What's new
Thực tình trước chuyến đi cũng không nhớ tới tuổi tác gì hết nhưng khi đến Pháp mình và bạn được mua vé vào Opera với Youth Ticket, tự nhiên như chợt nhớ ra điều này, lòng rộn ràng và tự hào ghê gớm. Ừ thì khi 25, đi ngược lại với phần lớn bạn bè, mình thỏa sức lang thang với những chuyến đi, những vùng đất mới, những trải nghiệm mà cứ nhắc đến là nhớ và trân trọng :)

Khác với những lần trước thường sẽ có nhiều thời gian tìm hiểu và lên lịch trình, Châu Âu là chuyến đi xa và lâu nhất nhưng lại là lần đi ko plan nhất. Tất cả mọi thứ lại diễn ra chóng vánh, dự định trước 6 tuần, nộp visa trước 5 tuần, có visa khi chỉ còn 2 tuần là bay, mà còn lu bu công việc nên tính ra thời gian đọc thông tin và lên lịch trình tính theo giờ chắc cũng chỉ vỏn vẹn khoảng 24h, đến nỗi có những nước, ngày mai đi tối nay mới ngồi search: where to go in Czech Republic...:)) Chính vì vậy trong bài viết này chắc sẽ ko dám chia sẻ quá nhiều về lịch trình hoặc thông tin nhiều, chủ yếu sẽ là những kinh nghiệm thực tế rút ra được sau chuyến đi mà thôi.

Mà nhiều khi unplan trip lại có nhiều điều thú vị hơn cả những chuyến lên kế hoạch kĩ càng quá ^^

Hành trình ở Châu Âu của mình trong 28 ngày, đi 7 nước: Hà Lan, Tây Ban Nha, Pháp, Ý, Thụy Sĩ, Đức, Cộng Hòa Séc.

Một trong những điều đau đầu nhất khi bắt tay lên lịch trình Châu Âu mà chắc hẳn nhiều người sẽ gặp phải đó là chọn nước nào để đi và đi đường nào cho tiện nhất. Và cũng chính vì vậy mà sẽ có hàng ngàn cái lịch trình khác nhau ở đây, vì Châu Âu lớn, có nhiều nước, mỗi nước lại có vẻ đẹp riêng cho nên nhiều khi muốn đi nhiều lắm nhưng tính tới tính lui lại phải bỏ bớt. Vậy nên tùy vào sở thích, budget, độ tiện lợi, thời gian cho phép mà bạn lên lịch trình cho chuyến đi của mình nhé. Riêng đối với mình sau khi đi thì chia sẻ lại là nếu bạn ko nhiều thời gian và đang băn khoăn chọn giữa những nước trên thì có thể skip Tây Ban Nha và Đức. Tất nhiên 2 nước này cũng có nhiều điểm hay riêng nhưng vì Tây Ban Nha thì hơi xa so với các nước còn lại và Đức thì thiên khá nhiều về lịch sử nên nếu ko có nhiều thời gian thì bạn có thể đến thăm vào những dịp khác.

Mình sẽ bắt đầu với Thụy Sĩ - nước mình thích nhất trong chuyến đi. À em xin chân thành cám ơn topic Thụy Sĩ, mời gọi của bác medela với rất nhiều thông tin bổ ích ạ.

Thụy Sĩ - Nơi mà cảnh tự nhiên đẹp đến ngỡ ngàng, dù là dân nghiệp dư hay chỉ chụp bằng điện thoại thì chụp tình cờ vẫn có thể cho ra những bức ảnh đẹp nao lòng. Đơn giản là bởi vì Thụy Sĩ đẹp, vẻ đẹp nghiêng về tự nhiên, hùng vĩ, một nét rất khác với những nước Châu Âu khác. Thụy Sĩ cũng chính là nơi mình thấy được hòa mình, được cảm, được thoải mái nhất.

Thụy Sĩ có rất nhiều điểm đến thu hút, để lựa chọn đi nơi nào cũng là cả một quá trình cân nhắc: Lucerne ngôi làng nhỏ xinh được xem là một trong những thành phố xinh đẹp nhất thế giới, Zermatt nổi tiếng lý tưởng cho leo núi và trượt tuyết, hay thủ đô Bern với nhiều ngôi nhà mang đậm lối kiến trúc cổ điển...

