What's new

[Chia sẻ] Đài Loan - Taiwan qua lời kể : hành trình cuối cùng của năm 2016 (12/11-17/11)

Đài Loan - Taiwan qua lời kể : hành trình cuối cùng của năm 2016 (12/11-17/11)

Hi mọi người. Hôm nay Ngọc trở lại để review về chuyến đi Taiwan: kết thúc năm 2016 đầy bận rộn, cảm xúc vui buồn lẫn lộn và những dự định cho năm 2017 với nhiều ước mơ phải thực hiện. Mình xem thì thông tin đi Taiwan, cách xin visa cũng có nhiều bạn chia sẻ nhiều rồi nên mình không review lại nữa hen. Hành trình 6 ngày 5 đêm của mình qua những con đường, những địa danh, những điểm đến đặc biệt tại Đài Loan sẽ mang đến những trải nghiệm khác nhau, những nhìn nhận khác nhau về con người và cách sống ở đây. :D

Nhiều bạn lầm tưởng khi gọi ĐÀI LOAN là đài loan trung quốc, khái niệm mập mờ này được người Trung Quốc đưa ra để giành quyền kiểm soát đối với hòn đảo xinh đẹp này, làm người dân Đài Loan cảm thấy bất mãn khi đưa ra chính sách MỘT TRUNG QUỐC như đã áp dụng với Hong Kong. Đài Loan vẫn được xem là quốc gia độc lập với chính trị, kinh tế, văn hóa riêng biệt mặc dù 95% người Đài Loan là người Hoa. Sợ lược như vậy thôi hen.
Bây giờ mình sẽ chi tiết về hành trình cùa mình. Đi thôi, come's on with me.... :D
Mình bay chuyến cuối cùng của ngày 12 rạng sáng ngày 13. Vì ngày 12 mình phải đi làm tới chiều. 5h tan phải chạy lên sân vận động quân khu 7 xem liveshow của anh Noo Phuoc Thinh nưã. Tha thứ cho mình vì già mà còn sân si, đu theo mấy em teen teen lên đó đứng rã cặp giò luôn hà :(. Kết thúc chương trình lúc 11h là mình lót tót lên sân bay check in luôn. May là sân bay vắng vẻ nên ngủ được một chút. Tiêu chí của mình là tiện lợi, gọn nhẹ nên balo vỏn vẹn có 5kg, trừ hao mua quà về cho đồng bọn nữa.
WP_20161113_02_02_08_Pro_LI by baongoc28393, on Flickr

Mình đến nơi sau 3h bay và hầu như chẳng ngủ được tẹo nào vì mệt ,là chuyến đầu tiên nên sân bay Taoyuan vắng vẻ ghê chưa, check-out cũng dễ nữa, quét quét hỏi mình tiếng Trung mình trả lời biết một chút thôi, nếu muốn mình trả lời đầy đủ thông tin thì hỏi tiếng anh được không? Thế là nó cho qua luôn.
Sân bay Taoyuan by baongoc28393, on Flickr

Vì là trước khi đi mình có đổi tiền bên VN rồi nên mình cầm hẳn đôla Đài qua đó luôn. Lúc mình đổi ở tiệm vàng gần chợ Bến Thành là 3.000.000vnđ đổi được 4,000đô Đài. Mua 1 cái thẻ Easy Card ngay quầy lễ tân của sân bay luôn, giá là 4,500TWD, nạp vô đó 5,000TWD nữa để dành đi xe bus hoặc taxi hay local train gì đó đều được hết.
Easy card by baongoc28393, on Flickr

