What's new

[Đã đi] Dạo chơi đất Lào 30/4

Hi cả nhà,

Mặc dù lễ hội té nước diễn ra trước dịp 30/4 nhưng dịp đó lịch nghỉ ở Việt Nam lại quá ngắn. Chính vì vậy em lập topic này để dành cho những ai mún đi Lào mà lại k dc nghỉ dài. Lịch trình đi hoàn toàn mở để phù hợp vs lịch nghỉ của mọi người. Nếu những ai có ít thời gian thì có thể rút ngắn điểm đến còn ai nhìu thời gian vi vu thì mình cứ kéo dài ra. Bởi em nghĩ mõi cuộc hành trình là những trải nghiệm trên đường đi chớ k hẳn là điểm đến.
Em tạm thời đưa ra lịch trình sau, mọi người góp ý kiến và tư vấn giúp em nhé

Ngày 0 (28/4) Hà Nội - Vinh
18h có mặt tại bến xe nước Ngầm, xuất phát đi Vientiane hoặc Luong Prabang
Tầm 23h xe có mặt tại Vinh. Bạn nào ở miền Trung hoặc miền Nam thì có thể đón xe tại Vinh

Ngày 1 (29/4) Vientiane
tầm 16h có mặt tại Vietiane. Nhận phòng khách sạn. ăn uống nghỉ ngơi rùi chơi dọc bờ sông Mekong, quảng trường Khải Hoàn Môn (cực kì nhiều người Việt ở đây)

Ngày 2 (30/4) Vientiane - Vang Vieng
Sáng: thăm quan Vientian (That Luong, Khải Hoàn Môn, Vườn Phật)
Chiều: xuất phát đi Vang Vieng hoặc đi Luong Prabang luôn

Ngày 3(1/5) Nếu đi Vang Vieng thì sẽ dành 1 ngày chơi các trò chơi sông nước, thăm quan thác, động
Chiều bắt xe đi Luông

Ngày 4 (2/5) Luong Prabang
Sáng: 5h sáng dậy sớm xem cảnh khất thực
Thăm quan cố đô, chùa, thác, leo núi
Tối thưởng thức ẩm thực cố đô

Ngày 5 (3/5) Luong Prabang - Vinh. Nếu ai dư dả thời gian thì dành ngày này đi Xieng Khoang thăm Cánh Đồng Chum
từ Luong Prabang có xe về Vinh. Xe sẽ đi qua Xieng Khoảng. nếu đi từ sáng sớm thì tầm 7-8h tối về đến Vinh thì pải. (e cũng không rõ lắm. ai bít thì bảo e giùm cái :D)

Ở: sẽ ở nhà nghỉ bình dân. Ai có kinh nghiệm về nhà nghỉ xin tư vấn giúp em
Ăn: Chủ yếu là các món ăn đường phố, cứ tìm hàng nào có đông người Lào ăn thì xông vào ăn. bởi như vậy thì mình sẽ được ăn những món ăn dành cho người bản địa chứ không phải những món dành cho khách du lịch
Đi: xe khách, tuk tuk, xe đạp, xe của bộ....
Kinh phí chuyến đi ước chừng từ 5-6triệu cả nhà nhé
Sơ bộ lịch trình như vậy. Bác nào tham gia được thì đặt gạch, ném đá nhé
Trên đây là lịch trình mà e cóp nhặt lại từ diễn đàn, Bác nào có kinh nghiệm xin tư vấn giúp em thêm ạ.(S)

Last edited:
quên mất. xin nói thêm. chiều về thì mình sẽ bắt xe tại Luong Prabang hoặc Xieng Khoang. Cả 2 chỗ này đều có xe khách về Vinh.
Thêm nữa. đây là hành trình xuôi. Tuy nhiên, nếu như muốn dành nhiều thời gian ở Luong Prabang thì mình có thể đi hành trình ngược lại. tức là bắt xe Hanoi - Luong Prabang
chiều về thì Vietian - Hà Nội
Giá vé đi Hà nội - vientian tầm 500k/người/ lượt ( xe giường nằm)
Giá vé đi Luong Prabang thì tạm thời e chưa đc cập nhật. ai biết bảo e với ạ
Tạm tính tổng chi phí chuyến đi ước chừng 5-6 triệu