Cuối cùng mình quyết định chọn Grindelwald và Jungfraujoch - Top Of Europe cho chuyến đi của mình. Và thực sự rất happy với lựa chọn này.

Hành trình cụ thể trong 2 ngày ở Thụy Sĩ của mình là: Zurich - Interlaken (dừng ở Interlaken West đi bộ đến Lake Thun, sau đó đi bộ ngược lại từ Lake Thun đến Interlaken West, đi bộ đến Interlaken Ost) - Grindelwald - Jungfraujoch - Grindelwald - Brienz - Zurich. (Nếu bạn nào có nhiều thời gian hơn có thể chọn đi 1 vòng tròn, lên Jungfraujoch bằng đường Grindelwald, xuống bằng Wengen, Lauterbrunnen)

Từ Rome, Italy tụi mình bay đến Zurich của Thụy Sĩ vào buổi tối. Ấn tượng ở sân bay là mọi thứ ở Thụy Sĩ khá hiện đại, thông tin hướng dẫn rõ ràng, dễ hiểu, người ở quầy information cũng rất dễ thương. À bạn có thể đổi tiền USD hoặc tiền Euro qua CHF ở tại quầy bán vé train SBB ticket and money exchange nhé. Tỉ giá ở đây tốt hơn nhiều so với đổi tại Zurich main station đó bạn. Nếu bạn nào ở Zurich Youth Hostel (http://www.youthhostel.ch/en/hostels/zurich) như mình thì mua vé S Bahn No 24 hướng đi đến Zug và dừng ở Wollishofen station nhé. Tới đây thì xuống hầm xong quẹo phải, đi thẳng đường lên dốc, khoảng 10 phút, quẹo phải sẽ thấy khách sạn nha bạn.

Đây cũng chính là station để đến Zurich Lake, hồ này nằm bên trái, ngược lại với hướng về khách sạn của mình nhé.

Zurich Lake là một trong hai điểm nổi bật của Zurich, bên cạnh khu Old Town. Và rồi tới đây mình mới hiểu tại sao Zurich Lake này lại nổi tiếng đến vậy:

Vì cảnh này đây:

Zurich lake cũng chỉ là một cái hồ nhưng cái cảm giác bình yên, thư thái, nhẹ nhàng mà nó đem lại thì ko phải cái hồ nào cũng làm được *.* Đến đây bạn có khá nhiều hoạt động như thuê thuyền đi xung quanh hồ, tập thể dục, bơi, đi dạo bộ, ngắm cảnh, hay đơn giản là nằm trên bãi cỏ đọc sách, nghe nhạc, ngắm đôi thiên nga bơi lội rồi viết thơ, viết nhạc gì đó ^^

Và ở nơi ấy mình chụp được một tấm hình cực kì vi diệu :)

- These little stars melt my heart <3 <3 <3

Bạn ơi vé đi Jun có rẻ nếu mua trước không hay tới đó mua cũng ok? Mà vé goodmorning buổi chiều đến mình mua vé cho sáng hôm sau ok không?

Hi bạn, vé Jungfrau thì mua lúc nào cũng được, sáng mai đi hôm nay mua vẫn ok bạn nhé, chỉ cần bạn nói với người bán vé để chọn ngày đi là được. Và vé này giá cố định nên mua trước hay sau thì cũng bằng giá thôi đó bạn :)

@clessking ơi mình đi mùa hè, tháng 8 á bạn, mình ở Thụy sĩ 22-24/8, hihi, mùa này trời đẹp, mây xanh, nắng trong, mùa đông Thụy Sĩ cũng đẹp lắm nhưng chắc lạnh teo :D

Cám ơn bạn @hamacon nhiều nha, theo tiếp bài với mình heng, từ giờ mà viết hết trip chắc cũng còn lâu lâu :))

hihi, cám ơn bạn thichcovua nhé :) , mình tiếp rồi nè.

Mình viết tiếp nhưng nếu bạn nào có gì cần hỏi thêm về Thụy Sĩ thì cứ nêu ra để mọi người cùng trả lời giúp bạn ha ^^

Điểm đến tiếp theo cũng là một trong những nước mình thích nhất trong chuyến đi lần này, đó chính là một nước quen lắm, nghe nhiều lắm rồi - Pháp.

Nhưng Pháp không chỉ có Eiffel!

