What's new

[Chia sẻ] Cửa Ba Lạt - Nơi con sông Hồng chảy về với Biển

Từ bao đời nay sông Hồng gắn liền với nền văn minh lúa nước của người Việt. Theo dòng sông mà giao thương buôn bán mọi miền gặp nhau, vùng cao mang về gỗ quý, miền biển mang lên muối trắng đổi lấy thứ gạo trắng thơm của đồng bằng ven sông.

Cửa Ba Lạt, không chỉ là nơi kết thúc của một hành trình...

picture.php

Từ bến phà Xa Cao, xuôi theo sông Hồng khoảng 30km bạn sẽ ra tới biển. Bên kia là đất Thái Bình, còn tớ đang đi trên đê Hữu thuộc đất Nam Định.

Mùa đông, cả cánh đồng chỉ có 1 màu nâu của đất mới cày, thứ đất nâu mịn màu mỡ,

còn ngoài kia, nước sông Hồng vẫn đang cuộn chảy, mùa khô dòng nước còn lớn thế này thì mùa mưa chúng hẳn là rộng mênh mông.

picture.php

Con đê lổn nhổn đá sỏi tớ mất nguyên 2h đồng hồ cho 30km này, thấp thoáng sau những rặng cây làng xóm yên bình và vượt lên hẳn là những tháp chuông nhà thờ, tớ đang đi trên đất Đạo.

picture.php

Cảm nhận lớn nhất chính là sự bình yên của xóm làng, với những rặng tre ngả bóng, đôi khi, sự cô độc cũng khiến con đường trở nên đặc biệt.

Càng tiến ra biển con sông càng mở rộng... chiếc thuyền đột nhiên trở thành bé xíu và mong manh giữa dòng nước...

picture.php

Last edited:
Nếu bạn đi lại con đường này hãy ghé thăm bà lão, quán nhỏ nơi bến sông, hàng quà lặt vặt, cũ kỹ và xưa như chính bà cụ vậy... bến này gọi là bến Ông Già

Lũ trẻ đốt lửa chạy vòng quanh... tớ cứ hay nhớ "gió lạnh đầu mùa" của Thạch Lam khi đi trên con đường này.

Ối !
Em xin lỗi xì pam tẹo ?

Bạn Cỏ mềm đi lâu chưa ? Có đi qua Cổ Lễ nhà em phỏng ? :D
Thứ 6 vừa rồi em cũng làm 1 chuyến lòng vòng từ bờ Nam Định sang bờ Thái Bình,xuôi theo sông Hồng.

Cơ mà đi giấu u nên vừa tới Xuân Trường thì u gọi về nấu cơm !!:((=))

Để em tìm ảnh xong cho em bốt nhờ mấy phát,hí hí !! ;)

Last edited:
Cuối con sông nơi cửa biển là Vườn quốc gia Xuân Thuỷ thuộc xã Giao Thiện, huyện Giao Thuỷ - Nam Định. (Trước đây thuộc huyện Xuân Thuỷ sau tách thành Giao THuỷ và Xuân Trường.)

Sông Hồng mang nặng phù sa bồi đắp cho vùng đất này khiến hệ thực vật, thuỷ sinh phát triển mạnh và trù phú. Rừng ngập mặn rậm rạp, nguồn thức ăn dồi dào khiến nơi đây trở thành một bãi đáp lý tưởng cho các loài chim chóc kiếm ăn và sinh sống.

picture.php

Sau bao năm chưa được quan tâm, dân khai thác bừa bãi khiến hệ sinh thái ở đây đã bị phá huỷ khá nhiều, vườn quốc gia Xuân Thuỷ được thành lập cách đây khoảng 4 năm và đang đầu tư quy hoạch nhằm bảo tồn khu rừng ngập mặn này và bảo tồn các loài chim quý hiếm sinh sống nơi đây.