Last edited:
Ra Vinh mình sẽ làm sao mà bắt kịp được xe nào của đoàn ? bạn có thễ nói rõ hơn được không ? mình đề nghị cung đường như này nhé vinh luang prabang vientaine qua nongkhai rồi đi xe lữa lên bangkok , xuống poipet qua xiêm riệp rồi về lại phnon pehn rồi về lại sàigon.

như đã nói ở trên đó. mình tạm thời đưa ra cung đường vậy, nhưng mọi người có thể thống nhất, bàn bạc cung dg cho phù hợp mà. mình cũng thik đi Luong trước, mún dành nhìu thời gian ở Luong
Xe đi Lào thì tầm 23h là có mặt ở Vinh mà. Đây là mình nói trước về thời gian vậy để bạn sắp xếp thời gian đến Vinh. còn đi xe nào thì gần đến ngày đi mình sẽ đặt vé và thông báo vs bạn chính xác số xe, địa điểm và thời gian đón xe

vấn đề là thời gian thui bác ạ. vì từ Vientiane sang Nongkhai rất đơn giản.U bao nhiu không quan trọng bác ạ. nếu bác có nhã ý mún đi thì chúng cháu xin nhiệt liệt hoan nghênh ạ :D

Cho mình đặt 1 viên gạch nhé.
Hải ĐT:0942190970, mail:[email protected]
Tuy mình đi du lịch nhiều nơi nhưng toàn theo tour đây là lần đầu tiên đi phượt đấy. Nên bạn nào có kinh nghiệm thì share nha như về money :nên mang USD hay đổi kíp và ở Hà Nội thì đổi ở đâu giá rẻ nhất, vấn đề đóng góp thì sao ah. Còn đồ nghề cơ bản của dân phượt cần chuẩn bị những gì...

Bọn mình đi Lào hôm mùng 2 Tết, xin chia sẻ với bạn như sau:

1. Nếu có 5 ngày, bạn nên bỏ Xiêng Khoảng vì đường xa, xấu, cảnh vật thì bình thường. Nên tập trung 2 điểm chính là Vang vieng và Luang.

2. Bạn đến Vientian khoảng 4pm, check in xong (nếu nhanh) khoảng 4.30pm thì cũng ko kịp thăm thú gì vì hầu hết các điểm tham quan đóng cửa lúc 4pm. Cùng lắm, bạn loanh quanh được Patouxay (nhưng ko leo được lên nóc ngắm nhìn thành phố vì nó cũng đóng cửa). Tối thì ra bờ sông MK ăn cá nướng. Nếu muốn nhìn bờ bên kia như nào thì phải ra sông lúc sớm, trước 6pm (7pm bọn mình mới ra bờ sông nên giờ chả hình dung được nó như nào).
Tại Vientian, bọn mình ở Chaleunxay, nói chung dịch vụ bình thường, ko tốt mà cũng ko quá tệ. Điểm cộng là nó ở trung tâm nên rất tiện (gần Morning market và bến xe Talat sao, gần sông, gần Patouxay - có thể đi bộ được đến các điểm này)

3. Vang vieng chủ yếu dành cho các bạn Tây, có đủ các trò từ enjoy (tubing, kayak) đến mạo hiểm (rock climbing, balloon - nếu đi balloon thì phải đặt vé sớm (trước 1 ngày) vì rất nhanh hết vé). Nói chung, theo mình, nên dành 1 ngày 1 đêm cho Vang Vieng là ok.

4. Nên có 2 ngày dành cho Luang Prabang. Nên đi thác Khouangsi và động Pak Ou cho biết (cái này hay hay dở, đẹp hay ko tùy cảm nhận của từng người nên mình no comment). Khất thực thì cũng bình thường vì bị thương mại rồi. Khách, ăn xin, sư rất lẫn lộn và lổn nhổn (cũng có thể do bọn mình đi đúng ngày lễ). Nên kiếm cái xe đạp chạy lòng vòng quanh bờ sông Mekong và Nậm Khan, vào chùa để thấy đời trôi thật chậm.

