What's new

[Chia sẻ] Đà Nẵng - Hội An - Huế ( Tháng 8/2013 ): chập chững trải nghiệm...

Em năm nay gần 21 tuổi, là sinh viên thôi. Nhân dịp con bạn thân đi qua Phần du học lại, tụi em quyết định làm một chuyến phượt nho nhỏ về miền trung nắng gió :D. em chỉ muốn chia sẻ 1 số kinh nghiệm để các bạn nào có dự định đi hoặc muốn làm một chuyến phượt mini như em tham khảo, nên nếu trong quá trình viết có sai sót gì, mong các bác cao thủ giúp đỡ em ^^. Vì thời gian thì có hạn, mà tụi em thì tham, nên đi khá gấp =.=, điển hình là đi Huế chơi mà chưa ở được 24 tiếng, như cưỡi ngựa xem hoa :D. Văn chương em thì không hay và lưu loát, nên chủ yếu up hình và chú thích đơn giản để mọi người xem đỡ ngán (BB)

Lịch trình: 20/8-25/8/2013

Lộ trình:
20/8. 22h đáp chuyến bay từ SG-ĐN ( 1 tiếng )
21/8: Đà Nẵng – Ngũ Hành Sơn - Hội An – Thánh địa Mỹ Sơn - Hội An
22/8: Hội An – Đà Nẵng – Lăng Cô ( đèo Hải Vân ) – Huế
23/8: Huế - đầm Lập An – Đà Nẵng
24/8: Bán đảo Sơn Trà – Cảng Tiên Sa
25/8 Đà Nẵng – Sài Gòn

Về phương tiện di chuyển:
SGN-DN-SGN: em đi bằng máy bay, đi với Vietjet, về với Jetstar

DN-H.A-HUE-DA: xe máy ( thuê ) bên anh Kườm

Về chổ ở: chủ yếu là để qua đêm, nên tụi em chẳng có cái booking nào trước hết, cứ lũi vô ở thôi, vì một phần em sợ trong quá trình đi tới lui lỡ có sai lịch trình hay gì lại mất toi tiền booking nữa, nên cứ đi thấy cái nào được thì ở, em chỉ nếu đại khái về thông tin để mọi người tham khảo nghen

Ks ở Hội An: tụi em ở Họa My 2, hôm em đi các homestay gần Sông Thu Bồn hầu như hết phòng, em lục tung các ngỏ ngách luôn cũng không có, thì vô tình em lên google search ra ks Họa My 2 này, nên chạy vào hỏi thử, em ở phòng 2 giường đơn, mà chị đó cho em luôn phòng 2 giường đôi, mỗi đứa nằm 1 giường, tha hồ mà lăn với giá rất đẹp – 300k/đêm đầy đủ tiện nghi nhé.

Ks ở Huế: 250k-300k là có ngay phòng 2 giường đơn gần cầu Trường Tiền, chưa đầy 5 phút đến ks Imperial, nói chung là ok hết đấy

Ks ở Đà Nẵng: thì có thể deal giá với ks hết, ví dụ 300k trở lên thì xin được giảm 50k thì được tất. tóm lại thì đà nẵng cũng nhiều khách sạn lớn nhỏ, chịu khó tìm thì trước sau cũng tìm ra được ks ưng ý với giá hợp lý thôi. Còn em ở ks Đà Nẵng không ham lắm, em deal giá với bác receptionist này, lúc check out chị receptionist khác không cho em cái giá như ban đầu, đã vậy phòng kg cách âm tốt, quá ồn và máy lạnh thì quá nóng =.=, em không hài lòng nhưng lỡ ở rồi, trả luôn và sau này hứa không bao giờ trở lại khách sạn Thiên Ngân nằm trên đường Trưng Nữ Vương khỉ gió đó nữa.

== ngày 1: SGN - DN ==
Chuyến bay của em khá trể, 22h đêm mới leo lên máy bay, nên đến nơi cũng không thăm thú gì, có chăng chắc chỉ lượn lờ trong sân bay ngó thôi :D
Sài Gòn về đêm, nhìn xuống thấy đèn thôi chứ em không biết là nó ở chỗ nào hết =.=

Tới sân bay Đà Nẵng là 11h20p đêm. sân bay cũng đẹp và khá mới, nhìn sướng hơn sân bay quốc nội Tân Sơn Nhất nhiều =.=

mặt tiền nhìn cũng đẹp nhỉ :D

[ còn tiếp ]

Re: Đà Nẵng - Hội An - Huế ( Tháng 8/2013 ): chập chững trải nghiệm...

