What's new

[Đã đi] Cực Tây Apachải ngày 19 tháng 4 (giỗ tổ) với người lười đi xe máy.

Cực Tây Apachải ngày 19 tháng 4 (giỗ tổ) với người lười đi xe máy.

Tìm bạn đường apachải khoảng 3_4 người. Tôicó ý định từ lâu, nhưng nghe nhièu badc kể là toàn những đi xe máy từ Hnội hoặc Điệnbiên lên, nghe mà nản. Giờ mà ngồi xe máy vài trăm km thì đúng là cực hình với kẻ chưa già nhưng ko còn trẻ như tôi. Sau một thời gian hỏi han nhiều cao thủ, đã lên lịch như sau, và quãng đường xe máy chỉ còn 120km chứ ko phải vài trăm hoặc cả nghìn km nữa.

Ngày 1: tối đi xe Hnội lên Điện biên, Ngủ đêm trên xe
Ngày 2: sáng đến điện Biên, bắt xe khách đi Mường Nhé, đến Mường nhé tầm 16h, ngủ đêm Mường nhé.
Ngày 3: sáng sớm đi xe máy (thuê) lên đồn 317 apachai 60km chừng 2 tiêng. 8 h có mặt tại đồn làm thủ tục, 9h leo cột mốc,, lên xuống nghỉ ngơi ăn trưa trên đỉnh tổng cộng 7 tiếng. 16h đi về Mường nhé, 18h về đến nơi, ngủ đêm.
Ngày 4: sáng sớm bắt xe từ Mnhé về Điện biên rồi về Hà nội vào sáng của ngày 5.

Tất cả thời gian tàu xe đã hỏi và tính trươdc, khả thi. Chỉ có khoản thuê xe là chưa, do đó tạm tính là 500k.theo lời chủ nhà nghỉ thì họ sẵn sàng tạo đkiện cho mình thuê xe máy.
Dự trù: 2triệu/ người. Đi xe máy ít có cái lợi là đỡ mệt và an toàn.
Các bác có nhu cầu thì vào bàn hoặc gọi 0904647363

Kinh phí chi tiết như sau ( đoàn 6 người)
-vé xe Hà Nội-Điện biên 2 lượt : 310kx2=620k xe Hải vân giường nằm
-Vé xe Mường nhé-Điện biên 2 chièu: 150kx2=300k.
-Phòng nghỉ: 300k/phòng 3 người, thuê từ 16h chiều ngày thứ 2 đến sáng sớm ngày thứ 4, khách sạn chắc sẽ tính 1,5 ngày đến 2 ngày, lấy mức cao nhất là 2ngafyx2 phong x 300k=1trieu 2, chia 6 ngừoi= 200k/người.
-Xe máy: 3 xe x 500k 1 xe ( cái này tạm tính nhưng theo tôi cũng chỉ tầm đó)= 1tr500/6 ngừoi= 250k/ngừoi.
- xăng xe 120k hết chắc độ 5 lít=100k x3 xe=300k/6=50k/ngừoi.
Cái khoản xe thuê này rẻ hơn chuyển xe từ HN lên điện biên rất nhiều. Vì 2 lượt chuyển xe máy như thế mất 600k rồi chưa kể xăng dầu. trong khi phương án này chỉ mất 300k
-Tiền dẫn đoàn 400k/6=70k/ngừoi
-Tiền ăn 5 ngày: 100k/người/ngày=500k.
Như vậy tổng cộng tính cho đoàn 6 ngừoi, 1 suất là:
620k+300k+200k+250k+50+70+500k=1.990.000k/ngừoi.

Last edited:
Re: Cực Tây Apachải ngày 19 tháng 4 (giỗ tổ) với người lười đi xe máy.

Thân chào các bác.
Hôm nay đy off định có ý kiến mà vội về quên mất:, Em ko biết các bác đy chơi nhiêu chưa? nhưng em nghĩ ae ta mới quen nhau, và đây cũng là cung đầu tiên đy cùng nhau nên em nghĩ chỉ nên thu trước 4 hoặc 500k tiền đặt cọc đoàn và mua vé xe thôi, sau đó sẽ thu dần trong quá trình cùng đy( có mấy người ko khó khăn gì việc thu cả) chứ đóng luôn 2 triệu một lúc mà bác Hà Anh lại còn nên trước 1 ngày thì e thấy ko ổn...nói dại mồm cả nhà em có hơn 2 triệu đy chơi đóng 2 triệu còn mấy trăm ra bến xe mà ko điện đc cho bác chắc em chết đói... :D ...Cái nữa là e thấy bác Hà Anh ko nhất phải nên trước một ngày làm gì cả, cố gắng hỏi han xe cộ cho chắc chắn, còn trường hợp xấu mấy ae ta cùng đy sẽ cùng tính toán, vì thời gian còn cả chiều và đêm hôm đó để tính cơ bác ko cần nên trước làm gì cả...Đây là ý kiến cá nhân của e các bác đừng hiểu nhầm gì nhé...