Vườn quốc gia Xuân Thuỷ được chia thành 3 vùng chính là Bãi Trong, Cồn Lu, và cồn Ngạn. Toàn bộ khu vực này là nơi sinh sống kiếm ăn của các loài chim cò trong đó có nhiều loại quý hiếm được ghi tên trong sách đỏ như cò Mỏ Thìa, Choắt Mỏ Thìa, Bồ Nông, Rẽ...

picture.php

Bãi Trong chủ yếu là các đầm nuôi trồng thuỷ sản, còn Cồn Lu cồn Ngạn mới là nơi tập trung sinh sống kiếm ăn của các loài chim.

Anh Ánh là một trong những người đầu tiên của VQG từ ngày thành lập dẫn tớ đi khắp cồn Ngạn, nơi tập trung 1 trong những loài chim quý hiếm nhất là cò Mỏ Thìa. Cò Mỏ thìa ở VQG năm 2008 đếm còn 62 con trên tổng số khoảng 2000 con còn lại của thế giới chúng được ghi tên trong sách Đỏ, tuy nhiên hôm đó tớ chỉ đếm được 1 đàn 28 con.

Nhìn qua lens xịn :D
picture.php

giấu chiếc mỏ dài trong cánh ngủ trưa
picture.php

và ngơ ngác khi nghe động
picture.php

Hôm đó chính xác hơn là tớ đi săn Mỏ Thìa trên cồn Ngạn, lủng lẳng ống nhòm ba lô lang thang suốt 4 tiếng chỉ để nhòm, ngắm, chỉnh, chụp..... và kết quả là những bức ảnh tròn xoe thế này. KHi tay nghề "chụp qua ống nhòm" đã ngon lành hơn thì bức ảnh ko còn tròn xoe xoe nữa ;)

Cò Mỏ thìa trắng như tuyết với chiếc mỏ dài màu nâu, tớ chỉ có thể dùng ống nhòm từ phía xa bởi lại gần chúng sẽ bay đi hết. Dùng máy du lịch nên không thể chụp được ảnh chúng tung cánh trắng xoá trên nền trời. Hàng năm, cò Mỏ Thìa xuất hiện ở vùng này khoảng từ tháng 9 cho tới tháng 4, chúng tới vùng ít lạnh hơn từ một vùng rất lạnh - phương Bắc.

Hãy đến và ngắm nhìn chúng trắng muốt trên nền sú vẹt xanh mướt...

Ối !
Em xin lỗi xì pam tẹo ?

Bạn Cỏ mềm đi lâu chưa ? Có đi qua Cổ Lễ nhà em phỏng ? :D
Thứ 6 vừa rồi em cũng làm 1 chuyến lòng vòng từ bờ Nam Định sang bờ Thái Bình,xuôi theo sông Hồng.

Cơ mà đi giấy u nên vừa tới Xuân Trường thì u gọi về nấu cơm !!:((=))

Để em tìm ảnh xong cho em bốt nhờ mấy phát,hí hí !! ;)

Úi chà, tiếc thế, tớ đi từ hôm thứ 4, lang thang tới tận tối thứ 7 đới... Đón Noel giữa xứ đạo mà

Cũng là đi giấu U, cơ mà giấu khéo nên chả bị gọi ;)

Khu vực cồn Ngạn là nơi sinh sống của những loài chim lớn, kiếm ăn tầng trung ăn các loài nhỏ hơn và thuỷ sinh trong khu vực.

Ngoài ra ở đây còn tập trung số lượng lớn vịt trời. Chúng nhạy cảm và nhút nhát hơn cả lũ cò Thìa, chỉ cần thoáng nghe tiếng bước chân xa xa là chúng xao xác bay mất...

Bay đen trời
picture.php

thôi thì ta lại dùng lens xịn vậy, cho chúng khỏi sợ

picture.php

và tiếp tục nhởn nhơ kiếm ăn
picture.php

Tớ hầu như chỉ chụp được ảnh cỏ thìa và vịt trời vì chụp qua ống nhòm :D, còn lại một số loài khác như Diệc, Bồ nông, chim dẽ... thì chụp lên chỉ như những chấm nhỏ mờ nhạt, phần thì máy, phần thì thời tiết ko có nắng.

