What's new

[Chia sẻ] Dạo chơi Koh Phi Phi - Viên ngọc quý của Châu Á

Mình vừa có chuyến đi hè tít mít ở PhuKet có chụp được ít ảnh cũng như đôi dòng cảm nghĩ muốn chia sẻ cùng mọi người.
Part 1. Phơi nắng ở Koh Phi Phi

(Ảnh này tớ xin trên mạng ạ)
Ngày 1. Di chuyển tới Koh Phi Phi - Chilling ở bãi biển
Mình đi du lịch theo phong cách kệ đời nên thường sẽ không mua tour sẵn ở Việt Nam hay ở trung tâm thành phố mà chỉ mua vé tới đó, tùy tâm trạng sẽ chọn tour mình muốn chơi. Vì vậy mà mình chỉ mua vé tàu từ Patong đi Koh Phi Phi. Giá vé 600 baht bao gồm xe đưa đón tận KS ra bến phà + phà ra đảo.
Ừ thì hòn đảo Thiên đường cũng không ngoa. Bãi biển nước trong vắt, cá bơi tung tăng, cua bò lổn nhổn, xa xa là mấy chiếc Speedboat nhởn nhơ đậu, Kayak thong thả lướt. Dọc bờ biển toàn Tây xì xồ tắm nắng đọc sách uống bia. Đi dạo được 3 bước thì gặp 2 em da trắng xinh tươi bán nude phơi nắng. Suýt nữa thì thốt lên là ôi “xinh thế”.
Nhìn xung quanh cũng chẳng thấy có mấy người châu Á trừ mấy bạn staff. Nằm một lúc nhìn thấy có 1 tên da trắng đội nón mà giật mình nhớ quê suýt nữa thì gào thét Xin chào Việt Nam. Ngố ngố là.

Di chuyển từ Patong ra đảo cũng mất khoảng nửa ngày nên mình dành cả chiều thảnh thơi ngoài bờ biển. Check in, ăn trưa rồi ra bãi biển trải khăn lột đồ nằm ngủ, chán chán thì ngâm mình cho mát rồi lại lên bờ ngủ hoặc đọc truyện. Chiều tối về tranh thủ đi tham khảo, mặc cả, đặt tour.
Tối sẵn sàng cho party.
Mình mua bia về KS uống mồi trước mấy lon cho hồng má mà uống xong lười lười quyết định đi ngủ. Thế là hết ngày thứ 1!!!!

Lưu ý:
  • Giá ở Koh Phi Phi mọi thứ đều đắt hơn Patong và Bangkok.
  • Thời gian từ PhuKet ra đảo hết hơn 2 tiếng di chuyển bằng tàu nên cứ xuống tầng dưới của tàu chỗ có điều hòa để ngủ lấy sức nhé. Biển mình ngắm sau.
  • Muỗi ở Koh Phi Phi to như con ruồi. Phòng chống thế nào tùy các bạn, xịt muỗi hay nước hoa đều OK.
  • Ra bãi biển chill đừng quên kem chống nắng và khăn trải. Mấy bạn staff người Thái ở bãi biển da đen như người Ấn Độ í. Nắng như thiêu như đốt.

Last edited:
Ngày 2: Daily island tour
Mình hỏi mua tour ngay trên đảo. Giá tour full ngày là 500baht nếu đi thêm BamBoo island thì đóng thêm 400baht nữa. Giá tour đã bao gồm tất cả mọi thứ: hướng dẫn, phương tiện di chuyển, bữa sáng trưa chiều...
Xuất phát từ 8h30' mình được đưa ra bến phà ghép đoàn cùng 6 cặp đôi và 1 anh zai Tây Ban Nha.
Các địa điểm và hoạt động của tour gồm:
  • Monkey Island: Tàu Longtail đặc trưng ở Thái di chuyển khoảng 20 phút là đến điểm đầu tiên - Monkey island (Ông lái tàu vui tính: Welcome to Monkey island but no Monkey =.,= tại lúc đó ngồi hóng mãi cũng chẳng thấy con khỉ nào thật. Mãi sau ông lái tàu bỏ chuối với thạch ra hú hú dứ dứ thì chẳng hiểu sao bọn nó kéo đến đông thế. Thậm chí lại có 1 cặp khỉ hứng tình lên have sex ngay trên cành cây. Gớm. Bà con được dịp hú quá cơ. Tiếc quá mình không có quay lại được. kkk~~~
  • Long beach: Tàu không cập bến vào bãi biển mà chỉ dừng ở bên ngoài vì điểm này là để khách snorkelling. Hướng dẫn nhắc đi nhắc lại tớ là: "Mày có biết bơi không, thôi mày mặc áo phao đi. Mày bơi không giỏi lắm đúng không? Mặc áo phao cho an toàn gái ạ!" Nhắc mình tớ. Vì có mình tớ là người châu Á ở đó. Xung quanh mấy gái trai Tây ổng có thèm nhắc gì đâu. OK thì châu Á bọn mình không bơi giỏi bằng bọn nó. OK fine. Điểm lặn này không có quá nhiều san hô đẹp nhưng cá thì nhiều. Bọn nó bơi theo đàn và dạn người thành ra cũng khá vui mắt. Cũng chỉ dừng lại ở cảm giác vui vui được được.
  • BamBoo beach: Điểm này muốn vào tham quan phải trả thêm 400 baht nè. Kỳ thực là kế hoạch của mình mai đi Longbeach nên mình không muốn chi 400baht chỉ để vào ngắm một bãi biển. Đứng trên thuyền nhìn xuống thì thấy nó cũng cát trắng nước xanh vậy thôi nên mình quyết định ở lại tàu đọc nốt Hồi ức của một Geisha. Xét cho cùng mình cũng là gái châu Á nên khá ngại ngại nắng vào giữa trưa. Các bạn sẽ có 1h30 phút bơi, đi dạo khám phá bãi biển.