:) Đà Nẵng mùa này nắng đẹp.
Khi nào vào ĐN, cần giúp gì alo tớ nhé.
Thúy 0916818499

Ở Hội An buổi tối có nhiều trò vui, hát bài chòi, đập niêu... nhưng kết thúc sớm . Tầm 9h trở đi thấy vắng teo rồi :D

Có bạn nào ở Đà Nẵng cho mình hỏi thông tin về xe khách or bus tu DN ra Hue và ngược lại (số dt đặt vé, giờ chạy, giá vé). Thanks. Và thông tin về dịch vụ thuê xe máy ở Huế. Thanks

càng đọc càng nôn đc đi ^^ Cám ơn bác chủ thớt nhìu nhé!

Có bạn nào ở Đà Nẵng cho mình hỏi thông tin về xe khách or bus tu DN ra Hue và ngược lại (số dt đặt vé, giờ chạy, giá vé). Thanks. Và thông tin về dịch vụ thuê xe máy ở Huế. Thanks

Từ Hội An ra Huế có openbus của sinh cafe bạn nhá, khởi hành chuyến 8h00 và 13h00 bạn nhé. bạn hỏi bác Gồ ( sinhcafe) là ra tất à.

ngày 2: Hội An - Huế

8h xách balo lên đi tiếp. sáng sớm dự định ăn cơm gà Bà Buội xong xuất phát đi luôn, nhưng tới nơi thì mới biết khoảng 10h thì mới bán, vì nghe khen cơm gà ở đây ngon dữ lắm, em nghĩ trong bụng nếu không ăn được thì quá tiếc, đành phải ở lại đi tham quan cái khác đến 10h thì quay lại ăn. em cứ thấy đường thì chạy thôi, chạy sao ra cái quán này, người dân ăn đông lắm, nên em quẹo vô ăn luôn cho nóng (c), cũng chưa biết là món gì, thôi thì ai kêu sao mình kêu vậy " 2 tô bún chả hấp ". cũng khá là ngon, mà giá thì cũng đẹp nữa, 15k/ tô....

ấm bụng....chạy vòng vòng ngắm phố cổ rồi em nghĩ tới cà phê cóc, ngồi uống cà phê góc ngã tư dòm người qua lại. nói luôn là đó giờ em mới thấy cà phê sữa đá như thế này, =.=, ở sài gòn em bán cà phê sữa đá là nguyên ly cao, bỏ đầy đá nhuyễn cơ, không phải sữa 1 nơi, cà phê 1 nẽo và đá 1 cục trong cái li bé tí như vậy..... [ này em diễn tả cho phần sinh động chứ ý em không chê nhá :D ], uống cũng hay hay, ngồi vừa quậy lên cho tan sữa, vừa ăn luôn sữa sống, thú vị :))

ngồi nhâm nhi một hồi thì cũng đến giờ ăn cơm bà Buội, bước vô quán có mỗi 4 cái bàn 4 góc, em vào là cái bàn cuối cùng rồi, cũng gọi là hên ha. chứ lúc em ăn, người ta vô nườm nượp đấy chứ

kêu 2 dĩa cơm, em nhìn da gà vàng ươm, lóc xương, xé miếng ra... thiệt không kiềm lòng nổi :)). cơm ở đây ngon, gà ở đây cũng ngon, da gà thì lại ngon hơn, em tiêu diệt dĩa cơm này trong vòng 3 nốt nhạc :D.... tính tiền thì mới thấy có tí đắt chứ chất lượng đối với em thì không bàn cãi. 35k/dĩa như hình

Rời Hội An, chạy về lại Đà Nẵng để ra Huế

em đi đường Bạch Đằng, men theo đường biển để ra đèo Hải Vân, ở bên đây đèo, em không tìm thấy bảng Hải Vân Pass, nhưng xuống bên địa phận Huế thì thấy....

bắt đầu leo đèo, em thì cưỡi ngựa sắt leo đèo, bạn em ngồi sau cứ thế mà chụp :D

nơi em muốn chụp :D

Qua cầu rồi em xuống hỏi người dân đường vào trạm bộ độ biên phòng để đến được cái "lưỡi" ấy :D... này thì đường vào, hơi nhỏ

tén tèn, tới rồi đây, em quăng xe, quăng balo để ra dòm " người đẹp "

một vài tấm panorama

đứng ngay đây, em có 1 cảm xúc thiệt khó nói.... điều mà đó giờ em không nghĩ em có thể làm được thì ngay giây phút đó, em thấy thiệt tự hào về bản thân mình.... chịu đi và chịu tìm tòi, thấy những vẻ đẹp của thiên nhiên mà nhìn qua ảnh thì sẽ không thể nào diễn tả hết được.... thật sự rất vui các bác ạ (c). cả chuyến hành trình của em, Lăng Cô là nơi em tâm đắc nhất

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,549
190,116
Latest member
Thangcho07
Back