Hôm qua off, anh có ghi rõ trong tờ kế hoạch và có hỏi tất cả mọi người ( lúc đó là 6 người, kể cả em), rằng ai có ý kiến gì không thì không thấy em nói gì cả. Hôm qua chưa bầu ra thủ quỹ được nên anh nói rằng từ nay đến hôm đó tạm thời anh đứng ra thu tiền, khi nào mua vé xong sẽ chuyển lại cho thủ quỹ sau.Còn chuyện lên trước là đưa ra để bàn luận xem có nên hay là không, chứ không phải do ý áp đặt của anh. trước đến giờ không rõ các đoàn khác thu như thế nào, cho nên là anh vẫn đưa ra phương pháp là thu 1 lần, còn bàn bạc thì thuộc về anh em, công khai dân chủ, quyết định sao cho hợp lý nhất. Hôm qua không thấy ai( kể cả em) phản đối gì về việc này, hôm nay em lại vào đây phản hồi như thế này làm cho những ai không tham gia dễ hiểu nhầm. Lẽ ra em có thể gửi thư riêng hoạc gọi điện cho anh hoặc thành viên nào đó hay hơn là đưa lên thế này. Anh luôn tôn trọng ý kiến tập thể. Khi anh caobien có đề cập đến việc có quan hệ có thể đảm bảo việc xe cộ tôi cũng đã chấp nhận vui vẻ và thống nhất: vẫn dùng cả 2 p. án nêu trên, và anh caobien đã gọi người quen đến bàn bạc. VIệc thuê xe có lẽ là chưa đoàn nào làm cả ( vì trên topic ko thấy ai nói), nên tôi mới đưa ra ý tưởng như vậy thôi. Còn thì tôi có đi trc cũng phải nghỉ làm chứ đâu phải thích mà đi đc. Cũng là việc cẩn thận để lo cho đoàn. CÒn nếu không thấy cần thiết thì thôi, ko vấn đề gì.

Mình có cùng ý kiến với bạn mrnghiem214, đóng tiền cọc là thể hiện trách nhiệm của thành viên khi đăng ký tham gia chuyến đi, ko nên đóng hết 1 lượt khi chưa chính thức xuất phát. Có thể sử dụng số tiền cọc để mua vé tàu, số còn lại thu vào lúc mọi người tập trung đông đủ khi lên đường. Tiền cọc chỉ nên thu trước 500k thôi, nếu thu hết toàn bộ trước khi đi, mà có trục trặc hay sự cố nào đó, thì biết đâu mà lần. Mà sao bạn chủ thớt ko tập trung xuất phát đi chung với mọi người mà ôm tiền đi trước vậy. Bạn mrnghiem214 nói cũng có lý, nếu lỡ mọi người đóng tiền rồi mà có sự cố nào đó, ko liên lạc được với chủ thớt thì sao? Biết tìm chủ thớt ở mô ?

Việc tôi đề nghị đi trước 1 ngày như đã nói với mọi người trong cuộc họp là vì lý do muốn lên để chắc chắn việc thuê xe thế nào, đã thảo luận với đoàn, nếu có vấn đề gì không ổn để còn có thời gian tính phương án khác. Tất nhiên là nếu được sự thống nhất của toàn đoàn. Còn việc Bạn nói "ko tập trung xuất phát đi chung với mọi người mà ôm tiền đi trước vậy" là mang tính chất gì? Tôi có nói hôm qua rằng, kể cả khi tôi lên trước hoặc đi cùng, thì ngay sau khi thu tiền, đặt vé xong, sẽ giao lại cho thủ quỹ. Bạn không tham gia cuộc họp thì không nên có những phát biểu mang tính chất xách mé, thiếu suy nghĩ như vậy nhé. Tất cả mới là ý tưởng. Tôi chưa thu của ai 1 hào nào cả, do đó bác nói câu trên là lời nói rất trẻ con và thiếu suy nghĩ. Ở 1 khía cạnh nào đó còn là sự xúc phạm người khác. XL bác TRIALMODE, bác chưa có đủ tư cách và căn cứ nói câu đó với tôi.
Tôi có chương trình cụ thể in ra đưa cho mọi người, việc đi trước cũng mang ra để thảo luận, việc thu tiền thế nào cũng đưa ra bàn bạc, không có chút gì là khuất tất.

Last edited:

Anh đã gửi mail cho chú, chú đã đọc chưa. Chờ hồi âm của chú

Dạ trước tiên em xin lỗi nếu có ai đó hiểu gì sai ý em? tại e nghĩ lên đây thì cả 7, 8 anh em cùng bàn đc thôi, còn gửi thư riêng thì ko bàn đc...Thì về nhà em mí thấy như vậy sẽ hay hơn thôi, vì việc của đoàn trước khi đy cũng chỉ có đặt vé xe với mua ít đồ lặt vặt, hoặc đặt cọc tiền thuê xe thôi...E ko có ý gì khác cả, mọi người đừng hiểu lầm..

