What's new

[Chia sẻ] Đà Lạt và món ăn đường phố.

hì, vậy thì khi nào bạn lên Đà Lạt đi, mình làm tình nguyện viên cho nè. Mình cũng mới ỏ Sài Gòn lên thui. Nhưng bi giờ về Đà Lạt làm luôn rồi, trên này có nhìu nơi thú vị lắm...

Chào bạn, nếu mình muốn định cư và làm việc ở Đà Lạt (mình là dân SG) thì có cơ hội nào không? Dường như Đà Lạt khó tìm được việc... Xin cảm ơn bạn. :)
@ Gửi các bạn list vài nơi ăn uống mà V sưu tầm được, 8/7 này cũng lên ĐL thân yêu...

Nem bà Hùng (rẻ hơn) – 254 Phan Đình Phùng.
Nem bà Nghĩa – 4K Bùi Thị Xuân
Bánh mì Liên Hoa – 15-17-19 Đường 3/2,Phường 1,TP.Đà Lạt. Mì hoành thánh Liên Hoa, bán từ 7g sáng đến 11g30 đêm
Bánh canh Xuân An (chỉ có buổi chiều, buổi sáng bán bún bò và mì quảng) – số 15A Nhà Chung _ ĐT: 827690
Bún Bò Huế – 37 Hùng Vương
Bánh Bèo Số 4 – 282 Phan Đình Phùng, P2, Đà Lạt; phục vụ từ 11h đến 20h mỗi ngày
Mì Quảng đường Nhà Chung, nơi có 2-3 quán mì Quảng rất đắt khách vào buổi sáng
Cơm niêu Hương Trà, đường Nguyễn Thái Học ngon và rẻ
Quán Cơm Mai Hằng (10am – 7pm) – 1B Bùi Thị Xuân
Miến Gà Nga (bán khuya): cuối đường Nguyễn Chí Thanh, gần ksạn Ngọc Lan
Bánh mì xíu mại (bánh mì cay) trên đường Nguyễn Chính Thanh, leo lên cầu thanh khoảng 10 bậc (bên phải KS Hoa Lan)
Hủ tiếu gà Hồng (cuối đường Lê Quí Đôn, giao với 3 tháng 2)
Cơm gà Phan Rang (cả ngày) – 15 đường Trần Nhật Duật
Hủ tiếu mì ngon cực ở vỉa hè số 52 Phan Đình Phùng, động nghịt dân Đà lạt ăn.
Bánh căn, bánh giò Nguyễn Văn Trỗi, có thêm chén nước lèo, có 2 viên xá xíu, cứ thấy chỗ nào có cái nồi bốc khói nghi ngút với người ngồi đông đônng thì tấp vô
Cút chiên – Trần Quốc Toản cạnh Hồ Xuân Hương
Bánh ướt lòng gà ở hẻm Trương Công Định ngon, rẻ, lạ miệng chỉ bán từ 2h chiều đến khoảng 7 - 8h tối là hết
Quán ốc 33 Hai Bà Trưng – bò nướng, lẩu đuôi bò, ốc bươu nhồi thịt quấn xả, bò tẩm mè nướng vĩ, mực nướng vĩ…
Quán ốc 1C Phù Đổng Thiên Vương
Bánh tráng nướng – 112 Nguyễn Văn Trỗi 7000/cái nếu nhiều khô bò thì 15.000 (bên tay trái, trước số nhà 61, từ 2h chiều _ 10h đêm)
Quán kem hoa quả 76 Nguyễn Văn Trỗi – Kem Thanh Thảo 15.000/dĩa lạ và ngon
Kem dâu tây – 242D Phan Đình Phùng
Café Raiiny – 24b/1 Hùng Vương
Café Hoa Violet ngày thứ 4 – 16 Trần Hưng Đạo – nằm trong khu biệt thự CADASA
Café “Đường lên trăng” – 57 Phan Bội Châu – Tel: 063. 837518.
Cafe Mei Xuân Hương (cạnh hồ Xuân Hương, rất lớn và nổi bật, nhìn ra hướng hồ)
Quán nướng Cu Đức - 6A Nguyễn Lương Bằng - P2 - TP Đà Lạt

