What's new

[Chia sẻ] Đất Mũi - Cà Mau ( Thông tin chính xác từ người Cà Mau )

Là người Cà Mau , sinh ra và lớn lên nơi tận cùng tổ quốc vậy mà chưa mọt lần mình đặc chân tới đất mũi vì vậy sáng hôm đó mình nói với bà xả , 2 đứa mình đi Đất Mũi .*thiệt hả anh , khi nào đi ? . Ngay bây giờ . *Ok (c) . Thương vợ nhất chuyện này , niếu bạn là Phượt thủ , or tập tành phượt , thì một người bạn gài hoặc vợ có máu phiêu lưu , thì chuyến đi của bạn mới vui và hứng thú , đặc biệt là ít tốn kém (vợ mình thì Khách sạn ngàn sao She cũng ok ) đi bụi mà
Theo như nguyện vọng cũa nhiều bạn rất muốn chinh phục cực nam tổ quốc , cho nên mình sẽ cố gắng tạo topic này một cách dầy đủ để chuyến đi của bạn tới quê hương tôi được thành công hơn :)
Muốn chinh phục cực nam tổ quốc , điểm đến đầu tiên là TP Cà Mau . khi bạn đã đến Cà mau thì mình khuyên các bạn hãy ở lại thành phố Cà Mau một đêm rồi sáng mai mới lên đường , vì lý do xương máu hai vợ chồng mình ko tìm được khách sạn ở Đất Mũi :( , và ko có tàu về vì chuyến cuối cùng về xuất bến lúc 3giờ chiều .:(( ko còn cách nào khác là phải ở lai đây chờ tới sáng mai thôi , (xem hết hành trình bạn sẻ hiểu tại sao mình khuyên bạn đi sơm )
Thành phố Cà Mau về đêm cũng có nhiều chương trình giã trí . lắm niếu bạn thích Shopping thì Đường Trần Hương Đạo , hoặc chợ đêm Cà Mau ,
niếu bạn có máu ca nhạc thì đến với câu lạc bộ hát với nhau trên đường Phan Ngọc Hiển . tai nhà Văn Hóa CM ,
Cà mau về đêm thì hoạt động mạnh nhất la các quán nhậu , đặc trưng nhất là khu chân cầu Huuỳnh Thúc Khán ở đây có hơn 50 quán nhậu san sát nhau lớn nhỏ đủ hết , đặc biệc giá bình dân .

Hi bạn,

Ngoài các thông tin từ các tiền bối bên trên, theo tôi , đi đến Cà Mau bạn có thể ghé thăm và ngủ đêm ở đầm Thị Tường ( trên đường đi từ TP Cà Mau về Năm Căn, qua cầu Gành Hào gần 20 km, tới Cống Đập, rẽ phải về khu căn cứ Tỉnh Ủy khoảng 13 km là tới nơi). Ở giữa đầm có 1 quán ăn + nhà nghỉ, giá cả bình dân. Bạn sẽ có cơ hội nằm giữa đầm nghe gió, nghe mưa, nghe sông nghe nước. Muốn ăn gì thì đặt trước với chủ quán, muốn đàn muốn ca thì đặt con trai chú chủ quán, sẽ được phục vụ chu đáo , tận tình

Thêm một thông tin nữa , bạn có thể kết hợp đi Rừng U Minh + Hòn Đá Bạc + nhà Bác Ba Phi vì cùng hướng. Có thể nghỉ đêm trên hòn đá Bạc , giá cả cũng ổn, đồ hải sản khá ngon. Khu hòn đá Bạc cũng không quá đông đúc nên cũng là chỗ phù hợp nếu bạn muốn trốn cái đông đúc , ồn ào của thành thị

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ !

Chào các anh chị, sang tuần em dự tính đi 2 ngày ở Cà Mau. Anh, chị có thể tư vấn giúp
- Từ đất Mũi Cà Mau, em đi thuyền về Năm Căn để ra đầm Thị Tường buổi chiều có được ko
- Từ Năm Căn, em muốn đi U Minh Hạ hôm sau bằng xe buýt có xe buýt nào không hay phải về Cà Mau
- Không biết anh, chị nào có số điện thoại nếu ngủ ở đầm Thị Tường không

Cám ơn cả nhà,

Chào bạn, không biết tư vấn của mình có trễ quá với chuyến đi hay không, nhưng hy vọng cũng sẽ hữu ích
Hiện tại đã có đường xe máy đến Mũi Cà Mau (hiện tại đường đang trong giai đoạn hoàn thiện nên cấm xe ô tô đi nhé, theo thông tin chuyến đi của mình đầu tháng 3/2016). Từ Đất Mũi về Năm Căn, nếu đi xe bạn có thể quẹo về Đầm Thị Tường luôn. Lịch trình có thể là sáng bạn đi sớm xuống Đất Mũi, đoạn đường tầm 120km, có thể tham quan xong trên đường về từ Năm Căn quẹo qua đầm Thị Tường, ăn trưa ở đây (mình chưa đi Đầm Thị Tường nhưng bạn mình đã đi rồi vào cuối tháng 2/201), vé ăn ở đó khoảng 100k(ăn cua tính riêng ), có nhiều món cho bạn chọn. Nên tham quan vui chơi ở đó đến chiều rồi chạy xe về Cà Mau thôi, chứ ngủ ở đó cũng buồn lắm

Mình muốn đi cà mau vào cuoi tuan nay, dinh di hon da bac vao ngay 29/5! Cho minh hoi o hon da bac co nha nghi hay khach san j ko? Co the dat qua dien thoai ko! Minh cam on

mới đạp xe đi đất Mũi hôm 30/4, có một số chia sẻ về cách đi từ Năm Căn về đất Mũi :
- Đi bằng tàu cao tốc : thì như các bác trên chia sẽ cũng nhiều
- Đi bằng tàu chợ : Do tàu lớn nên ko lo sóng, chạy như limousine. Tàu hẹp dài, thấy chủ yếu là chở hàng. Do là tàu chợ nên thường xuyên ghé vô nhà dân để lấy - xuống hàng, chứ tốc đô nhanh ko thua cao tốc. Tàu chợ thường ko ghé bến tàu Năm Căn. Muốn đón tốt nhất ra bến chợ dọc sông, hỏi dân nhờ đón dùm, tốt nhất chọn chỗ có bến tàu cập vô được.
- Đi đường bộ theo đường HCM : hiện nay mới làm xong tới khoảng Rạch Gốc, đoạn còn lại rất xấu, cấm xe trên 15 chỗ.
- Đi đường bộ theo đường làng : vừa qua cầu Năm Căn, dưới chân cầu rẽ phải có đường bộ về Ông Trang. Tới Ông Trang nhìn bên trái có 2 đường song song : 1 đường là lộ nhựa đang làm ( lúc mình đi đang trải đá dăm ) rất xấu, tuy nhiên xe hơi vẫn đi được. Còn đường thứ 2 là đường làng lát đan beton, cặp sát bờ sông. Đường này chỉ có xe máy hoặc xe đạp đi được. Lúc mình đi thì thỉnh thoảng gặp chỗ dân đang làm cống băng đường nên phải vác xe leo qua, xe máy thì kiếm chỗ vòng lên lộ nhựa rồi vòng vào lại. Đi đường nào cũng tới chỗ tạp hóa Năm Nhị ( có trên Gmap ). Tới đó có cầu beton mới làm. Đi theo đường đó ra ngã tư đường HCM - đường đi Khai Long, đoạn này cũng đang làm, tới ngã tư chạy theo hướng về Khai Long là lộ nhựa, ra tới đất Mũi

map nè

route cho bác nào cần
https://ridewithgps.com/routes/14027238

đường về Ông Trang

đường làng

đò chợ

Last edited:
Đi qua cổng chào Xã AVĐ theo đường gtnt về ngã KDL Khai Long. Con đường này vào tháng 01 /2016 vừa qua dể đi hơn theo đường chính, vỉ đang trong giai đọan thi công hoàn thiện.
attachment.php

attachment.php

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back