@ haanh167 : Vì bạn chưa thông tin đầy đủ, chưa phân công thủ quỹ, mà lại đóng tiền hết, nên có chút hiểu lầm. Mình cũng ko có ý xách mé gì cả. Tất nhiên, những người đi off trực tiếp với bạn sẽ rõ thông tin hơn. Bạn cập nhật thông tin đầy đủ cho đến khi lên đường và chuyến đi kết thúc nha. Chúc bạn và mọi người có chuyến đi trãi nghiệm, thành công.

Mọi người đừng căng thẳng thế, tất cả đều vì cái chung thôi, đưa ra bàn bạc mang tính chất xây dựng, chứ đừng vì thế mà mất lòng nhau ạ. Còn cả chặng đường phía trước làm bạn đồng hành mà.
A Nghiêm nói cũng có ý đúng, khi tất cả đều mới quen lần đầu, thì vc đóng cọc trc để chắc chắn chịu trck nhiệm vs đăng kí của mình chứ ko nhất thiết phải đóng toàn bộ. Hơn nữa cũng ko phải ai cũng có ngay toàn bộ số tiền để đóng. A Hà anh nên nghĩ thoáng ra 1 chút, ko ai có ý nói j anh đâu.
Còn anh Hà Anh muốn đi trc là muốn chắc chắn khoản xe cộ cho đoàn, vc này hiện tại là khó khăn nhất. Em rất chia sẻ điều này. Tuy nhiên mình cũng nghiên cứu mấy phương án xem thế nào, chứ để mình anh lên cũng vất vả quá.
Theo em, về chuyện tiền, cứ thống nhất là ck trc 500k, coi như là tiền cọc và đặt xe oto. E xung phong làm thủ quỹ cho đoàn lần này. Mọi ng có thể ck cho e luôn cũng đc. Bác Hà Anh là leader, tập trung lo khâu tổ chức thôi, còn cần j chi tiêu e sẽ hỗ trợ anh làm.
Như vậy cũng tránh đc những nhạy cảm trong vấn đề tài chính, làm việc tập thể nên cẩn thận và rõ ràng cho mọi ng thoải mái.
Ai cũng có ý tốt, nhưng ko hiểu nhau lại dễ gây hiểu lầm ko đáng có.
Mọi ng thấy vậy có đc ko ạ?

Tất cả những ý kiến mình đưa ra đều là để mọi người cùng bàn bạc thôi ạ...(ko có mâu thuẫn gì cả) Và cho đến hiện tại thì a Hà Anh là đầu mối kết nối duy nhất mọi người trong đoàn với nhau, thiết nghĩ bác ở nhà tụ tập rồi xuất phát cùng thì làm điểm tựa và ae sẽ yên tâm hơn thôi ạ...Còn e ko phản đối hay gì cả việc bác lên trước để lo xe cho đoàn.

Chiều nay bạn Nguyễn Trung Khánh(tối qua tới of muộn) đã thuê đc nhà nghỉ và 05 xe máy cho đoàn mình trên MN. Vậy khoản ngủ nghỉ và phương tiện lên cột mốc đã xong(Lead ko phải vất vả đi tiền trạm nữa), các vận dụng cá nhân, cá nhân tự trang bị như Lead Hà Anh đã ghi, AE trong đoàn mình chỉ cần chuyển tiền cho Lead mua giúp vé xe từ HN đi ĐB(hoặc mua khứ hồi luôn thì AE bàn luôn ???) mong các thành viên cố gắng động viên giúp đỡ nhau trong chuyến đi để chuyến đi An toàn và Thành công.

Cám ơn anh Hùng và anh Khánh rất nhiều.
Như vậy 2 khoản nhà và xe đã xong.
Theo như ý kiến của ACE, tôi đề nghị đóng 600k/người cho chi phí ban đầu ( bao gồm tiền vé xe HN-ĐB và chi phí mua đồ dùng chung cho đoàn).
Rất cám ơn em meohip đã đảm nhận việc thủ quỹ. ( lẽ ra hôm đó em nhận luôn thì có khi ko bị đổ cốc sữa chua nhỉ :d
Em cho STK để mọi ngừoi đóng tiền nhé.

Mọi người cùng nhau vui vẻ xây dựng cung thế này thật vui, hi vọng chúng ta sẽ có những kỉ niệm thật đáng nhớ trong chuyến đi ý nghĩa này :)
Tk của e, mọi ng có thể chuyển qua:
tk ACB (cái này e hay dùng nhất, tiện cho mọi jao dịch): 4214946500521065
Chủ tk: Phùng Phương Ngân
Chi nhánh: Hải Phòng
Hoặc mọi ng có thể chuyển tiền trực tiếp cho e tại Cty ở 88 Láng Hạ (trc khi qua thì call e trước)

Thanks all!

Các bác chốt đoàn rồi à. Tớ hôm nay vừa nhận được lịch nghỉ xong. Hjx. Tưởng chưa chốt đoàn thì đăng ký một xế cứng. :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,623
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back