ tìm được host thôi ^^

Mình vừa đi du lịch ở Boston, Mỹ và ở nhà một anh bạn người Nhật 3 ngày thông qua couchsurfing. Nhìn chung là nó có tốt hay không tùy thuộc vào host mà bạn chọn. Host đó có nhiều reference tốt thì sẽ đảm bảo hơn, và bạn cũng phải gửi request 1 cách hết sức thuyết phục để người ta chấp nhận mình (tốt nhất là nên tìm hiểu kĩ trang profile của người ta và show cho họ thấy mình có tìm hiểu kĩ chứ ko chỉ gửi bừa). Thông thường họ sẽ chấp nhận host mình trong vòng 2, 3 ngày, nhiều hơn thì có thể là đến 7 ngày. Bạn cũng nên xây dựng 1 profile hoàn chỉnh và thuyết phục để họ cảm thấy mình là con người có đảm bảo.
Tư tưởng của hầu hết các CS host thường là "Couchsurfing không chỉ là có một chỗ ở miễn phí, mà còn là sự kết nối giữa những người có cùng đam mê và sự trao đổi về văn hóa các nước," vv... vậy nên khi request cũng không nên tỏ ý rằng mình request người ta chỉ vì mình cần chỗ ở miễn phí (mặc dù có nhiều người thì là như vậy.)
Nói chung Couchsurfing khá hay và thú vị, đôi khi nếu may mắn còn có thể gặp gỡ quen biết được những người cực kỳ hay ho và kết bạn cả đời được :))

Mình cũng đi Malay tháng 2 tới và cũng đang định lên CS tìm lodging này :) vậy nếu ko tìm đc host thì bạn quyennt share room với mình ở Malay nhé ? Mình là girl

Mình cũng đi Malay tháng 2 tới và cũng đang định lên CS tìm lodging này :) vậy nếu ko tìm đc host thì bạn quyennt share room với mình ở Malay nhé ? Mình là girl
Mình cũng là nữ. Tiếc quá,mình đi tháng 4 bạn ạ, từ 14/4.

Mình có 12 ngày nghỉ phép bất cứ tg nào trong năm. Mình cũng chưa biết đi đâu nhưng mình có 1 người bạn Malai đã đi du lịch ở vn. Malai thì nhiều chỗ đẹp lắm đặc biệt là Saba. Nếu tổ chức được 1 nhóm nhỏ đi couchsurfing ở đấy thì hay quá. mình mới đăng ký trên couchsurfing.com được mấy tháng nhưng chưa nhập thẻ visa (mặc dù làm rồi). Hình như phải nộp phí phải không các bạn? bạn nào có kinh nghiệm rồi chia sẻ giúp mình nhé
nick yahoo, gmail, couchsurfing của mình đều là ttienngoc. tìm fb theo email [email protected]

Chắc chắn là phải nộp phí rồi. Khi bạn cho thông tin cái credit của bạn ở step 2 thì nó sẽ trừ phắn của bạn 10.xx USD gì đó. Thử 200K để surf thử đi bạn.

Tham gia couchsurfing hoàn toàn không mất phí, trừ khi bạn muốn đóng 1 số tiền để verify account của mình (để chứng tỏ là mình không lừa đảo), nhưng thực ra cái này không cần thiết, nhiều CS-ers rất có uy tín mà ko cần verified.

Mình đã tham gia thử cái này rồi, cũng rất hay, đặc biệt là khi đi phượt ở nước ngoài! Bạn ko bắt buộc phải verified, nhưng có sẽ được đánh giá tốt hơn và tin tưởng hơn (khi mình nhận host). Cũng như trên phuot này thôi, nick nào tham gia lâu, nhiều bài, đi nhiều, tham gia tích cực, tự khắc uy tín cũng lên vùn vụt. Nếu profile của bạn hoàn thiện, nhiều bạn trong danh sách, trông hấp dẫn, viết thư dễ thương, mình nghĩ sẽ cơ hội sẽ cao hơn. Tuy nhiên, nhiều khi gửi cả 20 cái msg, mà chỉ có 2 - 3 người trả lời thôi ý.Ngoài ra nó còn phụ thuộc điểm đến của bạn, mạng Couchsurf ở đấy có mạnh hay không, rồi đất nước có cởi mở hay không (ví dụ như Malay, đạo Hồi, mình nghĩ cũng ảnh hưởng 1 phần).
Nhưng ko phải chỉ là host, mà còn là gặp gỡ, trao đổi, kết bạn, nên dù có khi họ ko host mình được, nhưng họ sẵn sàng đưa mình đi 1 vòng thành phố hay làm cốc cà phê chẳng hạn.
Ở VN mình cũng có nhiều group trên đó lắm, ví dụ như nhóm HN, Hội An,v.v. hay có các bạn nước ngoài đi du lịch đến VN muốn gặp người bản xứ hay các bạn đi cùng, hoặc tìm địa chỉ ở rẻ, ăn ngon, v.v qua mạng lưới này. Nếu tham gia được, giới thiệu cho họ thêm về VN, vừa là kết bạn, mà với mình cũng là cách hay để quảng bá VN thân thiện với thế giới :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,636
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back