Ở bên VN mình có tham khảo trang web của hệ thống tàu lửa, vì Đài Loan có hệ thống tàu chạy vòng quanh đất nước nên dễ dàng lắm, những tuyến mà đông đúc như TAIWAN - KEELUNG mới phải đặt vé trước thôi, còn bt ra đến nơi mua cũng được. Mình sợ hết chỗ nên ở VN mình đặt vé trước hết, chặng nào mấy giờ mấy giờ mình book trước hết nên yên tâm là không có chệch đi đâu được hết.
http://railway.hinet.net/net_eng.htm (trang này nhé, vô booking online chọn tuyến cần đi là được, nhớ xem bản đồ để biết đi ga nào xuống ga nào cần đến nhen)
Sáng mình đi từ sân bay Taoyuan vào tới Taipei Main Station, đây là trạm chính của xe bus tập trung nên rất đông đúc, rộng rãi, tuy nhiên đường phố hơi dơ, mang nét đặt trưng của VN lắm. :D
Từ ga Taipei đi bộ khoảng 10 là tới bên cái hotel có tên là Starbox Hostel (No.288, Nanjing W. Rd., Ga Chính Đài Loan, Đài Bắc (Taipei). Nói chung là sạch sẽ, lễ tân nc dễ thương. Nhưng đến nơi mình mới phát hiện có một điều này cực kì bất tiện, là sau khi book phòng trên mạng rồi, vẫn phải deposit 1,000TWD + thêm 200TWD adapter vì chuôi sạc của đt mình là đầu tròn, trong khi ổ điện là đầu dẹt, như kiểu mấy cục sạc lô như ngta hay xài ấy, mình rất bực mình vì chuyện này nhưng hầu như chỗ nào ở ĐL cũng vậy hết. Mình gửi đồ đạc xong là lên đường đi luôn.... ;);)

Re: Đài Loan - Taiwan qua lời kể : hành trình cuối cùng của năm 2016 (12/11-17/11)

Chào bạn, mình cũng có hành trình gần giống với bạn, việc khó khăn nhất của mình bây giờ là xe từ Hualien đi Taichung, để đi Sun Moon Lake, chứ đi tàu thì phải vòng ngược lại Tapei, mà giá vé tận 815NT$, bạn đi chuyến xe tắt ngang từ Hualien qua Taichung rồi cho mình hỏi, xe đó họ chạy thường xuyên hok ? Giá vé chỉ có 70NT$ thôi à bạn ? Tổng chi phí cho chuyến đi của bạn là bao nhiêu vậy ?

Bạn đến Hualiên đừng vào mua vé, mà hỏi người dân địa phương đường đi qua núi. Vì bên đó chủ yếu cho dân bản địa đi thôi, xe 16 chỗ phải ngồi chứ không như xe dịch vụ bên mình. Mình kiểu đi quá giang trả tiền nên không có vé.
Tổng chi phí cho chuyến đi của mình là 6,7tr cho tất cả (vé taù, hostel, ăn uống, quà cáp)

Re: Đài Loan - Taiwan qua lời kể : hành trình cuối cùng của năm 2016 (12/11-17/11)

Xem bạn post nhớ Taiwan quá. Mình đi 2 lần và mình plan đi lại lần 3 để trekking Toroko Park.

Chia sẻ một chút là ở Cao Hùng mình ở 1 hostel gần MRT và có nhà tắm công cộng ngay trong hostel, đương nhiên là free :). Mình đã rất enjoy khi ở đây. Có phòng xông hơi đàng hoàng nha. Nam riêng nữ riêng ah.

https://www.booking.com/hotel/tw/single-inn.vi.html?aid=304142;label=gog235jc-index-XX-XX-XX-unspec-vn-com-L%253Avi-O%253AwindowsS7-B%253Achrome-N%253Ayes-S%253Abo-U%253Asalo-H%253As;sid=f2184022a58cf15f0c5e35a1b0abc62f

NGÀY 4: FOMOSA TRONG TRUYỀN THUYẾT
Mình thật sự rất xin lỗi vì có một topic mà kéo dài lê thê, để mọi người phải đợi trông nên hôm nay mình sẽ review tiếp nhé. Qua năm mới còn review nhiều điểm đến mới. Vì sợ chểnh mảng của mình nên mình sẽ dành cả buổi chiều chỉ để viết review thôi trong khi sếp mình ngồi sau lưng, haha :D

Hôm nay trời xanh mây trắng hồng lượn lờ bây nên mình quyét định ra khỏi ks lúc 7h sáng.
DSC03500 by baongoc28393, on Flickr

Gate số 2 nha, nói chung bên này ngta đi quen rồi, nhưng mình vẫn có cảm giác nó hơi vắng vẻ, có khi tối ngta đi mua sắm thì đông hơn không chừng. Hay là do Ngọc dậy quá sớm ta?? :))

