What's new

Đà Lạt - chinh phục Langbiang, tìm bạn đống hành, xin kinh nghiệm 3/6 - 5/6-2011

Status
Not open for further replies.
Đà Lạt - chinh phục Langbiang, tìm bạn đống hành, xin kinh nghiệm 3/6 - 5/6-2011

Em là nữ, đang là sinh viên. e đã đi langbiang nhiều lần nhưng toàn đi bằng xe chưa leo lần nào nên cũng muốn thử cảm giác leo núi như thế nào. e dự định đi Đl từ ngày 3 - 5/6. Có ai muốn đi cùng e không. Bác nào đã leo rùi cho e xin chút kinh nghiệm về lịch trình và cần phải chuẩn bị những gì.
Em dự định là tối 3/6 lên xe giường nằm PT đi ĐL
4/6 leo langbiang.
5/6 cafe, đi lòng vòng. tối lên xe zìa lại SG.

Re: Đà Lạt - chinh phục langbiang, tìm bạn đống hành, xin kinh nghiệm

Leo núi cần có sức khỏe tốt, vì thế bạn nên ngủ 1 đêm trên Đà Lạt rồi hẵng leo chứ đi xe + ngủ ít -> lên mệt mỏi leo không nổi đâu. Sáng đi chiều về là ok, bạn không biết đường thì có thể thuê mấy bạn Lạch trên đó dẫn đi. Có gì cần giúp đỡ thì pm mình :)

Kết quả liangbiang quá :( Hồi trước vào ĐL mà chưa có dịp leo ! tiếc hùi hụi :D

Leo Langbiang cũng dể, dể hơn leo Bà Đen. Nhưng nên leo đỉnh 1669m thì cảm giác hơn. Từ cổng KDL bạn cứ theo đường xe chạy mà đi, lưng chừng núi sẻ thấy bên phãi có bảng chỉ dẩn ngả rẽ đi đỉnh 1669.Chỉ cần mang 2 chai nước loại 500ml là được rồi, thêm bánh hay kẹo càng tốt.
Lúc anh leo đỉnh này có gặp Tây leo với sự hướng dẩn của NV CTy DL Langbiang_ Không biết giá là bao nhiêu?_ Cũng có 2 bạn trẻ lên đỉnh theo tour của CTy DLDN Đà Lạt_ Giá 200k.
Đoạn gần đình đường rất dốc, nhưng do tây đi nhiều nên KDL có khoét nhiều lổ để người leo đặt chân và bám vào để leo. Theo anh em tự đi mà không cần người hướng dẩn. Chúc em có chuyến đi thành công và vui vẻ.

Nếu muốn đi cảm giác của rừng thông thì ngay sau vào cổng, phía bên phải đường nhựa có đường mòn dẫn lên đồi cỏ và đi vào rừng thông. Chú ý đường này thì có một đoạn đường đi ven triền núi, khá hẹp và không có điểm bám, cần cẩn thận và giữ thăng bằng khi đi. Em nên sử dụng dày có độ bám tốt, và nên kiếm một bàn đồng hành nữa sẽ hay hơn.
Nếu em có dùng điện thoại 3G thì dùng GMAP có chỉ đường này trên bản đồ, bám theo đó mà đi sẽ dễ định hướng hơn. Thật nói là đường mòn, nhưng cũng không rõ ràng lắm nếu em chưa quen có thể sẽ mất phương hướng. (còm em dùng GPS thì khỏi phải lo :D ). Chúc em chinh phục thành công!

Lúc trước tớ cũng đã leo LB 1 lần lúc đi thực tế với lớp, tớ nghỉ bạn leo đỉnh cao (đỉnh chưa mần du lịch á) là đã nhất, cảm giác nhắm 1 tách cà fe nóng (thầy đem theo) trên đỉnh rất hay!
cũng mún đi lại nhưng tzan bạn đi tớ lại busy mất tiêu, tiếc thật.

Last edited by a moderator:

Mình cũng nghĩ bạn nên đi vòng vào rừng thông (nếu thời tiết khô ráo) sẽ có cảm giác leo núi hơn. Còn đi đg nhựa thì như mình đi bộ đg dốc thôi.

Last edited by a moderator:

Cái vụ take care myself thì em ổn, leo 1 mình chẳng sao nhưng sợ bị bắt nạt vì ở trong rừng 1 mình - cái vụ có người nhát ma ấy ạ, nhứt là con gái 1 mình hờ hờ:D

Nếu em đi 1 mình thì nên thế nào cho nó ổn nhở các Bác?!

Thích langbiang từ khi đọc Chuyện xứ langbiang của Bác Nguyễn Nhật Ánh , thích chương trình này của bạn lắm, nhưng ngày đó thì quá bận không thể đi cùng rồi.

Bạn dễ dàng thấy cái này tren google:

Hiển nhiên là nhánh đường bên phải ( đường mòn, đồi thông) là ngắn hơn theo đường chim bay và hấp dẫn hơn...
=> Nếu là nữ + đi lần đầu và bạn có khả năng bay như chim thì nên chọn nhánh bên phải :). Nếu không có khả năng đó thì có lẽ bạn nên theo lời khuyên của anh lengkeng là: đường nhựa cho nó lành.
Tuy nhiên, nếu bạn có ngậm sâm cao Ly và quyết đi đường mòn thì bạn có thể xem qua vài điểm sau.
- cái đồi thông đầu tiên khi bạn đi lên sẽ thấy bên trái là Thung Lung 100 Năm ( mình vừa đi tháng 4/2011 nên chắc chắn là Thung Lũng còn ở đó, chưa bỏ đi đâu cả) :
(nhiều qua', phải delete bớt image .. )
- cứ đi theo đường mòn ( dĩ nhiên là không co' lề đường và vạch trắng đâu nha ), cứ chủ quan gọi là "đường" thôi. bạn sẽ gặp 1 gốc cây đặc biệt hình dạng nhu cái ghế :
( lưu ý: 2 bạn Tây đi lên sau mình, nên bạn thấy gốc cây đó là khi ở vị trí của họ )

- cái gốc cây đó tương đương với vị trí dòng chữ " Đường đi bộ ..." ( trong map hình dầu tiên ), nên bắt đầu bạn sẽ đi chếch về bên trái ( theo 2 anh Tây đi trước mình ):

- theo đường mòn đó thi thì sẽ có gặp một số dấu đi đường, tương tự như hình dưới ...

- và cơ bản là 90% là bạn ra tới Ngã 3 đường nhựa . rồi rẽ phải để đi lên đỉnh 21xx.
....
Đường từ ngã 3 đó lên đỉnh 21xx là một chặng đường khác nhiều thử thách và rủi ro hơn đọan đường mà bạn vừa đi dạo qua....

Nếu sắp xếp được thì vài bữa nữa sẽ đi thăm anh - chị Lang 1 lần nữa và update lại lộ trình. Và trả lời luôn cho ý nghĩ vừa xuất hiện trong đầu bạn ( sao ko chờ vài ngày nữa em lên rồi đi chung ? ... ) : tối 2/6 sẽ lên xe về saigon . :D.
À, đây chỉ là 1 trong vô số đường để lên đỉnh Langbian thôi nha, nó là con đường mà mấy tuorguide thường dẫn Tây đi.

Last edited:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,644
190,155
Latest member
ncvinh123
Back