What's new

[Chia sẻ] Đến Amsterdam ngắm hoa và ...xem gái bán hoa

Đất nước Hà Lan đã quá nổi tiếng vì nhiều thứ: đất nước của kênh rạch đê bao và xe đạp, của cối xay gió và hoa tuy líp, của bò sữa và nông nghiệp . Con người Hà Lan nổi tiếng về sự tự do phóng khoáng. Họ đi du lịch khắp nơi trên thế giới, trên chiếc xe gia đình, lang thang nhiều tháng trời. Hà lan cũng là số ít quốc gia cho phép tồn tại công khai có kiểm soát ma túy và mại dâm, cho phép kết hôn đồng giới…
Từ Erfurt ( Đức) chúng tôi đi tàu ICE qua Frankfurt, đổi tàu đi Amsterdam. Khởi hành lúc 8h30 thì đúng 15h30 có mặt tại nhà ga Amsterdam Centraal, tốc độ của tàu chạy tuyến này khá cao và ổn định như thế này

Nước Đức toàn đồi núi và rừng, đến nơi thấy cánh đồng rộng hết tầm mắt, đàn bò nhởn nhơ gặm cỏ và những cánh đồng trong nhà kính mênh mông thì đó chính là đất nước Hà Lan.
Nhà ga Amsterdam Centraal là nhà ga lớn nhất ở thủ đô Amsterdam, nằm ở trung tâm thành phố, cạnh khu vực du lịch trù phú nhất.
Ban đầu dự định khi tới nơi là chúng tôi sẽ đi dạo một vòng trước khi về khách sạn, nhưng hôm nay trời chuyển mưa rét đột ngột . Gió ào ào và rét cắt da cắt thịt. Đến đây giữa tháng năm tôi lại có cảm nhận về cái rét buốt của Hà Nội tháng giêng.
Anh em quyết định ra cửa ga bắt Taxi về khách sạn

Khách sạn chúng tôi thuê là Meininger Hotel, một loại hình khách sạn rất tiện dụng dành cho khách du lịch ( phòng ngủ giường tầng, có bếp ăn cho khách tự nấu nướng, có máy giặt cho khách tự giặt - giá 70e/đêm cho phòng 3 người)

Ngay cửa khách sạn là một vật đặc trưng của Am: đôi guốc gỗ

Gió ở đây kinh quá, bay cả hàng rào, cả xe đạp

Khách sạn này ở ngay cạng nhà ga Amsterdam Sloterdijk, cạnh đó là trung tâm đầu mối xe bus và xe điện nên đi chơi rất tiện
Bọn tôi mua loại vé 12e đi được trong 48 tiếng với tất cả các phương tiện công cộng. Mọi người đi châu Âu nên mua loại vé này để nhảy lên loại xe cộ nào cũng được mà nếu mỏi chân quá thì cứ nhảy lên ngồi mà ngắm cảnh phố phường. Lưu ý khi dùng vé công cộng ở đây là khi lên xe và xuống xe đều phải quẹt vé qua máy kiểm soát, nếu quên sẽ bị mất giá trị sử dụng.

7ovKmRH4IJpf7ouxf8O7dyTRdnpgFsaN1uNeIbxYwyWK=w958-h719-no

Quay lại nhà Ga Amsterdam Centraal để bắt đầu đi dạo các phố trung tâm.
Khu phố này nhiều hệ thống kênh rạch dọc ngang với các cửa hàng cửa hiệu, bảo tàng. Nhà cửa ở đây hầu hết đều ốp gạch màu nâu sẫm bên ngoài nhà.

Nhà ga Centraal- một công trình rất đẹp của thủ đô Amsterdam trong nắng chiều

Thân gửi Hanoi06,

Tháng sau gia đình tôi có 3 người lớn dự định đi Amsterdam 2 đêm học anh định book Meininger hotel nhưng giá không phải 70 E mà phải trên 100 E, xin hỏi anh chỉ cho cách thế nào cho rẻ, xin cám ơn anh trước.

Có thể do bác book gần ngày đi quá đấy ạ, em book trước hai tháng thì giá 80E, giờ check giá đã lên 130E, e cũng đi tháng sau đây ạ, nhưng em có bạn bên đó, hồi đó book chỉ để làm visa thôi :)

Thân gửi Hanoi06,

Tháng sau gia đình tôi có 3 người lớn dự định đi Amsterdam 2 đêm học anh định book Meininger hotel nhưng giá không phải 70 E mà phải trên 100 E, xin hỏi anh chỉ cho cách thế nào cho rẻ, xin cám ơn anh trước.

KS này cạnh nhà ga Sloterdijk nhưng cách xa nhà ga Centraal khoảng 3-4 km, không thuận tiện lắm cho việc đi chơi. Nếu đi lại khu trung tâm thì bác chọn KS IBIS thì có vị trí tuyệt vời mà giá cũng không đắt lắm đâu.

KS này cạnh nhà ga Sloterdijk nhưng cách xa nhà ga Centraal khoảng 3-4 km, không thuận tiện lắm cho việc đi chơi. Nếu đi lại khu trung tâm thì bác chọn KS IBIS thì có vị trí tuyệt vời mà giá cũng không đắt lắm đâu.

Cái ks này nó sát nhà ga Centraal luôn kìa, còn thấy cái chóp nhà ga luôn.

Link ảnh chết toi rồi bác ơi, bác fix dùm em ảnh đc ko ạ, tiện thể cho em xin tên quán vịt quay ở ams với ạ. Chả là em noel này cũng đi Ams chơi bác ạ. Cám ơn bác nhiều

Link ảnh chết toi rồi bác ơi, bác fix dùm em ảnh đc ko ạ, tiện thể cho em xin tên quán vịt quay ở ams với ạ. Chả là em noel này cũng đi Ams chơi bác ạ. Cám ơn bác nhiều

Bạn ơi ảnh vẫn xem bình thường mà. Quán vịt quay Bắc Kinh trong quán ăn Tàu mình có ảnh ở trang trước đó bạn.

Hix, ko hiểu sao em chỉ xem được vài cái ảnh của bác thôi ạ. Hay là host bác up hết bandwidth. Mãi em mới tìm đc 1 topic nhiều ảnh mà lại chụp cẩn thận như này, tiếc thật.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,951
Latest member
gilio
Back