Mọi người đi Pháp chắc chắn ai cũng sẽ ghé qua Eiffel làm vài chục hay dữ dội hơn là vài trăm tấm hình :)) . Rồi đi về ai cũng tấm tắc khen Pháp đẹp, đẹp lắm...nhưng mọi người bình tĩnh, ko phải mọi người khen đẹp chỉ vì có Eiffel thôi đâu, Pháp còn nhiều nhiều điểm đến mà khiến bạn phải "trợn tròn mắt" ngạc nhiên, ngẩng mỏi cổ ngắm nhìn, ngơ ngẩn, thơ thẩn rồi chỉ biết suýt sao "tại sao lại làm đc tỉ mỉ đến vậy, đẹp được đến vậy?" hay đơn giản chỉ là vì những con đường, những ngôi nhà với kiến trúc quá tuyệt vời. Với mình Pháp thực sự là một vẻ đẹp kiêu sa và lãng mạn.

Cùng tham khảo một vài điểm dưới đây và sau đó là đến Paris và tự mình khám phá nét quyến rũ của Paris nhé bạn.

Paris đây rồi:

Để tiện tham khảo mình để Paris Metro Map ở đây:

Bản đồ tourist destination này sẽ giúp bạn xác định được những điểm nào gần nhau để đi chung một lần cho tiện.

Đầu tiên và chắc chắn là điểm đầu tiên cần nhắc đến đó chính là tháp Eiffel ^^. Mà ngộ nha, trên đường đến Eiffel lòng cứ hồi hộp nôn nao tựa như cảm giác đi gặp tình đầu *.*

Có chuẩn bị tinh thần trước vì biết rằng về chiều cao Tokyo Tower còn cao hơn Eiffel nên cũng nghĩ bụng là Eiffel chắc cũng ko cao lớn lắm đâu...vậy mà vừa nhìn thấy em ấy cũng phải thốt lên là: Sao Eiffel nhỏ vậy @.@ Bởi vậy bạn cũng đừng mong đợi rằng Eiffel sẽ làm bạn choáng ngợp vì độ cao lớn của nó, tuy nhiên cần phải nhắc lại rằng Eiffel được khánh thành từ năm 1889 - tức đã 117 năm tính cho tới nay và nắm giữ vị trí công trình cao nhất thế giới hơn 40 năm. Tất nhiên với sự phát triển nhanh chóng những năm sau này thì hiện tại đã có rất nhiều công trình với chiều cao ấn tượng hơn, tòa nhà Burj Khalifa ở Dubai hiện đang là tòa nhà cao nhất thế giới với chiều cao 828m.

Last edited:
Thế nhưng bạn cũng yên tâm bởi Eiffel - biểu tượng của kinh đô ánh sáng Paris và là một trong những công trình kiến trúc nổi tiếng nhất của thế giới, Eiffel làm cực kì tốt ở khoảng đem lại cho bạn cảm giác đẹp kiêu kì, tráng lệ và hùng vĩ. Đến đây rồi ngắm nhìn Eiffel từ xa thấy lạ lắm, khó miêu tả lắm, giống như là một vẻ đẹp gần đây nhưng lại xa vời vợi, khó nắm bắt, làm cho ta có cảm giác rất mong muốn được với tới, được chạm vào vẻ đẹp đó. Chắc vì vậy mà Eiffel từ lâu đã trở thành nguồn cảm hứng cho vô số bộ phim, tác phẩm nghệ thuật, tranh ảnh, bài hát, văn học...

Vì một tình cảm đặc biệt với Eiffel nên tụi mình dành rất nhiều thời gian cho Eiffel, đến đây tận 2 lần, và ngắm Eiffel từ nhiều góc khác nhau. Nên tranh thủ đến đây buổi sáng thì sẽ đỡ đông hơn nhé bạn.

Đến với "The city of lights" vậy mà tụi mình lại bỏ lỡ khoảnh khắc nhìn Eiffel vào buổi tối bởi vì mùa hè ở Châu Âu trời tối rất trễ, 9h, 10h mới bắt đầu nhá nhem tối là bình thường. Thôi thì coi như đây là reason to come back to Paris soon vậy ^^

Mà có một điều thú vị nữa là, dù ở đây khá đông khách du lịch nhưng lại ko tới nỗi ồn ào, chen chúc, một điểm chung nhìn rõ được trên khuôn mặt đó là ai ai cũng hào hứng và hạnh phúc khi được đặt chân đến đây, có cảm giác như mọi người đều cùng nhau đạt được mơ ước, cùng trân trọng và chia sẻ giây phút đặc biệt đó, cho nên cảnh cũng trở nên thú vị hơn.

