What's new

Cùng hành động đưa Việt Nam vào danh sách kỳ quan thiên nhiên thế giới!

hoankiem

Phượt quái
Cùng hành động đưa Việt Nam vào danh sách kỳ quan thiên nhiên thế giới!

Sau cái vụ 7 kỳ quan thế giới mới vẫn chưa kết thúc lời qua tiếng lại . Tổ chức NewOpenWorld Foundation lại tiếp tục mở cuộc bình chọn 7 kỳ quan thiên nhiên thế giới mới .

http://www.natural7wonders.com/

Trên trang chủ có đưa Halong Bay, Vietnam như một thí dụ điển hình .

Một cơ hội để quảng bá. Chúng ta có thể làm một cái gì đó không nhỉ .

Dù NewOpenWorld có bị Unesco phê phán nhưng việc cứ đứng ra làm và thu hút được người quan tâm là (c)

Ý tưởng là điều quan trọng . Vậy sẽ có ý tưởng gì để có ít nhất một thắng cảnh của Việt Nam sẽ lọt vào đây .

Trong giai đoạn từ nay đến ngày 08.08.08 sẽ sơ loại để chọn ra 21 địa điểm vào vòng chung cuộc .

Điểm qua vài danh thắng tự nhiên mang có thể mang đi của Việt Nam

Vịnh Hạ long ( tất nhiên rồi )
Động Phong Nha
Vịnh Nha Trang

Không phải chỉ là kêu gọi người người nhà nhà vào vote . Phải làm thế nào để không chỉ người Việt vote mà những vị khách tới VN, hoặc nghe về VN cũng vote .

Anh chị em có thấy nên cùng nhau làm cái vụ này trong một năm tới không nhỉ ?

Hoàn Kiếm có chủ trì được vụ này không? Mà cũng phải làm gì đi chứ, lêu lổng mãi rồi, hư quá. :T :T :T

Ủng hộ ủng hộ ...

Dưng mà mấy cái kỳ quan của họ toàn là nhân tạo, kỳ quan của mình thì lại là tự nhiên.

Trước được ủn nẹc cồ list vào di sản thiên nhiên, giờ lại bị sút ra!

Rõ là mình thuận lợi hơn họ rất nhiều mà không biết giữ gìn & phát triển, chỉ có phá là giỏi.

Iem thấy hay là hội nhà phượt mình xây dựng một chương trình hành động bảo vệ môi trường đi, người ta có "green peace", mình làm hội "green planet" ẹt phượt còm.

Lấy bài về để các bác cho thêm ý kiến nhỉ . Em vẫn ước muốn sẽ làm được một điều gì đó qua thế giới mạng .
--------------------------------

Tớ phải nói thêm rằng chúng ta không chỉ kêu gọi người Việt Nam bầu chọn cho danh thắng Việt Nam .

Đấy chỉ là một công việc và điều đó giúp chúng ta tự sướng chứ chưa hẳn đã có kết quả khích lệ .

Tớ nghĩ rằng nước mình cũng là một nước đông dân, nhiều thanh niên trẻ và tinh thần yêu nước thì có thừa . Hãy đặt mình là một người bình chọn dù mang quốc tịch bất cứ nước nào .

Trước tiên, mình sẽ bình chọn cho cái gần gũi nhất, đó là quê hương... là tổ quốc .Sau đó sẽ đến những cái mình biết đến nhất ( đã đặt chân đến, có người thân yêu ở đó , được nghe nói đền nhiều nhất ...) Và rồi cái thứ 6... thứ 7...

Vậy chúng ta sẽ hành động . Không chỉ để người Việt bầu danh thắng Việt mà những danh thắng Việt Nam sẽ là lựa chọn thứ 6, thứ 7 đó của những người bạn nước ngoài .

Có những ưu điểm mà chúng ta sẽ sử dụng được :

- Việt nam là một điểm đến mới lạ, những người quan tâm đến việc bầu chọn này chắc sẽ ít biết đến , dễ thích tìm hiểu hơn .

