What's new

[Chia sẻ] Đào Dừa - Thung Nai (Hòa Bình): Thiên đường Sông nước là đây

Tập 1:​

CENTER]HÀ NỘI – THỦY ĐIỆN HÒA BÌNH – THUNG NAI – DU LỊCH LÒNG HỒ SÔNG ĐÀ

Lịch trình: 2 ngày - 1 đêm – Phương tiện: Xe máy[/CENTER]

Ngày thứ 1: Khám phá Hòa Bình – Tránh mặt Hu Gô tại Trung Minh – Gặp Đảo Chủ Đảo Dừa

Đây không biết là chuyến du ngoạn lần thứ bao nhiêu trong cuộc đời tôi nhưng đây là chuyến đi mà tôi chuẩn bị ít nhất về cả thông tin lẫn địa điểm.

Tôi là người Hà Nội, làm cho 1 báo không chuyên về du lịch nhưng trong tôi dòng máu phượt đã chảy từ rất lâu rồi, cả nhiếp ảnh nữa. Được nghỉ 2 ngày giữa tuần trước thềm 30/4 1/5 đi đâu bầy giờ…thôi thì gói gọn 150km đổ lại vậy. Ngoảnh đi ngoảnh lại các điểm xung quanh đi quá nhiều rồi, chán rồi…đi đâu đây. Thôi thì cành cạnh cành cạnh gõ phuot.com xem có tuyến nào có thể đi không…. Cuối cùng cũng tìm được Thung Nai

Lên kế hoạch tuyến đường chỉ trong 15 phút vì quá thuộc cái tuyển tỉnh lộ Hòa Bình – Lai Châu rồi, thêm cái thủy điện vào cho nó hấp dẫn và cũng ngót 8 năm rồi không lên thủy điễn, mùa này …làm gì có nước nhỉ. Kệ

Lại tiếp tục lên phượt ăn chôm ăn cắp được cái địa chỉ nhà nghỉ cũng như tuyến tham quan ở đây tại địa chỉ này https://www.phuot.vn/threads/6386-Hoà-Bình-Thung-Nai-Mộc-Châu-Wonderful ... xem ra ổn rồi đây. Gọi thằng bạn thân bên du lịch xem hắn có đi không…không ngờ còn máu hơn cả hình. Vậy là đi ngủ ngày mai lên đường .

7h00. Hà Nội – Hà Đông – Ba La:
Nó qua đón mình hai thằng phu 1 mạch đến ngã ba Ba La ăn sáng, cà fe…thú thật với các bạn thì đây là thói quen của bọn mình rồi, sáng không ăn không làm được, sáng không cà fee thì ứ có chất xám để làm việc..tóm lại ăn sáng cà fee mất của tớ 50 phút + 10 phút từ nhà ra đây thế là 8h00 tròn chịa.

8h00: Ba La – Thị trấn Xuân Mai – Lương Sơn – Dốc Kẽm
Lên đường thẳng hướng Thị trấn Xuân Mai, đoạn đường này mình chạy ô tô còn sóc lòi cả ruột huống hồ còn con 2 bánh Dép Xốp (Wave Réspol) của thằng này…Đường thì đông, xe tải xe khách thì chạy ẩu thôi rồi, đặc biệt mới đầu mùa hè mà khói bụi cứ như là chiến trường Li bi..thôi cứ âm thầm mà nhẫn nhịn chịu đựng. Đến Chương Mỹ thì vắng hơn nhưng đoạn này dân cư đông lại có nhiều nhà máy ở khu công nghiệp lên anh em thanh niên trên này đi xe máy không khác mấy bố tổ lái hà nội hàng đêm…lạng lách đánh võng ngay từ sáng sớm ôi thôi kinh nghười….thằng bạn lẩm bẩm chắc hôm qua ACM hòa 2-2 lên mấy thằng này nó cay vì thua cá độ…

Đi được 1 lúc nữa là đến thí trấn Xuân Mai, từ đây trở đi đường đẹp và vắng vẻ lạ thường. Chúng tôi bắt đầu đổi lái, tôi chuyển sang chế độ cầm cương vì tôi có kinh nghiệm đầy mình chạy xe đường trường (Hồi sinh viên từng có 1 thời gian kiếm thêm tiền học phí bằng nghề xe ôm)..vít ga vận tốc duy trì luôn ở mức >60, có đoán qua Lương sơn vận tốc cao nhất mà con Dép sốp này đạt được là tròn 100km/h… thằng bạn sướng vì lần đầu tiên xe nó đạt đến ngưỡng này, nhưng đối với tôi như thế là bình thường vì cũng tại tuyến này tôi đạt 160km/h với xe CBR 600cc…Khoe thành tích tí các bạn ạ nhưng lời khuyên là lên làm chủ tốc độ và phương tiện cho dù đường rất rất vẳng và đẹp các bạn nhé…