Last edited:
Hi SaleOff247, mình là Đà Lạt "kiều" đây :) Giờ đang sinh sống và làm việc ở SG. Lúc còn đi học mình và các bạn ai cũng nghĩ học xong sẽ về ĐL để làm việc nhưng rồi cuộc sống đưa đẩy chẳng mấy ai trở về. Thêm nữa là công việc ở ĐL khá khó kiếm được việc như ý, có lẽ do ngành nghề kinh tế ở ĐL không đa dạng cho lắm. Nhưng nếu bạn thích làm người trồng hoa hay trồng rau chẳng hạn thì cứ mạnh dạn lên ĐL thuê 1 miếng đất rồi làm thôi hehe...
Lan man 1 xíu, quay lại ẩm thực, mình thấy ăn gì ở ĐL cũng ngon, vì khí hậu lạnh làm người ta ăn ngon và ăn không thấy no hay sao í ^^. Món yêu thích của mình là mì quảng, xắp xắp, bánh bèo, sữa đậu nành, kem bơ, bún bò, bánh căn, nem nướng... Kể ra cũng thấy thèm nữa.
Trong list bạn gửi hình như cái cafe Mei bị đóng cửa rồi vì phải trả lại đất cho nhà nước (lần trước mình về là vậy) tiếc 1 quán đẹp.

Lên Đả Lạt uống sữa đậu nành nóng ko gì thích bằng. Mình vốn ko thích uống sữa đậu nành mà lên uống xong lại ghiền

Mình mới vừa ghé quán cơm ga Hải Phan Rang ăn nè, cách đây 2 năm đã từng ghé ăn, lúc đó thấy ngon và giá cũng được, bi h thì thấy hối hận vô cùng, miếng gà 30k mà nhỏ xíu à, dĩa cơm không thì 10k ( được chừng 1 chén cơm ), có con nhỏ phục vụ mặt chù ụ 1 đống, mang ra dư dĩa dưa leo em mình kêu trả lại thì liếc xéo em mình mang đi cất đi mà măt hầm hầm, ức chế

Mình dân SG nhưng làm rễ DL cũng dc 2 năm rồi. yêu Dl lắm..
Mà đọc từ nãy giờ ko thấy ai nhắc đến bánh canh dốc đá nhỉ? thiếu sót quá..
Lần nào về nhà cũng phải ăn cho bằng dc.

Nói chung năm nào em cũng lựa lựa đi đà lạt 1 lần :
Hoặc đầu tháng 11 để săn hoa dã quỳ hoặc cuối tháng 12 để thưởng lạnh ( e thích đi tháng 12 ^^)
Đồ ăn thì cũng thử nhiều món nhưng chốt lại khoảng chừng 10 món độ lại - bạn nào chưa đi đà lạt lần nào thì nên ăn cho biết :
( Lưu ý : Không bên vô chợ đà lạt ăn nha, mắc, dở, mà ăn vô chả có hương vị gì hết... cứ kiếm thổ địa hoặc đi loanh quanh đà lạt, thấy quán nào vừa mắt thì bay vô ăn ^^, kinh nghiệm là thế :D )
★ Bánh tráng nướng (pizza Đà Lạt) (ok)
★ Sữa đậu nành (ok)
★ Nem nướng
★ Bánh căn
★ Bánh bèo
★ Xiên que nướng (ok)
★ Bánh mì xíu mại (ok) - nhờ đợt rồi đi đà lạt mà đi chơi về khuya tầm 11h - nhớ ổ mì xíu mại mà cứu đói cho 2 đứa. Lúc đó ăn ngon thật
★ Bơ Đà Lạt (ok) - mua về làm quà
Review chi tiết từng món ăn thì cứ tham khảo trên google :D hi
http://www.hanhtrangphuot.net/nhung-mon-ngon-nen-thu-mot-lan-khi-den-da-lat

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back