What's new

[Chia sẻ] Đất Mũi - Cà Mau ( Thông tin chính xác từ người Cà Mau )

Là người Cà Mau , sinh ra và lớn lên nơi tận cùng tổ quốc vậy mà chưa mọt lần mình đặc chân tới đất mũi vì vậy sáng hôm đó mình nói với bà xả , 2 đứa mình đi Đất Mũi .*thiệt hả anh , khi nào đi ? . Ngay bây giờ . *Ok (c) . Thương vợ nhất chuyện này , niếu bạn là Phượt thủ , or tập tành phượt , thì một người bạn gài hoặc vợ có máu phiêu lưu , thì chuyến đi của bạn mới vui và hứng thú , đặc biệt là ít tốn kém (vợ mình thì Khách sạn ngàn sao She cũng ok ) đi bụi mà
Theo như nguyện vọng cũa nhiều bạn rất muốn chinh phục cực nam tổ quốc , cho nên mình sẽ cố gắng tạo topic này một cách dầy đủ để chuyến đi của bạn tới quê hương tôi được thành công hơn :)
Muốn chinh phục cực nam tổ quốc , điểm đến đầu tiên là TP Cà Mau . khi bạn đã đến Cà mau thì mình khuyên các bạn hãy ở lại thành phố Cà Mau một đêm rồi sáng mai mới lên đường , vì lý do xương máu hai vợ chồng mình ko tìm được khách sạn ở Đất Mũi :( , và ko có tàu về vì chuyến cuối cùng về xuất bến lúc 3giờ chiều .:(( ko còn cách nào khác là phải ở lai đây chờ tới sáng mai thôi , (xem hết hành trình bạn sẻ hiểu tại sao mình khuyên bạn đi sơm )
Thành phố Cà Mau về đêm cũng có nhiều chương trình giã trí . lắm niếu bạn thích Shopping thì Đường Trần Hương Đạo , hoặc chợ đêm Cà Mau ,
niếu bạn có máu ca nhạc thì đến với câu lạc bộ hát với nhau trên đường Phan Ngọc Hiển . tai nhà Văn Hóa CM ,
Cà mau về đêm thì hoạt động mạnh nhất la các quán nhậu , đặc trưng nhất là khu chân cầu Huuỳnh Thúc Khán ở đây có hơn 50 quán nhậu san sát nhau lớn nhỏ đủ hết , đặc biệc giá bình dân .

òa, đã đọc hết 12 trang cmt của các bạn, thực sự cảm ơn những dòng chia sẻ và hình ảnh của chủ topic...

Tháng 12 này em cũng vào Cà Mau, em bay HN-Cần Thơ ( 3-7/12) , bạn nào phượt miền Tây trong thời gian này thì mình đi cùng cho vui nhé ^^

ps: quên mất, ở có ai biết ở Cần Thơ có chỗ nào thuê xe máy tốt giá cả phải chăng ko ạ . Thank cả nhà :)

Re: ĐẤT MŨI - CÀ MAU ( Thông tin chính xác từ người Cà Mau )

Bài viết chuyến đi phượt của vợ chồng anh PhongDiep xem rất thick, mình cũng đã đi CaMau đến Đất Mũi nhưng chưa đc hưởng sự ân cần những tấm lòng mến khách của bà con Đất Mũi; tuy mộc mạc đơn sơ nhưng thấm đậm nghĩa tình. Ôi đất nước ta sao đẹp quá, con người VN ta sao thật thà tình nghĩa mênh mông quá. Bài viết của anh sâu sát rỏ ràng chân tình đúng chất Nam Bộ; hình ảnh minh họa, ghi chú rỏ ràng rất hay rất sinh động. Rất cám ơn bài viết của anh PhongDiep.

Vào rừng đặc dụng U Minh Hạ phải đi ngang khí điện đạm CaMau, trại giam Cái Tàu. Lâu rồi khoảng 10 năm mình kg đi nên kg nhớ tên và đường rỏ lắm. Phải hỏi dân tại chổ để biết rỏ hơn.

"....trong nhà ko có gì quí giá ngoài bộ xoong nồi đen vì đốt cũi , 4 cái chén ko lành , 1 chiếc chiếu , 1 cái võng và một tấm lòng vô giá"
Tôi rất xúc động khi đọc câu này của anh. Tôi cũng được đi nhiều, đặt chân tới nhiều vùng đất và cũng từng được đón nhận những tình cảm vô giá từ những người tưởng như không có gì ( vật chất) nhưng lại có rất nhiều (tấm lòng vô giá). Chúc anh chị sẽ có nhiều hành trình trải nghiệm thú vị hơn nữa và cũng xin gởi lời biết ơn tới những tấm lòng những người như vợ chồng anh Hùng đối với những người ham xê dịch.

òa, đã đọc hết 12 trang cmt của các bạn, thực sự cảm ơn những dòng chia sẻ và hình ảnh của chủ topic...

Tháng 12 này em cũng vào Cà Mau, em bay HN-Cần Thơ ( 3-7/12) , bạn nào phượt miền Tây trong thời gian này thì mình đi cùng cho vui nhé ^^

ps: quên mất, ở có ai biết ở Cần Thơ có chỗ nào thuê xe máy tốt giá cả phải chăng ko ạ . Thank cả nhà :)

bạn ơi, tính ra theo lịch trình là hnay đi rồi nhỉ? có gì về chia sẻ kinh nghiệm cho mình với.

Mình đang tính đi đúng đợt tết Dương lịch này, đi tầm 4 ngày 3 đêm, bay vào SG trước rồi cùng 1 nhóm bạn (ng HN mà đang làm việc tại SG) đi vào Cà Mau.

Lưu ý các bạn Phượt tử muốn đến Cà Mau , Đất Mũi . Một điều nhỏ nhưng rất quan trọng là phải mang theo kem chống muỗi . Muỗi ở Cà mau nó to và hung dữ vô cùng . Ở khách sạn tầng 5 mà vẫn rất đông. Chít một phát là để dấu cả tháng !!!...

Phải năn nỉ muốn gãy lưỡi người lái vỏ mới đồng ý đấy bác, còn dĩa mực thì để nguyên con, rửa sơ không làm gì cả cứ thế luộc gừng và ít xì dầu như thế mới giữ được chất ngọt và giòn, nếu làm sạch sẽ mất ngon. mấy ông bạn ở sài gòn lần đầu thấy mình làm món này còn nói ghê, vậy mà ăn thử 1 miếng xong là bào khí thế luôn, toàn thấy đũa chứ không thấy mực
Uhm! Nhưng ăn xong thì lưỡi và răng đen thui như mấy cụ bà ngoài Bắc. Cho nên dùng món này xong thì hạn chế cười nhé

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back