​Đứng tại nơi mà từ bé đã luôn mơ về, hít thở thật mạnh, hưởng trọn không khí. Vậy là đã quá đủ đầy cho một ước mơ.

Cách đi: nếu muốn ngắm Eiffel ở cự li gần thì dừng ở trạm Champ de Mars hoặc trạm Tour Eiffel (line RER C), hoặc trạm Ecole Militaire (Line 8), và trạm Bir-Hakeim (Line 6). Nhưng cách hay nhất là nên đi tới trạm Trocadéro (line 9 hoặc line 6) ngắm Eiffel từ xa trước rồi đi bộ lại gần sau.

Spam nguyên đống hình Eiffel rồi giờ đi tiếp nha :)
​​Địa điểm tiếp theo đó là một trong những cây cầu đẹp nhất của Paris - The Pont Alexandre III. Và để đi đến được cây cầu này thì bạn cần làm là...đi trên một trong những con đường rất đẹp của Paris - Avenue Winston Churchill, đi ngang qua hai bảo tàng lớn Grand Palais và Petit Palais.

Grand Palais được xây dựng năm 1900 nhân dịp Triển Lãm Thế Giới được tổ chức tại Pháp. Grand Palais được xem là một trong những thiết kế xuất sắc góp phần vào thời kì đỉnh cao của kiến trúc Pháp. Năm 2000, nơi đây đã chính thức trở thành di tích lịch sử quốc gia. Hiện Grand Palais là nơi tổ chức rất nhiều sự kiện lớn và quan trọng.

Grand Palais rất dài và rộng:

[video=youtube;T776zmLled8]https://www.youtube.com/watch?v=T776zmLled8[/video]

Petit Palais cũng được xây dựng nhân dịp Triễn Lãm Thế Giới năm 1900, và chính thức trở thành bảo tàng mỹ thuật từ năm 1902. Kiến trúc sư Charles Girault là người xây dựng nên Petit Palais với sự kết hợp hài hòa giữa thiết kế truyền thống và hiện đại.

Mình để thêm 2 map của district 7 và 8 để cần thì mọi người dễ hình dung nhé:

Và đây một trong những cây cầu bắc ngang sông đẹp nhất của Pháp và của toàn thế giới nói chung - Pont Alexander III:

Đẹp quá!!!

Pont Alexander III bắt đầu được xây dựng năm 1886 và hoàn thành năm 1890 cũng nhân dịp Triển Lãm Thế Giới và nhằm mục đích thắt chặt tình hữu nghị giữa Pháp và Nga. Với vị trí đặc biệt bắc ngang sông Seise, nối liền district 7 và 8 và nằm giữa những công trình kiến trúc nổi tiếng của Paris như Grand Palais, Petit Palais, tháp Eiffel, Lés Invalides...Pont Alexander III trở thành điểm lý tưởng để ngắm cảnh, chụp hình và đi dạo.

Pont Alexander III còn được mệnh danh là một bảo tàng miễn phí ngoài trời với một loạt các tác phẩm điêu khắc tuyệt đẹp trên cầu với nhiều hình ảnh khác nhau như thiên thần, thần cupid, cá, sư tử...

Không khó để nhận ra Pont Alexander III trong những đoạn clip giới thiệu du lịch của Paris.

4 trụ đỡ lớn là điểm nhấn mạnh cho cây cầu với thiết kế cực kì tinh xảo và ấn tượng. Dưới chân mỗi trụ là một tác phẩm điêu khắc đại diện cho 4 thời kì lịch sử khác nhau của nước Pháp: thời vua Charlemagne (biểu tượng của lá bài K), thời kì phục hưng, vua Louis XIV và thời kì hiện đại. Trên mỗi trụ có 1 bức tượng mạ vàng nổi bật và cực kì bắt mắt, tượng trưng cho nghệ thuật, khoa học, thương mại và công nghiệp.

Và đây cũng là một trong những điểm đẹp để ngắm Eiffel từ một góc khác đồng thời là điểm lý tưởng cho các cặp đôi chụp hình cưới.