À tí quên cuối thị trấn lương sơn có 1 trạm của các bác Police Lương Sơn (Hu gô) các bạn nhé nhưng an tâm các bác Hugo đứng bên kia đường chỗ gốc cây và chỉ lo chăm sóc các bác xe 4 bánh thôi nhưng dù sao cứ ghi vào trí nhớ để lúc về để ý…

Con đường số 6 thật đẹp từ lương sơn tới xã lâm sơn chúng tôi thấy bên phải đường có 1 sân golf tuyệt đẹp.. Hóa ra đây là Sân Golf Phượng Hoàng…Đẹp quá, nhưng tiếc là cả 2 thằng đều đếch biết chơi, nếu co chơi thì chắc là chơi kiểu việt ta là Chơi Khăng mất…Thôi bỏ vì Dốc kẽm trước mặt rồi.

Đường cua trước khi vào Dốc kẽm….Chúng tôi ngồi đây hơi lâu vì tôi mở lớp chụp ảnh ngắn hạn cho thằng bạn tập tọe chơi DSRL …Mất toi 30 phút ở cái chỗ dở hơi này. Ở đây thì nắng thế mà đến Dốc kẽm lại âm u… ánh sáng thế này chụp chiếc gì…bỏ khi nào về chụp sau. Thằng bạn xung phong xin 1 lần cầm lái qua dốc kẽm.

Vượt qua Dốc Kẽm với 2 từ chẳng có mấy nguy hiểm như cái biển thông báo, vì ít ra minh đi trên cái con đường này hàng chục lần rồi.

10hxx Hòa bình còn 9km nữa, thấy 1 anh đi ngược chiều chỉ chỏ…thôi rồi phía trước chắc chắn có Hu gô phục kích… Thằng bạn (giờ đang cầm lái) lo ngay ngáy “ Tao không có bằng với lại qua cái biển “ Đoạn đường thường kiểm tra tốc độ, xe mình đang vượt *** cái tốc độ cho phép ít nhất cũng 20km/h”…thôi xong rồi vậy là lại đổi lái. Đi tầm 1km nữa lại có 1 anh chỉ chỏ..thôi chắc chắn đúng rồi, thật bình tĩnh suy đoán ..À sắp đến 30/4 lại kèm bầu cử anh em nhà ta đi kiếm ăn đây… Nhìn xa thấy nhí nhố 1 dàn các anh hu gô ra chặn tất cả xe máy, Tất cả các bác ạ…thôi tránh voi chẳng xấu mặt nào rẽ ngay vào 1 ngõ nhỏ núp đã..tiện nghỉ ngơi bắn điều thuốc. Ngay lập tức 2 phương án được đưa ra mặc dù cũ mèm: 1 là bám theo sau 1 xe ô tô (hơi nguy hiểm) 2 là đợi các bác bắt đủ chỗ là té…Thực hiện ngay keo muộn. Nhằm đúng lúc anh em hu gô nhà ta mời đủ các con hàng vào kiểm tra viết biên bản minh vào số vọt lẹ… Thoát.

Đây là số của bác Tuy, nhưng nói trước là 30/04 1/5 bác ấy không nhận khách nữa đâu..vì hết phòng rồi. Phương châm của bác ấy là phải đảm bảo tốt nhất cho các bạn miên xuôi về đây ở chứ không cần nhiều.
Chúng tôi ở 2 người, 2 đêm, ăn 2 chính 1 phụ (sáng) + tàu bè đi chơi (Đi đâu bác ấy cũng dẫn đi): Tổng cộng 200k/1 người. Nhưng với điều kiện là Nhớ bảo bạn của Anh Sơn Báo Pháp Luật nhá (tên tôi mà) bác ấy mới tính vậy. Quá rẻ và chấp nhận được với anh chị em nhà phượt chúng ta
Số điện thoại của bác Tuy Đảo Chủ Đảo Dừa:01668862663

Ngày mai tớ sẽ viết tiếp: Bơi qua sông Đà, Tiếp rượu thanh niên Bản, Nói chuyện về Bác Trần Đức Lương...các bạn đón đọc nhé

Tiếp theo..

