What's new

[Chia sẻ] Đào Dừa - Thung Nai (Hòa Bình): Thiên đường Sông nước là đây

Tập 1:​

CENTER]HÀ NỘI – THỦY ĐIỆN HÒA BÌNH – THUNG NAI – DU LỊCH LÒNG HỒ SÔNG ĐÀ

Lịch trình: 2 ngày - 1 đêm – Phương tiện: Xe máy[/CENTER]

Ngày thứ 1: Khám phá Hòa Bình – Tránh mặt Hu Gô tại Trung Minh – Gặp Đảo Chủ Đảo Dừa

Đây không biết là chuyến du ngoạn lần thứ bao nhiêu trong cuộc đời tôi nhưng đây là chuyến đi mà tôi chuẩn bị ít nhất về cả thông tin lẫn địa điểm.

Tôi là người Hà Nội, làm cho 1 báo không chuyên về du lịch nhưng trong tôi dòng máu phượt đã chảy từ rất lâu rồi, cả nhiếp ảnh nữa. Được nghỉ 2 ngày giữa tuần trước thềm 30/4 1/5 đi đâu bầy giờ…thôi thì gói gọn 150km đổ lại vậy. Ngoảnh đi ngoảnh lại các điểm xung quanh đi quá nhiều rồi, chán rồi…đi đâu đây. Thôi thì cành cạnh cành cạnh gõ phuot.com xem có tuyến nào có thể đi không…. Cuối cùng cũng tìm được Thung Nai

Lên kế hoạch tuyến đường chỉ trong 15 phút vì quá thuộc cái tuyển tỉnh lộ Hòa Bình – Lai Châu rồi, thêm cái thủy điện vào cho nó hấp dẫn và cũng ngót 8 năm rồi không lên thủy điễn, mùa này …làm gì có nước nhỉ. Kệ

Lại tiếp tục lên phượt ăn chôm ăn cắp được cái địa chỉ nhà nghỉ cũng như tuyến tham quan ở đây tại địa chỉ này https://www.phuot.vn/threads/6386-Hoà-Bình-Thung-Nai-Mộc-Châu-Wonderful ... xem ra ổn rồi đây. Gọi thằng bạn thân bên du lịch xem hắn có đi không…không ngờ còn máu hơn cả hình. Vậy là đi ngủ ngày mai lên đường .

7h00. Hà Nội – Hà Đông – Ba La:
Nó qua đón mình hai thằng phu 1 mạch đến ngã ba Ba La ăn sáng, cà fe…thú thật với các bạn thì đây là thói quen của bọn mình rồi, sáng không ăn không làm được, sáng không cà fee thì ứ có chất xám để làm việc..tóm lại ăn sáng cà fee mất của tớ 50 phút + 10 phút từ nhà ra đây thế là 8h00 tròn chịa.

8h00: Ba La – Thị trấn Xuân Mai – Lương Sơn – Dốc Kẽm
Lên đường thẳng hướng Thị trấn Xuân Mai, đoạn đường này mình chạy ô tô còn sóc lòi cả ruột huống hồ còn con 2 bánh Dép Xốp (Wave Réspol) của thằng này…Đường thì đông, xe tải xe khách thì chạy ẩu thôi rồi, đặc biệt mới đầu mùa hè mà khói bụi cứ như là chiến trường Li bi..thôi cứ âm thầm mà nhẫn nhịn chịu đựng. Đến Chương Mỹ thì vắng hơn nhưng đoạn này dân cư đông lại có nhiều nhà máy ở khu công nghiệp lên anh em thanh niên trên này đi xe máy không khác mấy bố tổ lái hà nội hàng đêm…lạng lách đánh võng ngay từ sáng sớm ôi thôi kinh nghười….thằng bạn lẩm bẩm chắc hôm qua ACM hòa 2-2 lên mấy thằng này nó cay vì thua cá độ…

Đi được 1 lúc nữa là đến thí trấn Xuân Mai, từ đây trở đi đường đẹp và vắng vẻ lạ thường. Chúng tôi bắt đầu đổi lái, tôi chuyển sang chế độ cầm cương vì tôi có kinh nghiệm đầy mình chạy xe đường trường (Hồi sinh viên từng có 1 thời gian kiếm thêm tiền học phí bằng nghề xe ôm)..vít ga vận tốc duy trì luôn ở mức >60, có đoán qua Lương sơn vận tốc cao nhất mà con Dép sốp này đạt được là tròn 100km/h… thằng bạn sướng vì lần đầu tiên xe nó đạt đến ngưỡng này, nhưng đối với tôi như thế là bình thường vì cũng tại tuyến này tôi đạt 160km/h với xe CBR 600cc…Khoe thành tích tí các bạn ạ nhưng lời khuyên là lên làm chủ tốc độ và phương tiện cho dù đường rất rất vẳng và đẹp các bạn nhé…

À tí quên cuối thị trấn lương sơn có 1 trạm của các bác Police Lương Sơn (Hu gô) các bạn nhé nhưng an tâm các bác Hugo đứng bên kia đường chỗ gốc cây và chỉ lo chăm sóc các bác xe 4 bánh thôi nhưng dù sao cứ ghi vào trí nhớ để lúc về để ý…

Con đường số 6 thật đẹp từ lương sơn tới xã lâm sơn chúng tôi thấy bên phải đường có 1 sân golf tuyệt đẹp.. Hóa ra đây là Sân Golf Phượng Hoàng…Đẹp quá, nhưng tiếc là cả 2 thằng đều đếch biết chơi, nếu co chơi thì chắc là chơi kiểu việt ta là Chơi Khăng mất…Thôi bỏ vì Dốc kẽm trước mặt rồi.