Bên kia cầu là Les Invalides - Điện Invalides: là một khu phức hợp lớn bao gồm bảo tàng quân đội, nhà tưởng niệm, bệnh viện, nhà dưỡng lão. Ngoài ra đây cũng là nơi an nghỉ của nhiều vị tướng quan trọng của Pháp, nổi bật nhất là vị vua vĩ đại Napoléon Bonaparte.

Nhà khách của France Airline

Cách đi: dừng ở trạm Champs-Elysées-Clemenceau (line 13 hoặc line 1), quẹo trái sẽ gặp Grand Palais và Petit Palais, sau đó đi thẳng là thấy Pont Alexander III.

Khải hoàn môn (Arc de Triomphe de l'Étoile): đây hẳn cũng không còn là hình ảnh quá xa lạ với mọi người. Khải hoàn môn là một trong những điểm đến quen thuộc của du khách khi đến Pháp. Nằm ngay quảng trường Étoile với khoảng không gian rộng lớn, và là điểm giao nhau của 7 con đường lớn trong đó có đại lộ nổi tiếng Champs-Élysées. Nhớ đi dạo trên con đường này để thấy rõ hơn một Paris hoa lệ và xa xỉ là như thế nào nha.

Khải hoàn môn được vua Napoleon cho xây dựng năm 1806 nhằm vinh danh quân đội Pháp và hoàn thành vào năm 1836. Ở dưới chân của Khải hoàn môn có một ngọn đuốc sẽ được đốt sáng vào mỗi ngày, lúc 6.30pm cùng với nhiều hoa để tưởng niệm sự hy sinh của một người lính vô danh trong Thế chiến thứ 1. Cũng chính vì tính chất lịch sử đó nên đến đây bạn sẽ cảm nhận được không khí bi tráng lắm.

Cách đi: trạm Charles-de-Gaulle-Etoile bằng RER line A hoặc Metro line 1, 2 hoặc 6.

Đến Pháp điều bạn cần làm là hoạt động mắt liên tục ^^ , vì đi đến đâu là sẽ trầm trồ đến đó với những công trình kiến trúc tỉ mỉ, chi tiết, tinh xảo, cho dù đó là những tourist attraction hay đơn giản chỉ là những tòa nhà hay thậm chí là nhà ga cũng đã đẹp ngơ ngẩn.

Ga Gare Du Nord: thuộc district 10, được hoàn thành năm 1846 và là một trong những ga lớn nhất của Paris. Từ đây có tàu đi đến các tỉnh phía Bắc của Pháp và đi đến các nước như Bỉ, Anh, Hà Lan, Đức...Ở đây cũng có các bức tượng điêu khắc với nhiều ý nghĩa độc đáo. Khách sạn mình ở ngay gần đây, khá tiện đi lại, tuy nhiên lưu ý một xíu là ga này cũng hơi bị phức tạp vì có nhiều người hơi lộn xộn cho nên cần cẩn thận hành lý một xíu ha bạn.

Khu trước nhà ga:

Hệ thống tàu điện ngầm ở Paris khá cũ kĩ, ẩm thấp, đặc biệt ấn tượng nhất là dừng cực kì nhanh, chắc chỉ khoảng 10s là đóng cửa rồi, vậy nên đừng liều mình "nhảy tàu" nha bạn, vì chờ chút xíu thôi là sẽ có tàu mới đến liền :)

Điểm đến tiếp theo sẽ làm bạn phải dừng lại một hồi lâu và trầm trồ vì vẻ đẹp quá đỗi mê mẩn của nó. Opéra National de Paris. Được thành lập năm 1669 đến nay, Opera hiện vẫn hoạt động với vai trò chính là tổ chức các buổi nhạc kịch, múa bale, ca nhạc...

Nhìn từ bên trong Opera ra ngoài.

Điểm bắt mắt đầu tiên khi vào trong Opera chính là dãy hành lang lớn với nhiều họa tiết chi tiết và tinh xảo 2 bên.

Thính phòng chính:

[video=youtube;pxRGEX7jtPY]https://www.youtube.com/watch?v=pxRGEX7jtPY[/video]

Last edited:
The Grand Foyer - Hội trường lớn này lúc đầu được thiết kế như một căn phòng để vẽ tranh, sau đó được trùng tu vào năm 2004, những bức hình trên trần nhà được vẽ bởi Paul Jacques Aime Baudry và nó đại diện cho những cột mốc đáng chú ý trong lịch sử nhạc kịch.