DSC03501 by baongoc28393, on Flickr
Nhìn lên phía trên sẽ có hướng dẫn hướng đi đến cho từng trạm. Nói chung hệ thống taù điện ở KaoHsiung còn dễ đi hơn xe bú Việt Nam, tiện lợi, an toàn và giá cả phải chăng, tránh mưa tránh nắng, tránh gió nha, ai cũng có chỗ ngồi không cần chen chút chật chội. OK

DSC03504 by baongoc28393, on Flickr

Đoàn tàu lăn bánh rời bến, chuẩn bị đến FOMOSA nha, băng qua những cánh đồng và băng qua những xóm làng nè.
Đến nơi nha, vẫn có người nhưng may mắn là không đông lắm. Thiệt tình là nhìn ngắm thôi cũng đủ đã mắt rồi. Mình k biết làm sao để có thể diễn tả cảm giác của mình lúc này nữa. Một từ tôi: TUYỆT VỜI.
Xuống trạm nha, chuẩn bị tiến về FOMOSA nha.
Mình phát hiện ra một cái cây trên đó gắn toàn lời cầu rồi mong muốn gì đó (đoán thôi chứ k hiểu Tiếng Hoa mà) :(

DSC03507 by baongoc28393, on Flickr

DSC03505 by baongoc28393, on Flickr

Mình đã tới nơi thì mình sẽ post một loạt các góc mình tự chụp và được chụp, nhờ chụp, chụp ké các kiểu nha (BB)

NGÀY 4: FOMOSA TRONG TRUYỀN THUYẾT
Mình thật sự rất xin lỗi vì có một topic mà kéo dài lê thê, để mọi người phải đợi trông nên hôm nay mình sẽ review tiếp nhé. Qua năm mới còn review nhiều điểm đến mới. Vì sợ chểnh mảng của mình nên mình sẽ dành cả buổi chiều chỉ để viết review thôi trong khi sếp mình ngồi sau lưng, haha :D

Hôm nay trời xanh mây trắng hồng lượn lờ bây nên mình quyét định ra khỏi ks lúc 7h sáng.
DSC03500 by baongoc28393, on Flickr

Gate số 2 nha, nói chung bên này ngta đi quen rồi, nhưng mình vẫn có cảm giác nó hơi vắng vẻ, có khi tối ngta đi mua sắm thì đông hơn không chừng. Hay là do Ngọc dậy quá sớm ta?? :))

DSC03501 by baongoc28393, on Flickr
Nhìn lên phía trên sẽ có hướng dẫn hướng đi đến cho từng trạm. Nói chung hệ thống taù điện ở KaoHsiung còn dễ đi hơn xe bú Việt Nam, tiện lợi, an toàn và giá cả phải chăng, tránh mưa tránh nắng, tránh gió nha, ai cũng có chỗ ngồi không cần chen chút chật chội. OK

DSC03504 by baongoc28393, on Flickr

Đoàn tàu lăn bánh rời bến, chuẩn bị đến FOMOSA nha, băng qua những cánh đồng và băng qua những xóm làng nè.
Đến nơi nha, vẫn có người nhưng may mắn là không đông lắm. Thiệt tình là nhìn ngắm thôi cũng đủ đã mắt rồi. Mình k biết làm sao để có thể diễn tả cảm giác của mình lúc này nữa. Một từ tôi: TUYỆT VỜI.
Xuống trạm nha, chuẩn bị tiến về FOMOSA nha.
Mình phát hiện ra một cái cây trên đó gắn toàn lời cầu rồi mong muốn gì đó (đoán thôi chứ k hiểu Tiếng Hoa mà) :(

DSC03507 by baongoc28393, on Flickr

DSC03505 by baongoc28393, on Flickr

Mình đã tới nơi thì mình sẽ post một loạt các góc mình tự chụp và được chụp, nhờ chụp, chụp ké các kiểu nha (BB)

Đợi cả tuần rồi mà chưa thấy bài mới. Hix

NGÀY 4: FOMOSA TRONG TRUYỀN THUYẾT (tt)
Em xin cáo lỗi sự chểnh mảng của mình, tiếp theo là lúc quan trọng nhất, đặt chân tới Formosa Boulevard Station (Mỹ Lê) có thiết kế độc đáo như một chiếc kính vạn hoa và được mệnh danh là công trình nghệ thuật bằng kính lớn nhất thế giới.
Nói chung là cảm xúc thật khó tả, đẹp không nói nên lời luôn...Hành lang dẫn ra sảnh thì y chang như của bên Nhật, toàn hình chibi trái tim dễ thương các kiểu không à. :(:(