- Việt nam thuộc các nước thế giới thứ ba, dễ nhận cảm tình của tất cả dân tộc trên thế giới .

- Giới trẻ Việt nam đang sử dụng Internet ngày càng nhiều, mới bắt đầu các hoạt động xã hội và đủ nhiệt tình , thời gian vì một nước Việt .

Cái mà tớ suy nghĩ nhất là ngoài việc người mình bầu còn là việc tuyên truyền, quảng bá để nhiều người nước ngòai biết đến các danh thắng Việt nam và bầu chọn .

Đây là hoạt động bầu chọn qua mạng, các nước khác cũng sẽ có những phong trào kêu gọi bầu chọn cho danh thắng nước họ qua mạng. Vậy chúng ta sẽ tìm kiếm , kêu gọi , xây dựng hình ảnh tại chính các website các nước bạn bè . Để họ sau khi đã chọn danh thắng nước họ sẽ điền tiếp các danh thắng Việt Nam cho đủ 7 kỳ quan .

Đây không phải là một phong trào trong một ngày, một tháng và một nhóm nhỏ người làm được . Mỗi người một tay sẽ tạo nên một tiếng vang Việt Nam.

Dù có thể chúng ta không thành công, nhưng những công việc đó cũng sẽ góp phần đưa cái tên Việt Nam đến với các dân tộc khác trên trái đất.

Những ý kiến đầu tiên

Về việc phát động ở Việt Nam : Tớ thấy các cơ quan báo đài sẽ vào cuộc và không khó khăn để tuyên truyền quảng bá ở Việt Nam .

Tớ vẫn nhằm đến phần còn lại của thế giới, ngòai Việt Nam hơn . Trong thời đại toàn cầu hóa và kỷ nguyên mạng thì dù chúng ta ở Việt Nam hay ở bất cứ đâu có kết nối mạng đều làm được .

Vậy chúng ta cần làm những gì :

Có một đội ngũ tình nguyện viên đông đảo, đủ trình độ ngoại ngữ ( rất cần các bạn biết các ngôn ngữ không phải là tiếng phổ cập ( song song với tiếng Anh, Pháp, Trung, Nga .... ) để viết và truyền bá qua mạng

Tìm hiểu các địa chỉ web kêu gọi bầu chọn của từng quốc gia để qua đó thâm nhập, làm quen và đưa các thông tin về Việt Nam .

Có một cách thức tiếp cận phù hợp với từng nơi ( trên một tiêu chí chung, tôn trọng, thiết lập mối quan hệ bạn bè, ủng hộ danh thắng của họ và giới thiệu đề nghị họ bầu chọn cùng danh thắng của Việt Nam .

Các hoạt động tuyên truyền khác tại chính các điểm tới của những người có cơ hội đi lại và gặp gỡ người nước ngoài, những người Việt đi đến đâu giới thiệu đến đó, để lại poster khổ nhỏ, ghi giới thiệu trên các bảng nhắn tin , mặc quần áo quảng bá ...

(cont)

Tớ ủng hộ ý kiến của hoankiem !

Vụ này hoankiem chủ trì đi. Tớ sẽ tham gia một tay.

Ủng hộ ủng hộ

Em quen nhiều thằng Lào giỏi tiếng Việt lắm, mà chúng nó cũng thích Việt Nam, cả Việt nam lẫn Việt nũ :)) bác hoankiem cứ lên cương lĩnh, em sẽ xui chúng nó làm theo

Em cũng ủng hộ :))

Em quen một Việt nữ nói tiếng Hàn Quốc cũng giỏi lắm (bon chen tí) :D

Em cũng bon chen ủng hộ. Em cũng quen mấy bạn VN nói tiếng Hàn siêu như người Hàn. (cạnh tranh với bạn Virgo tí):LL

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back