Đường cua trước khi vào Dốc kẽm….Chúng tôi ngồi đây hơi lâu vì tôi mở lớp chụp ảnh ngắn hạn cho thằng bạn tập tọe chơi DSRL …Mất toi 30 phút ở cái chỗ dở hơi này. Ở đây thì nắng thế mà đến Dốc kẽm lại âm u… ánh sáng thế này chụp chiếc gì…bỏ khi nào về chụp sau. Thằng bạn xung phong xin 1 lần cầm lái qua dốc kẽm.

Vượt qua Dốc Kẽm với 2 từ chẳng có mấy nguy hiểm như cái biển thông báo, vì ít ra minh đi trên cái con đường này hàng chục lần rồi.

10hxx Hòa bình còn 9km nữa, thấy 1 anh đi ngược chiều chỉ chỏ…thôi rồi phía trước chắc chắn có Hu gô phục kích… Thằng bạn (giờ đang cầm lái) lo ngay ngáy “ Tao không có bằng với lại qua cái biển “ Đoạn đường thường kiểm tra tốc độ, xe mình đang vượt *** cái tốc độ cho phép ít nhất cũng 20km/h”…thôi xong rồi vậy là lại đổi lái. Đi tầm 1km nữa lại có 1 anh chỉ chỏ..thôi chắc chắn đúng rồi, thật bình tĩnh suy đoán ..À sắp đến 30/4 lại kèm bầu cử anh em nhà ta đi kiếm ăn đây… Nhìn xa thấy nhí nhố 1 dàn các anh hu gô ra chặn tất cả xe máy, Tất cả các bác ạ…thôi tránh voi chẳng xấu mặt nào rẽ ngay vào 1 ngõ nhỏ núp đã..tiện nghỉ ngơi bắn điều thuốc. Ngay lập tức 2 phương án được đưa ra mặc dù cũ mèm: 1 là bám theo sau 1 xe ô tô (hơi nguy hiểm) 2 là đợi các bác bắt đủ chỗ là té…Thực hiện ngay keo muộn. Nhằm đúng lúc anh em hu gô nhà ta mời đủ các con hàng vào kiểm tra viết biên bản minh vào số vọt lẹ… Thoát.

E đang lên lịch để phượt thung nai trong tháng 5 này. Lên gg thỳ đọc đc bài này của Leader.ko biết a còn theo dõi bài này ko. E muốn hỏi một số thông tin mong a tư vấn giúp. đoàn e đi tầm 30 người và kinh phí hơi eo hẹp. Nếu ko ở nhà bác tuy thì bọn e cắm trại giữa đảo liệu có nên ko. Bọn e muốn đốt lửa trại, làm tiệc nướng và giao lưu với người dân tộc trên đó. Nhưng ko biết có ai giao lưu cùng ko. Và ở trên đó có suối tắm ko ạ?

ai di rồi cho em hỏi là đi 2 nguoèi ở đây có được không a. hoặc chỗ nào gần hà nội có bơi đc mà đi 2 người 2ngày giá phải chăng a :|

mới đi Thung Nai về xong, nói thật thì thung nai đẹp, chứ đảo dừa thì cũng ko có gì là đặc sắc cho lắm. mình đi đợt 30/4 lên đông như kiến chắc vậy mà ko thấy sự nhiệt tình của chủ đảo lẫn con gái đâu :( trời nắng chết người bảo đi tắm mà nhìn quanh chả có mấy chỗ xuống nước được vì toàn cái cây gai gai hoặc dốc quá. đẹp chỉ để nhìn thôi :( nếu bạn nào định đi thì tốt nhất đi tầm 13 người để thuê phương tiện cho dễ, nếu muốn có thể ở nhà nghỉ cối xay gió 2 ấy có 200k/ ngày thì phải phòng rộng cho 12 người được, rồi thuê riêng một thuyền mà đi chơi chứ lên đảo dừa xong ko có phương tiện đi lại thì chỉ có đứng ngắm thôi. được cái có quán ăn chỗ gửi xe, cái nhà sàn 2 tầng ấy ăn ngon hết biết :D có đi tắm thác thì cũng đừng ảo tưởng, tụi mình đi tầm 6h kém định đến tắm một lúc rồi về ai ngờ thuyền đi hết tận cả 30 phút liền, xa hơn tưởng tượng đến thì chỗ tắm bé tí 5 thằng nhảy vào chắc hết chỗ :( tắm được 10 lúc thì mặt trời tối hẳn thôi đành đi về

mình nghĩ là ko, lên đảo dừa thì tốt nhất thuê nhà ấy, có chỗ vứt đồ đạc thoải mái, chỗ cắm trại cũng có nhưng mà cắm xong thì làm gì, trời nắng, cây cối ở đấy lại thưa ko phải cây cao bóng cả lắm, chui trong trại chắc cũng khổ

Trước có lên Thung nai nhưng lúc đó Hồ nhiều nước quá ngập hết ah,giờ Hồ cạn hơn trông đẹp bao nhiêu.

Cuối tuần này bọn em định đi thung nai, bác nào mới đi về cho em xin cái giá để lên chi phí với ạ, nhóm bọn em có 4 người thôi thì ở đảo dừa được ko nhỉ? chiều tối thứ 7 mới đến nơi vì 1 số mạng còn phải làm chiều thứ 7 mới nhọ

mềnh vừa mới gọi, chắc tại hơi gấp với đoàn ít người (4 người) cộng thêm với đi 2 ngày cuối tuần nên con bác Tuy ra giá 500k/người. Hơi chát, chắc để lần sau sắp được giữa tuần hi vọng rẻ hơn :((.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back