BamBoo beach 400 baht

Xin phép 1 bức khoe body lúc nằm trên tàu hòng tiết kiệm tiền =))))
  • Ăn trưa luôn tại tàu. Mỗi người một xuất cơm rang chẳng có gì đặc biệt nhưng đứa nào cũng chén sạch sẽ. Vì là cơm mầm đá mà, lúc ăn đã là 1h chiều sau cả sáng bơi lội mất sức rồi. Lão nào nghĩ ra cái lịch trình này đáng nể thực sự!
  • Viking Cave – Điểm này tàu sẽ đi qua để mình ngắm mấy động đá. Cũng vui mắt nhưng xách dép cho Ninh Bình nhà ta.

Đáng sợ nhất chuyến đi là cơn mưa bất chợt sấm sét đùng đoàng. May mà mưa đâu tầm 20 phút là tạnh ráo. Ai khỏe mới đi được nha chứ tắm nắng, bơi, lặn rồi tắm mưa từ sáng đến đêm là cũng mất sức lắm đó!
  • Shark Point: Ông lái tàu lại tiếp tục vui tính. Welcome to Shark point but no Shark. ^^. Snorkelling và bơi ở đây tớ phải nói là quá tuyệt. San hô phong phú, cá nhiều màu sắc, tớ thì không nhìn thấy Baby shark nhưng mấy bạn cùng tour có nói là nhìn thấy 3 lần. Chắc là có thật. Nhưng không sao, điểm này quá đẹp, mãn nhãn rồi.

Longtail đặc trưng

• Pilleh Lagoon – Điểm này giống như một cái hồ nước nông. Mình có thể đứng đến ngực. Vẫn lại là bơi, ai thích lặn thì lấy ống thở để lặn. Cá ở đây nó mổ chân mình như gà mổ á. Vừa tức vừa thích =))))

Ai mà có máy ảnh hoặc chỉnh ảnh đẹp thì chụp kiểu này hay hay nè. Mỗi tội mình hơi gà. May mà mông hơi tròn kéo lại =.,=
  • Loh Samah Bay – Snorkel suốt ngày. Đến đoạn này tầm 5h chiều và thú thực là với thể lực của đứa con gái như tớ thì cũng oải lặn rồi. Nên tớ ngồi trên thuyền nghe mấy anh Mỹ đen ở thuyền bên cạnh mở nhạc quẩy với hóng chuyện. Mặc dù có hóng được gì đâu vì họ nói nhanh lắm nhưng mà thấy cũng vui tai. Sau 45 phút thì ăn bữa chiều bằng hoa quả.
  • Maya Bay bị cấm khai thác năm 2018. Mới mở lại từ giữa năm 2019 nên mình khá háo hức để thăm điểm này. Nhưng kỳ thực là thuyền cũng chỉ đỗ ở cách xa bãi biển và chỉ nhìn vào trong thôi. Cấm phương tiện có động cơ hết. Thành ra là ai mua tour sang chảnh mà trên tàu có mang theo Kayak thì tự chèo vào còn không hầu như là hóng hóng ngắm ngắm.

Hơi thất vọng một chút do chỉ được ngắm thế này thôi thì cũng hơi nhàm chán. Maya beach!
  • 6h chiều thuyền sẽ lênh đênh ở một khu rộng lớn để ngắm sunset. Bình yên và lãng mạn.
  • 6h30 tối tàu dừng ở địa điểm ngắm plankton. Cần phải chờ khoảng 30-40 phút đến khi tối hẳn mới có thể ngắm được vì đây là sinh vật phát sáng. Tour có bố trí tàu về cho những ai không muốn chờ hoặc quá mệt.
Kết thúc một ngày trọn vẹn tham quan các đảo. Các chị em có bầu thì xem xét nhé vì khá mệt đó còn lại thì xõa đi. Không biết bơi đã có áo phao!