DSC03508 by baongoc28393, on Flickr

Khi bầu trời còn tờ mờ sương với bóng tối con loang lổ vì những vệt sáng lung linh chiếu từ những ô kính tạo nên sự huyền diệu kì ảo mà ngắm nhìn mãi vẫn không thấy chán
DSC03509 by baongoc28393, on Flickr

Đẹp như vậy chắc chắn không thể nào thiếu mặt của mình được, Một số người còn mang cả máy ảnh ra đây lăn lê bò trườn để chụp những góc màu đẹp nhất của nhà ga này.
DSC03514 by baongoc28393, on Flickr

Đẹp hết phần thiên hạ luôn rồi.
DSC03516 by baongoc28393, on Flickr

Một góc máy khác khi chụp từ bên phải sẽ thấy trên kính có trạm trổ hình phối đen xám giữa những màu khác
DSC03517 by baongoc28393, on Flickr

Cận mặt em nó nha
DSC03519 by baongoc28393, on Flickr

Nói chung là thức dậy sớm để có thể ngắm được nhà ga này và đứng nó 1 tiếng đồng hồ chỉ để chụp hết những ngóc ngách đẹp nhất của nó, bấm máy không biết bao nhiêu và xóa không biết bao nhiêu nữa. Nói chung là một kỉ niệm để mình phấn đấu hơn trong tương lai, tận hưởng và nhìn ngắm những cảnh đẹp thiên nhiên lẫn do bàn tay con người tạo n trên khắp thế giới.

Tạm biệt mọi người. Điểm đến tiếp theo sẽ là công viên tình yêu của Kaohsiung nha. Hơi nắng những nếu chịu khó thì vẫn triển luôn nhé. Let's go. :D

Last edited:

NGÀY 4: FOMOSA TRONG TRUYỀN THUYẾT (tt)
Có 1 ngày mà mình post quá trời trang trong khi ngta ghi ngắn gọn xúc tích, còn mình chả biết phải ghi gì, tha thứ cho văn chương của mình nha. Tiếp đến là hồ Liên Trì, nghe tên là nghĩ ngay tới phim Tây Du Kí của Ngô Thừa Ân rồi, cảm giác rất zô most mặc dù nắng banh mặt, mình đi về mà tưởng tượng như rắn chuẩn bị lột da vậy. Gió thổi qua thì lạnh nhưng trời thì vẫn cứ nắng đến đau lòng :( :(

DSC03523 by baongoc28393, on Flickr

DSC03524 by baongoc28393, on Flickr

Nhin từ xa có thể thấy được chùa Long Hổ
Dragon and Tiger Pagodas (Long Hổ Tháp) là một trong những ngôi chùa có kiến trúc đẹp nhất ở Đài Loan. Ngôi chùa có hai tòa tháp chính là tháp Long và tháp Hổ, mỗi tháp cao 7 tầng, cửa ra vào được thiết kế độc đáo với một bên là Rồng, một bên là Hổ với ngụ ý vào Rồng ra Hổ tượng trưng cho cát tường, thịnh vượng và may mắn. Chia sẻ một chút về địa danh chỗ này hen
Vì sao lại "vào Rồng ra Hổ", điều này tượng trưng cho ý niệm biến rủi thành may, đồng thời chiêm ngưỡng những bức họa trên tường bên trong hàm rồng kể lại những câu chuyện truyền thuyết cùng với một loạt nhân vật đầy màu sắc trong trang phục truyền thống Trung Hoa, những bức tranh này khắc họa 24 người con kiệt xuất của Trung Quốc.

DSC03529 by baongoc28393, on Flickr

Mình phát hiện ra một "con" gấu ở bên hông chùa Long hổ, mình sân si tí rồi sẽ đi chùa nha.
DSC03532 by baongoc28393, on Flickr

DSC03533 by baongoc28393, on Flickr

DSC03536 by baongoc28393, on Flickr

Đồng thời phát hiện ra một ngôi chùa kiểu rất đẹp đối diện hồ, chùa mà có đèn led nữa, hihi, thích nha :))
DSC03534 by baongoc28393, on Flickr

Nói chung là con đường này rất nhiều chùa, đi mãi mà không hết luôn ấy. Trang sau mình sẽ gặp nhau ở hồ Liên Trì nhé.