Bơi qua sông Đà
Chúng tôi quyết định đón hoàng hôn trên con sông này theo 1 cách đặc biệt của riêng chúng tôi đó là Bơi qua Sông Đà...àng hấp dẫn khi nghe nói nó sâu tới hơn 60m... Thì có vấn đề gì, Hồ Ba Bể rồi ngay cả Vịnh Hạ Long chúng tôi cũng đã bơi rồi cơ mà...Nào xuống.

Để an toàn bác Tuy yêu cầu chúng tôi phải mặc áo phao lòng thì chẳng muốn nhưng để bác và gia đình an tâm chúng tôi cứ quàng tạm....Ùm....Mát quá

Sông Đà sóng trên mặt thì ít nhưng nghe nói dưới có nhiều đá ngầm lên lòng sông có nhiều sóng xoáy..hai thằng làm 1 mạch quyết tâm chinh phục con sông này....Vốn là dân sông nước cộng với việc bơi lội khá giỏi và được trải qua nhiều sông, hồ núi biển và là sở thich của thằng là cứ ở đâu có sông, hồ, biến là phaỉ bơi...

Chúng tôi chinh phục con sông dưới sự theo dõi gắt gao của bác Tuy...he he..Nể 2 Liền Anh này thật (Bác Nói)

Bữa tối và Thử sức trai bản

Bữa tối của chúng tôi khá thịnh soạn, thịt lợn bản, gà, cá, măng, rau....toàn thứ mình thích được nấu dưới bàn tay của bác gái cảm giác như gia đình. Chúng tôi ngôi mâm với bác, còn 1 mâm bên cạnh là những trai bản làm thuê cho gia đình

Nếu bạn đi đến đây mà cứ nghỉ mình phải ăn đặc sản này nọ thì xin ở nhà nhé...Về nông thôn, miền quê mà đòi ăn này nọ thì...pó tay. Còn đâu là thú vui dân dã phải không các bạn

Bác Tuy uống rượu khá tốt nhưng so với hai thằng bợm nhậu như chúng tôi...đành phải giao lưu với anh em bên kia...Sau màn làm quen giới thiệu được biết anh em là nhưng thanh niên dân tộc Mán (Chứ không phải Mường nhá)

Cứ mỗi lần cạn chén là 1 lần bắt tay..phong tục mà. Chẳng riêng ở đây, các tỉnh phía bắc ta đa phần thế.

Chén anh chén em nhoằng cái 4 chai lavie (500ml) ra đi không còn 1 giọt...Bắt đầu có thằng lè nhé, hai thằng chứ mà không phải quân ta, 2 ông mán đã bắt đầu quá chén...Dừng. Trong lòng vẫn thèm liền nháy mắt với thằng bạn thôi. Như vậy là đã cho anh em trên này biết thanh niên mình ở dưới không dễ bắt nạt..Họ quy phục trong 4 chai quá đơn giản so vợi dự tính. Không dừng lại ở đây hai thằng tôi đợi sau khi họ về nhà còn choảng nhau thêm nửa chai nữa với số thịt gà và rau dưa còn lại trong đêm trăng không sáng lắm...

Làm 1 ấm trà, đàm đạo chuyện đời với Bác

Last edited:
Kể chuyện Bác Trần Đức Lương về thăm đảo

Ngồi đàm đạo với bác chúng tôi mới biết Đảo Này là nơi duy nhất đón tiếp các vị lãnh đạo đảng và chính quyền khi đến vùng này.

Hình ảnh và hiện vật Bác Lương về thăm Đảo năm 2001

Bác nói: Năm đó (2001) các nhà nơi đây còn chưa có điện mặc dù nhà chỉ cách cái nơi sản xuất ra điện hơn chục km đường sông (Thủy điện Hòa Bình) thế mà vẫn chưa có điện. Một hôm có 2 anh công an đến nói với bác là đi tìm phạm nhân truy nã nguy hiểm đang bỏ trốn, bán tính bán nghi nhưng bác khẳng định đây toàn thanh niên bản, hộ khẩu và lý lịch rõ ràng, họ vẫn nói cần phải điều tra cụ thể...Họ ở đây qua đêm và thăm thú đảo rất kỹ càng.