Nhưng nhớ nhé, đến đây hãy đi cũng người dẫn đường của vườn vì nếu không bạn sẽ không thể tìm được khu vực chim đậu và ko có thiết bị để ngắm đâu.

Trên đường, bạn có thể gặp những lều coi đầm của dân, tiện bữa, hãy trải bạt ra, đi loanh quanh mua hải sản tươi sống với giá rẻ bất ngờ, mùa đông lạnh nhóm chút lửa nướng... thêm xị rượu... còn gì thú hơn///

nhà sàn
picture.php

đồ nhậu của bạn có thể được kéo lên từ đây này...

picture.php

Khi triều lên nước được lấy vào các lạch và triều rút họ chăng lưới giữ lại tôm cá...

Last edited:
Em xin phép chen chưn bạn Cỏ mềm tí ạ !!

Bạn đi bên Hữu còn em thì đi đò sang bên Tả.
Ở quê em hay gọi là bên Lở (Nam Định),bên Bồi (Thái Bình) hơn !:D
------------------------------------
Bắt đầu với một bài hát của bác Chung Quân nhá ! :D

"làng tôi,có cây đa cao ngất từng xanh .."

picture.php

"...có sông sâu lờ lững vờn quanh .. "

picture.php

"...êm xuôi về Nam .. "

picture.php

Last edited:
Bên đê tả sông Hồng đoạn này thuộc tỉnh Thái Bình, tiến về cửa Ba Lạt thì có Hải Đăng Ba Lạt.

Lên Hải Đăng chụp toàn cảnh thì tuyệt rồi nhưng nếu không lên được Hải Đăng bên Thái Bình thì có thể lên tháp xem chim của VQG chiều cao cũng xấp xỉ.

Anh Ánh CB VQG trên tháp xem chim
picture.php

còn đây là đồ nghề xem trym :D
picture.php

Sang cồn Lu có nhiều cách, đi tàu cao tốc của VQG, bạn sẽ được thăm quan một vòng quanh cồn Lu, cồn Ngạn, ra giữa cửa sông, còn tớ, tớ chọn bến đò bác Chiều, và tớ biết rằng mình đã lựa chọn đúng.

Cứ đến, hỏi đò ông Chiều người ta sẽ chỉ...

picture.php

Theo nhánh sông Trà con thuyền nhỏ rẽ vào các kênh rạch chằng chịt xen giữa rừng sú vẹt để ra cồn.

picture.php

Khi nước lên bạn sẽ ra được tận bãi cát của cồn Lu còn khi nước cạn thì chịu khó cuốc bộ ít nhất là 30' nhé.

đường đất, cứ gọilà hun hút
picture.php

cầu đước, cứ gọi là bò qua
picture.php

Nhưng theo tớ, có cuốc bộ bạn mới thấy hết được vẻ đẹp của rừng sú vẹt này, có cuốc bộ giữa những thửa đầm nuôi tôm bạn mới có thể gặp những đàn chim quý, mới có thể nghe tiếng hót véo von vang lên giữa bạt ngàn bụi cây xanh lúp xúp, trên nền đất nâu be bờ, những đốm trắng trắng là sản phẩm của chúng đấy, chúng ở đâu đó ngay bên bạn thôi, hẵy lắng nghe, và hay đưa mắt kiếm....

rất có trong những lùm có rác nâu nâu kia là tổ

picture.php

Cái quán nhỏ bằng rơm kia trông hay quá nhỉ , Cỏ Mềm có hình nào to hơn không ? Với lại cho luôn 2 xu hình để xem '' em ở phương xa , nơi con sông Hồng chảy về với biển '' trông dư lào !:D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,593
190,143
Latest member
joneforex
Back