Nhiều bạn lầm tưởng khi gọi ĐÀI LOAN là đài loan trung quốc, khái niệm mập mờ này được người Trung Quốc đưa ra để giành quyền kiểm soát đối với hòn đảo xinh đẹp này,
Chổ này hình như có chút hiểu nhầm, "khái niêm mập mờ" mà chị nói ko phải người TQ đưa ra
Đài Loan: hay dc gọi là Trung Hoa Dân Quốc - Republic of China (ROC)
Còn TQ là : CH Nhan Dan Trung Hoa - the People's Republic of China (PRC)

Nên mình gọi Đài Loan Trung Quốc ko sai. Vì khi gọi Đài Loan Trung Quốc thì TQ ở đây là ROC ko liên quan gì đến PRC
Nhưng vì lý do nào đó. Mọi người lai hiểu (hoạc dc định hướng hiểu ) TQ cua Đài "thuộc về" TQ (PRC)

Ko biết mình có gì sai ko, mong mọi người góp ý .

BTW, cám ơn bài viết của chị

Chổ này hình như có chút hiểu nhầm, "khái niêm mập mờ" mà chị nói ko phải người TQ đưa ra
Đài Loan: hay dc gọi là Trung Hoa Dân Quốc - Republic of China (ROC)
Còn TQ là : CH Nhan Dan Trung Hoa - the People's Republic of China (PRC)

Nên mình gọi Đài Loan Trung Quốc ko sai. Vì khi gọi Đài Loan Trung Quốc thì TQ ở đây là ROC ko liên quan gì đến PRC
Nhưng vì lý do nào đó. Mọi người lai hiểu (hoạc dc định hướng hiểu ) TQ cua Đài "thuộc về" TQ (PRC)

Ko biết mình có gì sai ko, mong mọi người góp ý .

BTW, cám ơn bài viết của chị

"Đài Loan (Trung Quốc)" hay "Đài Loan, Trung Quốc" là một thuật ngữ mang tính chính trị và không rõ ràng. Thuật ngữ này mang hàm ý mô tả Đài Loan và các đảo nhỏ xung quanh là một tỉnh của Trung Quốc. Tuy nhiên, thuật ngữ này trở nên mơ hồ kể từ năm 1949 khi cả hai nước "Trung Quốc" cùng tồn tại song song là Cộng hòa Nhân dân Trung Hoa và Trung Hoa Dân Quốc. Kể từ khi Trung Hoa Dân Quốc không còn kiểm soát Trung Quốc đại lục và sau đó thường được gọi thông dụng là Đài Loan trong khi CHNDTH về sau thường được gọi một cách thông dụng là Trung Quốc, thì Đài Loan (Trung Quốc) trở thành một thuật ngữ dùng để ám chỉ tới Trung Hoa Dân Quốc/Đài Loan và coi lãnh thổ này thuộc chủ quyền của Cộng hòa Nhân dân Trung Hoa/Trung Quốc.

Việc sử dụng cụm từ trong các thông báo chính thức của chính phủ Trung Quốc như là một cách khẳng định rằng Trung Hoa Dân Quốc/"Đài Loan" nằm dưới chủ quyền của họ, và CHNDTH là chính phủ hợp pháp duy nhất của toàn Trung Quốc (bao gồm cả Đài Loan). Chính phủ Trung Hoa Dân Quốc tranh chấp trên lý thuyết vị trí hợp pháp tại Trung Quốc và cùng với nhiều công dân Trung Hoa Dân Quốc thì coi thuật ngữ này là không chính xác khi phủ nhận Trung Hoa Dân Quốc là một nhà nước có chủ quyền.[1] Thuật ngữ này đặc biệt gây khó chịu cho những người Đài Loan ủng hộ Đài Loan độc lập và muốn tách Đài Loan ra khỏi Trung Quốc và bản sắc Trung Quốc.Tuy nhiên, một số người Đài Loan gốc Trung Quốc không phản đối thuật ngữ này, đặc biệt là những người tự xem mình là "người Trung Quốc" và ủng hộ thống nhất đất nước Trung Quốc." Đây là thông tin chị biết nhé em. Cảm ơn góp ý của em :) :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back