Last edited:
Ngày 3: Check in Viewpoint - LongBeach
Khi đến Koh Phi Phi mình khuyên các bạn nên đi thăm Viewpoint vì mình sẽ được phóng tầm mắt ngăm trọn cảnh đảo.
Ở đây có 2 viewpoint nằm cùng đường đi, 1 thấp 1 cao. Cái cao nhất bạn cần phải cuốc bộ tầm 3 km đường khá dốc mà mệt. Tuy nhiên cảnh đẹp, ai có người yêu nhân cơ hội nũng nịu cũng ổn đó ạ =))))
Mang theo chai nước và xịt muỗi nhé. Lên đến đỉnh mình thở hồng hộc rồi lại phải mua vé vào 20 baht, lúc ấy mình thấy khá chán. Ủa ngắm cái cảnh thôi mà cũng phải đóng phí. Nhưng rồi ngắm xong cái cảnh thì mình quên luôn cả mệt nữa là 20baht bọ ^^
Mình hơi dốt khoản tả cảnh nên chỉ biết là nó mãn nhãn và relax.

Chỉ ngắm cảnh. Không gì khác!
Bữa trưa trên đảo:

Sau đó mình đi bộ ra bến phà để tìm thuê tàu sang Long beach để tắm biển.
Mình có đọc review giá khoảng 150 baht 1 người 1 chiều rồi nên tự tin lắm. Ra đến bến tàu nắng như thiêu như đốt bác lái tàu mỉm cười thét giá 200baht một cách rất cứng rắn. Mình vùng vằng bỏ đi nhưng cố tình đi chậm xem ổng có gọi lại không. Nhưng không.
Đi về phía tay phải thậm chí còn chẳng có tàu để thuê nên mình thấy hơi hoang mang.
Đang thất thểu đi bộ quay lại thì cái ông kia gọi lại thật. Hí hí. Cưng dễ sợ =))))
Nhớ trả giá nha các bạn.

Nước vẫn trong, cát vẫn mịn và nắng thì vẫn gắt.
Kết thúc ngày thứ 3 bằng bữa ăn full dinh dưỡng nha <3