Đến sáng, họ nói với bác chỉ còn 1 giờ nữa là có lãnh đạo Đảng nhfa nước đến thăm quan mô hình kinh tế 135 và gia đình Bác. Bác phải tự hào lắm đấy...Họ là ai thế ạ?
- Chủ tích nước CHXHCNVN Đồng chí Trần Đức Lương

Khoảng hơn 1 giờ sau 1 con thuyền lớn của Công ty Thủy Điện Hòa Bình Đáp xuống Đảo đi sau còn mấy thuyền nữa chở các cán bộ huyện xã... Bác đón tiếp chủ tịchu nước trong tư thế của 1 gia đình làm kinh tế giỏi..và như thế nào thì anh chị em hãy lên hỏi bác nhá..kể hết thì mất hết cả sự khám phá...

Sau chuyến thăm của Bác Lương, Bác còn thường xuyên tiếp đón nhiều vị lãnh đạo ban ngành khác đến ở đây

Câu chuyện kiện cáo
Chắc bác phải tin tưởng chúng tôi lắm mới chia sẻ cuộc sống rieng tư của gia đình, đến khi bác Lương đến gia đình vẫn còn chưa có điện. Bác phải lên ta tỉnh yêu cầu mặc dù Đảo đã có cột nhưng chưa có dây...Rồi điện cũng có

Rồi chuyện anh Viện kiểm sát, anh thi hành án..hành bác như thế nào

Rồi chuyện bác đến với bác gái ra sao, một thanh niện người kinh gốc kinh bắc (Đan Phượng Hà tây cũ) bôn ba sông nước gặp và yêu cô gái người Mương như thế nao mọi người đến đây rồi khám phá nhé..thế mới biết tình yêu không biên giới

Nói chuyện đến đêm...buồn ngủ rũ rượi..xin phép bác cho tui cháu đi ngủ ạ...

Đảo Dừa - Đà Bắc Ngày trở về

7h00 khi mặt trời đã lên cao, chúng tôi choàng tỉnh giấc vì tiếng gáy của gà và sửa inh ỏi của 2 con chó... Dân dã hì hì...
Thôi thế là không được ngắm bình minh rồi..tiếc quá
Ăn sang nhanh chóng vơi tô mỳ tôm trứng trần không quên chén rượu...
Chúng tôi rời hòn đảo xinh đẹp này nhanh như lúc chúng tôi đến, bịn rịn chia tay bác gái bác Tuy trở chúng tôi ra sông, xin bác làm 1 vòng hồ rồi dừng chân bên đến Trình của Đền Bà CHúa Thác Bờ.

Sự tích đến

Sử yếu chép lại

Lời giới thiệu

Các bạn chú ý là đây là Đền TRình, vào đây xong thì mới lên đến chính phía đối diện Động Thác Bờ mà tôi đến hôm qua..

Văn Bản hành chính của Bộ VH công nhận danh thắng

Và rất nhiều bài thơ của các thi nhân lưu lại nơi đây

Nhà chờ

Về nhà..Coming home

Ra bãi xe..xe để qua đên cả nhà nhé..Giá 10k cho xe máy ô tô thì tớ không biết nhưng ở đây an tâm không chôm cắp và được bảo vệ rất tất (khu bến tau này đầy bảo vệ)

Tập rượt leo đèo...

Kết thúc hành chính với bữa nhậu nhẹt ở thị trấn lương sơn...đắt đỏ hơn cả hà nội

Tổng thiệt hại:
- Ngủ nghỉ + Ăn uống trên đảo 2 chính 1 phụ: 200k/ 1ng ( Lúc đầu bác báo giá 300k..được ưu đại, không quên kèm lần sau chỉ tính 1/2 còn lấn 3 trở đi free heheh)
- Gửi xe + Xăng xe: chia đều 60k/1 ng
- Chi tiêu linh tinh: 100k (Vào đền vào quán...)
- Ăn trưa xả láng ở Lương sơn: Nặng nhất, phung phí nhất 200k/1ng... Sợ kinh người

Hết 560k...Nếu anh em tiết kiện chắc hết 300k là cùng.

Cảm ơn cả nhà đã đọc bài vô bổ này

Rất ổn đấy bác ạ. Không quá đặc sắc nhưng đủ để thay đổi không khí và cái chính là phù hợp rất nhiều người. Trước ra chỗ chú Duy thấy cũng ổn, nhưng có lẽ là thua xa chú Tuy.

Chô Ông Duy bị mất điện ngay khi gọi điện thoại... Dịch vụ đón tiếp không thể chấp nhận được. Với lại Ở chô Ông Duy đi lại có vẻ không hay bằng chỗ Bác Tuy...đi xuồng máy hoặc mượn thuyền tự khám phá tự chèo thì hay phải biết (Nhớ mặc áo phao các bạn nhé)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,639
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back