Bước vào đây sẽ bị choáng ngợp bởi thiết kế sang trọng, cổ điển của nó.

Quá tinh xảo!

Cách đi: dừng ở trạm Opera (line 3, line 7 hoặc line 8) / trạm Chausée d’Antin La Fayette (line 7 hoặc line 9) / trạm Auber (RER line A).

Hầu như những toàn nhà ở Pháp đều được xây với kiến trúc cổ điển. Có lẽ một phần vì ở Sài Gòn mình cũng có nhiều nơi được xây dựng với lối kiến trúc tương tự như ở Pháp nên đến đây thấy thân quen lắm.

Nhiều người hỏi rằng sao mình lại thích Pháp đến vậy? Thì câu trả lời cũng ko quá phức tạp. Bởi vì Pháp có một nét cuốn hút rất riêng, từng ngõ ngách, từng góc phố, từng căn nhà, từng con đường cực kì đẹp, đâu đâu cũng mang đậm nét lịch sử, văn hóa, kiến trúc nổi bật, hút mắt. Mình còn đùa rằng thực ra đến Pháp ko cần plan đi đâu nhiều vì chỉ cần bước ra đường đã thấy đẹp, đã đủ mê mẫn, đã đủ để thơ thẩn ngắm nhìn rồi.

Với mình thì đi lạc giữa những con đường đẹp này là một thú vui tao nhã :)

Thanks bạn hailohn, bạn theo dõi tiếp hành trình nhé ^^

Một trong những nơi để ngắm toàn cảnh Paris từ trên cao rất đẹp mà bạn ko nên bỏ lỡ đó là đồi Montmartre. Đây là nơi mà rất nhiều họa sĩ, diễn viên, nghệ sĩ nổi tiếng đã chọn sinh sống ở đây để lấy ý tưởng và cảm hứng sáng tác, trong đó tiêu biểu là Vincent van Gogh và một trong những bức nổi tiếng của ông vẽ nơi này là Boulevard de Clichy.

Sau khi rời khỏi trạm MRT thì bạn sẽ được lạc vào một khu đẹp đến từng centimet. Nhiều nhà hàng, quán cafe, phòng tranh, shop quần áo nhỏ trải dài khắp mọi ngóc ngách nơi đây. Đặc biệt đây có vẻ là khu mà chính người Paris cũng rất ưa thích khi mà có rất nhiều người Pháp đến đây tụ họp.

Tip: khi đến chân đồi Montmartre bạn có thể dùng chính thẻ điện ngầm để đi thang máy nhanh từ chân đồi lên đỉnh đồi nhé. Đồi này dốc hơi bị cao luôn.

Tọa lạc trên đỉnh đồi là ngôi nhà thờ rất ấn tượng - Basilica of Sacre-Coeur.

Điểm đặc biệt và thu hút nhất ở đây không chỉ là việc ngắm toàn cảnh Paris khi mặt trời mọc và lặn rất đẹp mà còn là việc hòa cùng không khí nghệ sĩ, vui tươi, nhộn nhịp, tự do, sống hết mình được tạo ra bởi những nghệ sĩ đường phố nơi đây.

​Ở một vùng đất đẹp, cùng những người bạn chưa quen cùng nghe một bài hát quen thuộc, hát theo, nhảy theo hay đơn giản là cùng vỗ tay, tán dương cho một nghệ sĩ xuất sắc đôi lúc lại làm ta thấy hạnh phúc đến lạ. Vẫn nhớ mãi buổi chiều hôm ấy, đó là lúc mình thực sự thả hồn và ngẫm nghĩ về tuổi trẻ, về những trải nghiệm đã có trong hành trình và thấy trân trọng đến từng phút giây.

Trời Paris lúc 10h tối.

Cách đi: dừng ở trạm Abbesses (line 12), hoặc Anvers (line 2) hoặc Blanche (line 2). Nhớ là đi dạo khám phá những con đường ở đây trước khi lên đồi nha bạn :)

À mà nhắc lại chuyện quan trọng nha, ở Paris đâu đâu cũng là những cung điện, bảo tàng, địa điểm lịch sử, có thể lúc đi bạn ko rõ về điểm đó nhưng kì thực đó có thể là một nơi cũng rất đáng để tìm hiểu. Ví dụ khi vừa exit lên mặt đất từ tàu điện ngầm của điểm tiếp theo mà mình sẽ nói thì bạn sẽ thấy Palais de Justice. Nơi đây trước kia là một phần của cung điện hoàng gia cũ, sau này trở thành nhà giam, hiện tại đây là tòa án của Pháp và có một phần mở cửa cho khách tham quan.