Last edited:
Ngày 2: Daily island tour
Mình hỏi mua tour ngay trên đảo. Giá tour full ngày là 500baht nếu đi thêm BamBoo island thì đóng thêm 400baht nữa. Giá tour đã bao gồm tất cả mọi thứ: hướng dẫn, phương tiện di chuyển, bữa sáng trưa chiều...
Xuất phát từ 8h30' mình được đưa ra bến phà ghép đoàn cùng 6 cặp đôi và 1 anh zai Tây Ban Nha.
Các địa điểm và hoạt động của tour gồm:
  • Monkey Island: Tàu Longtail đặc trưng ở Thái di chuyển khoảng 20 phút là đến điểm đầu tiên - Monkey island (Ông lái tàu vui tính: Welcome to Monkey island but no Monkey =.,= tại lúc đó ngồi hóng mãi cũng chẳng thấy con khỉ nào thật. Mãi sau ông lái tàu bỏ chuối với thạch ra hú hú dứ dứ thì chẳng hiểu sao bọn nó kéo đến đông thế. Thậm chí lại có 1 cặp khỉ hứng tình lên have sex ngay trên cành cây. Gớm. Bà con được dịp hú quá cơ. Tiếc quá mình không có quay lại được. kkk~~~
  • Long beach: Tàu không cập bến vào bãi biển mà chỉ dừng ở bên ngoài vì điểm này là để khách snorkelling. Hướng dẫn nhắc đi nhắc lại tớ là: "Mày có biết bơi không, thôi mày mặc áo phao đi. Mày bơi không giỏi lắm đúng không? Mặc áo phao cho an toàn gái ạ!" Nhắc mình tớ. Vì có mình tớ là người châu Á ở đó. Xung quanh mấy gái trai Tây ổng có thèm nhắc gì đâu. OK thì châu Á bọn mình không bơi giỏi bằng bọn nó. OK fine. Điểm lặn này không có quá nhiều san hô đẹp nhưng cá thì nhiều. Bọn nó bơi theo đàn và dạn người thành ra cũng khá vui mắt. Cũng chỉ dừng lại ở cảm giác vui vui được được.
  • BamBoo beach: Điểm này muốn vào tham quan phải trả thêm 400 baht nè. Kỳ thực là kế hoạch của mình mai đi Longbeach nên mình không muốn chi 400baht chỉ để vào ngắm một bãi biển. Đứng trên thuyền nhìn xuống thì thấy nó cũng cát trắng nước xanh vậy thôi nên mình quyết định ở lại tàu đọc nốt Hồi ức của một Geisha. Xét cho cùng mình cũng là gái châu Á nên khá ngại ngại nắng vào giữa trưa. Các bạn sẽ có 1h30 phút bơi, đi dạo khám phá bãi biển.
View attachment 173191
BamBoo beach 400 baht
View attachment 173192
Xin phép 1 bức khoe body lúc nằm trên tàu hòng tiết kiệm tiền =))))
  • Ăn trưa luôn tại tàu. Mỗi người một xuất cơm rang chẳng có gì đặc biệt nhưng đứa nào cũng chén sạch sẽ. Vì là cơm mầm đá mà, lúc ăn đã là 1h chiều sau cả sáng bơi lội mất sức rồi. Lão nào nghĩ ra cái lịch trình này đáng nể thực sự!
  • Viking Cave – Điểm này tàu sẽ đi qua để mình ngắm mấy động đá. Cũng vui mắt nhưng xách dép cho Ninh Bình nhà ta.
View attachment 173193View attachment 173194
Đáng sợ nhất chuyến đi là cơn mưa bất chợt sấm sét đùng đoàng. May mà mưa đâu tầm 20 phút là tạnh ráo. Ai khỏe mới đi được nha chứ tắm nắng, bơi, lặn rồi tắm mưa từ sáng đến đêm là cũng mất sức lắm đó!
  • Shark Point: Ông lái tàu lại tiếp tục vui tính. Welcome to Shark point but no Shark. ^^. Snorkelling và bơi ở đây tớ phải nói là quá tuyệt. San hô phong phú, cá nhiều màu sắc, tớ thì không nhìn thấy Baby shark nhưng mấy bạn cùng tour có nói là nhìn thấy 3 lần. Chắc là có thật. Nhưng không sao, điểm này quá đẹp, mãn nhãn rồi.
View attachment 173195View attachment 173196
Longtail đặc trưng
View attachment 173198
  • Pilleh Lagoon – Điểm này giống như một cái hồ nước nông. Mình có thể đứng đến ngực. Vẫn lại là bơi, ai thích lặn thì lấy ống thở để lặn. Cá ở đây nó mổ chân mình như gà mổ á. Vừa tức vừa thích =))))
View attachment 173200
View attachment 173202
Ai mà có máy ảnh hoặc chỉnh ảnh đẹp thì chụp kiểu này hay hay nè. Mỗi tội mình hơi gà. May mà mông hơi tròn kéo lại =.,=
  • Loh Samah Bay – Snorkel suốt ngày. Đến đoạn này tầm 5h chiều và thú thực là với thể lực của đứa con gái như tớ thì cũng oải lặn rồi. Nên tớ ngồi trên thuyền nghe mấy anh Mỹ đen ở thuyền bên cạnh mở nhạc quẩy với hóng chuyện. Mặc dù có hóng được gì đâu vì chúng nó nói nhanh lắm nhưng mà thấy cũng vui tai. Sau 45 phút thì ăn bữa chiều bằng hoa quả.
  • Maya Bay bị cấm khai thác năm 2018. Mới mở lại từ giữa năm 2019 nên mình khá háo hức để thăm điểm này. Nhưng kỳ thực là thuyền cũng chỉ đỗ ở cách xa bãi biển và chỉ nhìn vào trong thôi. Cấm phương tiện có động cơ hết. Thành ra là ai mua tour sang chảnh mà trên tàu có mang theo Kayak thì tự chèo vào còn không hầu như là hóng hóng ngắm ngắm.
View attachment 173201
Hơi thất vọng một chút do chỉ được ngắm thế này thôi thì cũng hơi nhàm chán. Maya beach!
  • 6h chiều thuyền sẽ lênh đênh ở một khu rộng lớn để ngắm sunset. Bình yên và lãng mạn.
  • 6h30 tối tàu dừng ở địa điểm ngắm plankton. Cần phải chờ khoảng 30-40 phút đến khi tối hẳn mới có thể ngắm được vì đây là sinh vật phát sáng. Tour có bố trí tàu về cho những ai không muốn chờ hoặc quá mệt.
Kết thúc một ngày trọn vẹn tham quan các đảo. Các chị em có bầu thì xem xét nhé vì khá mệt đó còn lại thì xõa đi. Không biết bơi đã có áo phao!
Nhìn cặp mông của em anh chịu hổng nổi nè ^^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back