Bạn có thể đặt trước vé về chiều Luang - Hà Nội từ Hà Nội, xe của 27/7, về bến nước ngầm (trừ ngày thứ 5 hàng tuần xe ko chạy cả 2 chiều HN và Luang), vé 850K (dịp Tết AL 2012), xuất bến lúc 6pm, về đến bến kia khoảng 8.30pm ngày hôm sau, contact: 0973287587. Nhớ lấy vé hàng trên vì vé sàn của nó rất nhỏ và bí.

Hi cả nhà,

Mặc dù lễ hội té nước diễn ra trước dịp 30/4 nhưng dịp đó lịch nghỉ ở Việt Nam lại quá ngắn. Chính vì vậy em lập topic này để dành cho những ai mún đi Lào mà lại k dc nghỉ dài. Lịch trình đi hoàn toàn mở để phù hợp vs lịch nghỉ của mọi người. Nếu những ai có ít thời gian thì có thể rút ngắn điểm đến còn ai nhìu thời gian vi vu thì mình cứ kéo dài ra. Bởi em nghĩ mõi cuộc hành trình là những trải nghiệm trên đường đi chớ k hẳn là điểm đến.
Em tạm thời đưa ra lịch trình sau, mọi người góp ý kiến và tư vấn giúp em nhé

Ngày 0 (28/4) Hà Nội - Vinh
18h có mặt tại bến xe nước Ngầm, xuất phát đi Vientiane hoặc Luong Prabang
Tầm 23h xe có mặt tại Vinh. Bạn nào ở miền Trung hoặc miền Nam thì có thể đón xe tại Vinh

Ngày 1 (29/4) Vientiane
tầm 16h có mặt tại Vietiane. Nhận phòng khách sạn. ăn uống nghỉ ngơi rùi chơi dọc bờ sông Mekong, quảng trường Khải Hoàn Môn (cực kì nhiều người Việt ở đây)

Ngày 2 (30/4) Vientiane - Vang Vieng
Sáng: thăm quan Vientian (That Luong, Khải Hoàn Môn, Vườn Phật)
Chiều: xuất phát đi Vang Vieng hoặc đi Luong Prabang luôn

Ngày 3(1/5) Nếu đi Vang Vieng thì sẽ dành 1 ngày chơi các trò chơi sông nước, thăm quan thác, động
Chiều bắt xe đi Luông

Ngày 4 (2/5) Luong Prabang
Sáng: 5h sáng dậy sớm xem cảnh khất thực
Thăm quan cố đô, chùa, thác, leo núi
Tối thưởng thức ẩm thực cố đô

Ngày 5 (3/5) Luong Prabang - Vinh. Nếu ai dư dả thời gian thì dành ngày này đi Xieng Khoang thăm Cánh Đồng Chum
từ Luong Prabang có xe về Vinh. Xe sẽ đi qua Xieng Khoảng. nếu đi từ sáng sớm thì tầm 7-8h tối về đến Vinh thì pải. (e cũng không rõ lắm. ai bít thì bảo e giùm cái :D)

Ở: sẽ ở nhà nghỉ bình dân. Ai có kinh nghiệm về nhà nghỉ xin tư vấn giúp em
Ăn: Chủ yếu là các món ăn đường phố, cứ tìm hàng nào có đông người Lào ăn thì xông vào ăn. bởi như vậy thì mình sẽ được ăn những món ăn dành cho người bản địa chứ không phải những món dành cho khách du lịch
Đi: xe khách, tuk tuk, xe đạp, xe của bộ....
Kinh phí chuyến đi ước chừng từ 5-6triệu cả nhà nhé
Sơ bộ lịch trình như vậy. Bác nào tham gia được thì đặt gạch, ném đá nhé
Trên đây là lịch trình mà e cóp nhặt lại từ diễn đàn, Bác nào có kinh nghiệm xin tư vấn giúp em thêm ạ.(S)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,155
Latest member
ncvinh123
Back