Nói tới Paris ngoài Eiffel còn gì thiếu gì nữa ko nhỉ??? Cho bạn 5 giây đoán thử, đoán trước đi rồi mới được đi tiếp nha :)

​1s

2

3

4

5. Where shoud we go???

Câu trả lời là: Nhà Thờ Đức Bà Paris ^^

Một khối kiến trúc đồ sộ.

Cuốn tiểu thuyết nổi tiếng Thằng Gù Nhà Thờ Đức Bà Paris ai cũng đã từng được học khi còn bé, vậy nên đặt chân đến Paris thì không thể không đến đây được phải không nhỉ?

Tóm tắt ngắn gọn nội dung của Thằng Gù Nhà Thờ Đức Bà Paris - tác phẩm nổi tiếng của nhà văn lừng lẫy Victor Hugo. Quasimodo là người kéo chuông nhà thờ Đức Bà Paris, y có ngoại hình dị dạng vừa điếc, vừa khoèo, được nhận nuôi bởi giám mục nhà thờ Claude Frollo. Bình thường Quasimodo luôn bị người khác chế nhạo và khinh thường vì ngoại hình của mình cho nên y sống trong cảnh đơn độc, buồn bã. Rồi một ngày được cảm hóa vì nàng tiểu thư Esméralda cho uống nước lúc y đang bị mọi người chế diễu và xử tội, y bắt đầu biết yêu và làm mọi cách để bảo vệ nàng. Kết thúc truyện là một tấn bi kịch khi phó giám mục cũng vì yêu Esméralda mà không được nàng đồng ý nên đã ra tay hãm hại nàng, chứng kiến cảnh đó Quasimodo đẩy Claude Frollo ngã từ tháp chuông nhà thờ rồi ôm xác Esméralda vào hầm mộ cùng chết chung với nàng.

Tạm thời không nói đến tính chân thực và các giá trị nhân văn của tác phẩm thì đây là một tiểu thuyết lấy bối cảnh chính là nhà thờ Đức Bà và nhà thờ cũng là nơi xảy ra hầu hết các diễn biến chính của truyện. Một trong những điều mà Victor muốn gửi đến thông qua tác phẩm này chính là cảnh báo về tình trạng hư hại nặng nề của tòa nhà theo thời gian và làm nổi bật tầm quan trọng của kiến trúc, nghệ thuật cũng như thể hiện niềm đam mê của mình đối với nền kiến trúc Gothic cổ điển. Tận sâu trong đáy lòng ông là niềm khắc khoải, lo lắng rằng với sự phát triển của những phát minh mới thì kiến trúc sẽ mất đi vai trò quan trọng của nó.

À nhà thờ được vào trong tham quan miễn phí nhé, chỉ cần xếp hàng theo dòng người dài là được, nếu muốn lên những tầng trên thì cần mua vé.

Tiếng chuông chiều càng làm tăng thêm sự cổ kính của nhà thờ Đức Bà Paris.

[video=youtube;Kye06VpnmqI]https://www.youtube.com/watch?v=Kye06VpnmqI&index=6&list=PLsdKgQV3cGcA46Wdq2FpDKSX_XQrtQFzU[/video]

Mặt bên của nhà thờ:

Cách đi: dừng ở trạm Cité (Line 4) hoặc St-Michel Notre Dame (RER B hoặc RER C).

Có những nơi mà đến rồi da gà tự nổi lên, lòng trầm lại, vì cảm nhận được tính lịch sử của nơi ấy, vì những giá trị mà nó mang lại, vì nó vẫn đứng đó sừng sững và hiên ngang qua bao thăng trầm của thời gian, qua bao đổi thay của thế giới, tự cảm thấy mình nhỏ bé đến nhường nào giữa sự thay đổi của không gian và thời gian. Đứng và mường tượng ra cảnh nhà thờ vào hàng chục, hàng trăm năm trước với nhiều bối cảnh lịch sử khác nhau mà lòng thấy thời gian như ngừng lại ở nơi đây.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back